[Event ký sự MMO 2016] – ilovest - con đường tự học hỏi của một newbie

Status
Not open for further replies.

ilovest

Junior
Reactions
58
MR
0.000
Nick MMO4ME: Ilovest
Đã và đang hoạt động ở những dự án nào trong giới MMO : Đã từng tốn thời gian mò mẫm nhiều thể loại :Captcha, PTC, Game, HYIP, ...
và hiện tại đang là Trader (1 newbie-trader thì đúng hơn)
Facebook : https://www.facebook.com/zinovest109
.
Và giờ là bắt đầu câu chuyện của t " Con đường tự học hỏi của một newbie "
.
1/ Cơ duyên đến với mmo ...
.
Khi cái thời mà bọn cùng lứa rành Half-life, Audition,... thì mình mới bắt đầu tiếp xúc với internet. Một thế giới internet rộng mở, nơi mà con người ta có thể học, có thể giao tiếp với nhau cách nửa vòng trái đất, có thể quảng cáo, mua bán , ... Những thứ đó thực sự thu hút mình, đặc biệt là việc có thể kiếm tiền thông qua bán vật phẩm game. Và rồi cũng kiếm được 1 ít từ việc bán xu trong game đánh bài của zing, lúc ấy vui lắm, tiền ảo mà đổi được ra tiền thật =)), nhưng game thì rồi cũng hết ...
.
Và cơ duyên bắt đầu tới, năm 2010, chị mình có 1 ông nào đó gạ nhập liệu với mức giá 11 hay 12k/1000 gì đấy (cái thời mà captcha còn chưa nát như giờ), bà ấy làm cả tuần rồi cũng kiếm được 300k. Thực sự lúc đó mình hiểu có một khái niệm "mmo - make money online" đúng nghĩa, không phải chỉ là cái kiểu "chơi" để ra tiền mà là "làm". Mình bắt đầu tìm hiểu và biết được đó là captcha - qlink và mình cũng biết cái giá 11-12/1000 kia thực sự quá bèo ( trong khi giá ông kia ăn phải 16-18 gì đó). Vậy tại sao mình không tự làm hay thậm chí cũng thuê người khác làm ???
.
Bắt đầu biết đến mmo, bắt đầu biết về forum "mmo4me.com" hay "mmo4you.net", mình dần hiểu hơn về mmo - nơi không chỉ có captcha, còn có offer, PTC, HYIP, ....; nơi có những ngân hàng ảo LR, PP, WM, ...; nơi có scam, cheat, ... ; ....
.
2/ Tự mò mẫm trong đống bùn lầy ngày càng nát ???
.
Khi bắt đầu hiểu hơn về mọi thứ, mình lúc ấy ham lắm, cái gì cũng làm, cái gì cũng thử ( đến sau này mới hiểu thật ngu ngốc thế nào khi tự mò mẫn trong đống bùn mà không có 1 sư phụ nào dẫn dắt, không có 1 đồng vốn, đốt thời gian vào nhiều thứ "vô bổ")
.
Mình cũng gõ captcha - pix (1ID riêng nhé ) và kết quả là captcha vốn không dành cho mình, tốc độ thì quá chậm khi chỉ biết mổ cò, thời gian thì không có ( Mình còn đi học )
Mình cũng PTC - cũng đăng ký nhiều site như neobux, ... ( chả nhớ nữ, và thế là vẽ a ), chả biết gì về tool và click mòn chuột, không đầu tư và kết quả là ... - làm gì có kết quả ngoài việc tốn quá nhiều thời gian
Mình cũng HYIP - cái máu ham thắng lúc ấy ghê lắm, toàn chơi site giờ hoặc ngắn ngày thôi, bước đầu cũng ok lắm và thế là bắt đầu vẽ lên tương lai - cái tương lai ảo mộng khi bắt đầu ăn những trái cam đắng
Mình cũng Game - cũng chơi head-tail (=LR), cũng chơi game nga (=py6) và đương nhiên, kết quả lại là con số 0 tròn chĩnh
Mình còn tham gia vào nhiều thứ nữa như khảo sát ( ipane, ... ), offer ( seosprint ... ), đăng bài, viết blog ,...
Sau 2-3 năm mò mẫn, mình cũng kiếm được 1 khoản - 1 khoản kha khá kiến thức rằng :
"con đường mmo chưa bao giờ là dễ đi, cái con đường vốn nhỏ hẹp mà cứ nhiều người đi chung là nát"
"muốn làm mmo không thể ham thắng nhanh - kiếm chuc triệu chỉ mất 15 phút mỗi ngày tại nhà thì mãi nằm trong quảng cáo"
"đây là nơi con người ta sẵn sàng scam lẫn nhau, nơi mà những con người uy tín nhất cũng có thể lừa đảo, nơi những ngân hàng uy tín nhất cũng có thể phá sản và nơi công ty uy tín nhất cũng có thể sụp đổ "
Còn về tiền thu được, không biết đủ mấy ly cafe nhỉ ???
.
Và ,mình bắt đầu nản, chẳng nhẽ không có cái gì phù hợp cho mình ? và việc học lúc ấy cũng thu hẹp thời gian của mình . Mình bỏ mmo - nhưng mình vẫn hay ghé qua 4rum, đọc những bài chuyên mục scam, vẫn xem thông tin của những hình thức mới - Cái thế giới mmo này làm mình có chút nuổi tiếc
.
3/ Cơ duyên và sự trở lại - hoàn thiện bản thân !!!
.
Sau khoảng 1 - 2 năm mình bỏ, MMO bắt đầu có sự đổi khác, đặc biệt khi xuất hiện của đồng BTC, của các coin ảo
Khi ấy coinbase tặng 0.1 BTC cho mỗi một đăng ký, chỉ bằng 40k VND lúc ấy, mình cũng đăng ký được 2 nick ( biết muộn quá, thấy có proof mới làm ), được 80k. Không nhiều nhưng chính điều ấy giúp mình biết có một đồng tên bitcoin , sử dụng đơn giản, bảo mật tốt, một loại tiền khác hoàn toàn USD ( paypal, lr - đã sập, pm, wmz ) và càng "sững sờ" hơn khi chỉ sau đó hơn 1 năm, nó đạt đỉnh 1600 usd / 1btc ( tiếc chưa ??? =( )
Rồi coin stellar nữa, vụ này thì khả quan hơn, cũng được tầm hơn 4tr gì đó ( cũng biết hơi muộn )
Coin là một loại hàng hóa, cũng có market để người mua người bán trao đổi . Nối tiếp sự thành công của BTC, 1 loạt coin ra đời
.
Và cơ duyên thực sự đến
Đầu năm nay, deur coin ra mắt và mình có 80 coin trong tay ( tương đương 80k VND =) ), coin lên sàn và giá bắt đầu biến động tụt, trước nguy cơ 80k VND mất mấy phần, bằng những kinh nghiệm mua bán xu trong game Gunny (nó cũng có chợ mua bán vật phẩm không khóa) cùng khả năng tính toán nhanh (mình được cái bấm máy tính nhanh) cùng những hiểu biết cơ bản về mua bán, con số 80 coin ấy thành 4000 coin ( tương đương 400k VND ) sau vài ngày gì đó. Và mình đã tự đặt suy nghĩ "Việc mua bán coin có thể là công việc phù hợp với khả năng của bản thân mình"
Sau 10 tháng, mình thấy suy nghĩ của mình đã đúng, tuy công việc này không hoàn toàn ổn định nhưng nó cũng tạo cho mình thu nhập khá đủ cho một sinh viên như mình, thậm chí giúp mình có thể phụ giúp một phần nhỏ cho gia đình. Mình cũng dần hoàn thiện hơn những kĩ năng phục vụ cho công việc .Công việc này cũng cho mình hiểu khả năng mình nằm ở đâu, cần phải làm gì để phát huy khả năng đó.
.
4/ Tương lai tươi đẹp ???
.
Công việc này đến với mình là một cơ may, nhưng cũng dựa trên khả năng của mình cũng như kinh nghiệm mình có được trong những năm tự mò mẫm.
Nhưng mình biết, nó sẽ không thể là tương lai của bản thân mình, nhưng nếu mình tiếp tục cố gắng, thì nó sẽ tạo một số vốn nhỏ, một bước đệm để thực hiện công việc mình muốn thực hiện nhất : kinh doanh - hoàn toàn offline nhé
.
5/ Lời kết
.
Gửi đến những bạn newbie như mình, đặc biệt nhưng bạn còn đang mò mẫm không tìm thấy lối đi riêng, hãy cứ cố gắng bởi những kinh nghiệm học được sẽ luôn có ích, hãy cứ kiên trì, đừng nóng vội vì mọi thứ luôn đến bất ngờ và khi một cơ hội mỉm cười với bạn, hãy nắm chặt lấy nó, đừng lo sợ vấp ngã ! Thân

Cảm ơn mọi người đã đọc những tâm sự của mình

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,646
170,744
Latest member
hiroot

Most viewed of week