Help [hỏi ngu] kiếm được bao nhiêu tiền trong 1 tháng khiến bạn hạnh phúc?

Tri túc tiện túc đãi túc hà thời túc ?
Tri nhàn tiện nhàn đãi nhàn hà thời nhàn ?

Tạm dịch
Biết đủ, thì là đủ. Đợi đủ, khi nào mới đủ ?
Biết nhàn, thì là nhàn. Đợi nhàn, khi nào mới nhàn ?

có ai vào đây cmt mà bụng đang đói và suy nghĩ tối nay sẽ ăn gì không,hạnh phúc là khi có 1 cs no đủ,không phải lo nghĩ nhiều,tiền bao nhiêu chả là ít!!

mỗi ngày ko phải lo cơm ăn áo mặc là em hạnh phúc rồi

Chuyện là hôm qua em trung thu, em có gặp lại 1 anh người quen cũ mới đi du học về, 2 bên cũng hỏi thăm qua lại về chuyện gia đình, tình cảm... Đến khi nói về công việc, em có kể lể than thở, nói là tình hình khó khăn, làm nhiều việc mà thu nhập ko bao nhiêu.... Tự nhiên anh ấy cười và hỏi lại em 1 câu: "Thế em nghĩ em kiếm được bao nhiêu tiền sẽ khiến em hạnh phúc". Câu hỏi đơn giản mà làm em suy nghĩ nhiều quá ạ. Em cũng chẳng biết phải trả lời sao. :( Em cũng muốn tham khảo mọi người trên forum mình, kiếm được bao nhiêu 1 tháng thì sẽ cảm thấy đủ và hạnh phúc. :)

ko phải kiếm đc nhiều tiền là hạnh phúc mà hạnh phúc nằm ở cách tiêu tiền sao cho hợp lý, cách đối xử với mọi người, cách bạn sống cuộc đời của bạn :D

Mỗi sáng thức dậy thấy có việc gì háo hức muốn làm là thấy hạnh phúc. Chứ tiền ko biết bao nhiêu mới đủ.

Đủ để mua ổ bánh mỳ và nhét vô cái cục chả khổng lồ :p Cục chả nằm trong một miếng thịt khổng lồ hơn

mỗi ngày ko phải lo cơm ăn áo mặc là em hạnh phúc rồi

Phải hỏi kỹ lại là, kiếm ít nhất bao nhiêu tiền đủ để bạn hạnh phúc? Chứ còn hỏi chung thì chắc bao nhiêu cũng ko đủ.

Đôi lúc hạnh phúc đơn giản như làm tháng 5 triệu, tháng này sếp thưởng 1 triệu là quá hp. Nhưng thí dụ làm tháng 10 triệu mà tháng sếp thưởng có 1 triệu cũng ko vui trong khi 11 > 6.

Con người luôn có lòng tham. Có cái này rồi họ sẽ muốn nhiều hơn. Bao nhiêu cho đủ, phải như Bill Gates hay Mark ZuckerBerg, có vài chục tỷ $ rồi cứ du lịch, đi chơi, từ thiện, lo con cái. Lúc đấy là hạnh phúc về tiền bạc. Còn tinh thần thì nói thật, nhà sư ở chùa còn khỏe hơn chúng ta. Ta phải vật lộn với cuộc sống, còn họ ngồi gõ mõ tụng kinh, không sân si ham hố iphone, tay ga, gái gú thì được niệm kinh, cơm ngày 2 bữa rau là vui rồi.

Biết là cũ nhưng hơi cao hứng tí :D Thanks các bác đã đọc.

Tri túc tiện túc đãi túc hà thời túc ?
Tri nhàn tiện nhàn đãi nhàn hà thời nhàn ?

Tạm dịch
Biết đủ, thì là đủ. Đợi đủ, khi nào mới đủ ?
Biết nhàn, thì là nhàn. Đợi nhàn, khi nào mới nhàn ?
thâm thúy quá :D

bây giờ bạn được làm công việc mình thích, làm cùng người mình thích, vậy là hạnh phúc chứ đâu nữa, có thu nhập, có công việc để cống hiến ,còn thực ra nhìn lên thì nhiều người giàu hơn mình, nhìn xuống thì nhiều người nghèo hơn mình, nên biết đủ thì là đủ

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,891
172,971
Latest member
mrLee0203

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom