Spotlight Captcha là gì? Cách gõ tốt captcha? Đôi điều riêng về dự án ggs

Bạn cần những post phân tích ntn nữa không, để mình biết tránh nói nhiều mất đất người khác -_- ?

• Dẹp đi, thừa hơi quá

• Cần

Results are only viewable after voting.

ttlnyth1812

Verified
Reactions
953
MR
0.000
Cái này mình tính cmt bên topic của ggs, nhưng hổng hiểu sao đó giờ, lâu lâu mình cũng hay nói về vấn đề này mà không được ai ủng hộ =)) Lần này sợ quê phát nữa, nên lôi ra đây cho nhiều người đọc và tranh luận.

Với lại cái phân tích này cũng áp dụng cho mọi loại dự án gõ captcha khác nhau chứ không riêng gì ggs.
Trong đây có nhiều thuật ngữ mà mình tự đặt tên để viết cho nhanh, chứ làm biếng dò gôogle để tìm lại thuật ngữ chính xác lắm. Mong mọi nười thông cảm :v

Không muốn cãi với nhiều pro, nhưng cứ xem thử ý kiến của mình nhé. Mấy lần trước cũng nói dài quá đâm có có mấy bạn vào phán "nói nhiều quá" :v nên lần này cần nói trước. Ai muốn hiểu captcha là gì, và cách gõ cho tốt thì hãy đọc nhóe. Mắc công lại bảo mình thừa hơi :v

.............................
Các dự án captcha nó nhận nguồn "đổ về" từ nhiều chỗ khác nhau (các chỗ cần cung cấp captcha để thực hiện công việc gì đó), tạm gọi các chỗ này là host đi.
Mỗi host nó có cách phân biệt và nhận dạng khác nhau về những từ ta gõ.

Đa số host nó thực hiện việc tạo hình captcha tự động (hoàn toàn bằng thuật toán máy tính) rồi cấp phát cho các dịch vụ, các trang cần chống spam tạm gọi là "nguồn cầu".
Chúng ta làm thuê gõ captcha, tức là chúng ta thực hiện công việc phá-cái-lớp-chống-spam của nó. Trước kia việc phá lớp chống spam này cũng được thực hiện tự động = thuật toán (tham khảo http://en.wikipedia.org/wiki/Optical_character_recognition) nhưng dần dần các host ngày càng cải tiến, khiến cho các captcha càng lúc càng khó giải mã = máy tính hơn => Lúc này đòi hỏi cần có sự nhận dạng từ con người mới có thể "đọc" được đủ thứ loại captcha khác nhau. Ví dụ như những captcha dạng câu hỏi, hoặc dạng tính toán, hoặc dạng "Which one is..."
=> Từ đó sinh ra nghề gõ captcha (có cung có cầu)

Trở lại, việc mỗi host có cách phân biệt riêng của nó. Ví dụ 2 thằng lớn hiện tại, Recaptcha của google chưa bao giờ cần gõ cả 2 chữ (TUY NHIÊN VÌ NHIỀU LÍ DO NÊN CÁC SITE DỰ ÁN ẪN BẮT BUỘC TA PHẢI GÕ ĐẦY ĐỦ NÊN TỐT NHẤT CÁC BẠN CŨNG PHẢI LÀM THEO NHƯ THẾ), hoặc Solve Media chưa bao giờ cần phân biệt hoa thường, thậm chí gõ 2 chữ không cần phím cách khoảng ....

Các host captcha khác muốn cạnh tranh về số người sử dụng "dịch vụ chống spam" của họ, thì họ cũng không rãnh đi thiết kế captcha quá khó gõ, hay phức tạp quá làm gì, -> "dịch vụ chống spam" bị phản tác dụng.
Ví dụ như chống spam khi đăng kí nick mới tại 1 forum, Nếu cứ hiện mấy hình chả biết làm sao để đánh, thì người dùng sẽ khó chịu -> 4rum bị mất lượt truy cập, hoặc gây phản cảm, ức chế người dùng...

Thế nên, nhìn chung, các dự án captcha hiện tại cũng chủ yếu "nhận việc" từ những nơi muốn "phá" các hóst này, và tránh những hóst quá đặc thù. Trừ 1 số như ggs hay pix là của Nga nên có thêm host captcha của Nga -> có những kí tự phù hợp với layout bàn phím của Nga. Thành ra mình muốn gõ được phải copy/paste kí tự này, hoặc đổi layout bàn phím sang tiếng Nga để gõ

Vậy nên cứ gõ cho quen, không cần cầu kỳ việc hoa thường làm gì. Lâu lâu ggs (và các dự án captcha khác) nó tự có 1 host riêng để chèn captcha dùng để check của nó vào để xem hiệu suất của người gõ thôi. (Như ggs là khoảng 10 capt trong 1 đợt 500 captcha) Ai để ý kĩ có thể biết được là "dạng" captcha nào ấy mà :v Hay như kolo, bạn có thể vào http://kolotibablo.com/bablo.php?action=bads để xem dạng nào hay bị "chém"

Hồi xưa từng nảy ra tranh cãi việc có gõ 2 chữ hay không (Pix tầm 3 năm về trước).
Nhiều người gõ 1 chữ song không biết là 1 chữ nào (mà chỉ chọn đại 1 trong 2)
hoặc gõ 1 chữ nhưng vẫn gõ sai chữ đó,
hoặc không phân biệt được loại capt của Recaptcha, nên gặp loại khác có 2 chữ vẫn gõ 1 chữ,
hoặc sai số trong thật toán tính pri của pix​
=> Đâm ra không tin tưởng việc gõ 1 chữ.
Nhưng dần dần chắc mọi người có thâm niên đều hiểu và chấp nhận chúng dù CÁC SITE DỰ ÁN VẪN KHÔNG CHẤP NHẬN VÌ LÍ DO ĐẢM BẢO HỆ THỐNG VẬN HÀNH TỐT, CHỨ KHÔNG PHẢI MẠNH AI NẤY CHEAT) :D Ai vẫn chưa tin nữa thì hỏi mấy lập trình viên nào chuyên về thuật toán nhóe :-"

Như mình nói ở trên về cách hoạt động của các dự án (các trang cho gõ captcha) này. Mình cần các bạn loại bỏ ngay quan điểm về việc.... Người gõ captcha là người giải mã kí tự hình ảnh (các chữ trong captcha) để cho các dự án tập hợp thành "gói giải mã" và bán lại cho những nơi cần giải mã....

Các dự án captcha tải về các hình ảnh này ở những nơi cần giải mã (những nơi treo auto để đăng kí email chẳng hạn) theo thời gian thực. Tức là trong phiên làm việc đó, "Nguồn cầu" đó cần đăng kí 500 email mới nên cần vượt "tường lửa" (chống spam = captcha) khoảng 600 lần (trừ hao sai số hệ thống auto và sai sót của nười được mướn giải mã, người gõ chúng ta). Tập hợp nhiều "nguồn như thế lại" và phân phát code cho chúng ta giải mã, là công việc của các dự án captcha.
Vì lí do đó nên ban đêm thường nhiều code hơn (do trái múi giờ với những nơi cần "phá" dịch vụ chống spam đó), họ treo auto và giám sát các captcha được mình giải mã về (trong giờ làm việc của họ) nhiều hơn là ban ngày ở mình (chiều và đêm của họ) ...

Để khuyến khích người gõ, và nâng hiệu suất gõ đúng, các dự án này bắt đầu thêm vào phương thức lên rank, xuống rank. Điều này đòi hỏi họ phải kiểm tra hiệu suất của chúng ta.
Đa số những trang mới, hoặc ít vốn đều kiểm tra trực tiếp từng code, bằng cách nhận giải mã của chúng ta và gửi nó tới các "nguồn cầu". Lúc này đúng hay sai sẽ được trả tín hiệu về cho các dự án và các dự án này sẽ xem xét để tính % cho chúng ta.

Tuy nhiên cũng có những site lớn, dữ liệu nhiều nên họ không làm như thế. Hoặc là họ có phương cách quản lý rank riêng rất tốt (không bị hao hụt nhiều $ để trả so với hiệu suất gõ của chúng ta) hoặc là những site ăn chia % ít cho người dùng. Thì họ không cần phải kiểm tra từng captcha làm gì cho tốn kém chi phí, người ta chỉ quan tâm tới "xác suất tổng kết" để tính gần đúng là được. Thì ... Họ có thể tự tạo những đoạn mã riêng, đoạn captcha riêng, để gửi đan xen vào trong quá trình chúng ta gõ.
ggs, pix, hay kolo áp dụng điều này.

Hoặc là 1 số phương cách khác mà mình chưa biết. nên nhiều khi bạn gõ sai 1 vài chữ cái mà host chấp nhận thì site vẫn tính là bạn gõ đúng. Hoặc là bạn gõ sai, nhưng lại sai ở code mà dự án không xét tới thì thoát nạn :d

Từ đợt loto của ggs gần đây, mình reg được 3 acc mới.
  • Tất cả 3 acc mới này mình đều gõ không phân biệt hoa thường, chả bao giờ gõ L2top.ru, hay top rating ... gì cả.
  • Có khoảng 50% capt 2 chữ mà mình chỉ gõ 1 chữ (vì mình phân biệt được nó là của host ReCaptcha) Còn lại mình vẫn gõ đầy đủ cả 2 chữ như thường để các dự án không "chém" khi kiểm tra hậu kì. (Ví dụ như theo thống kê, thằng quản lí nó thấy mình gõ dạo này toàn 1 chữ, chả có captcha nào gõ 2 chữ cả -> nó đặt nghi vấn và vào lược sử theo dõi ngay -> thấy không ổn sẽ ban hoặc đặt lệnh giảm rank của mình ở 500 code sau)
  • ....

Tất cả 3 acc đều lên Silver ngay 500 capt, lên Gold ngay 3000 capt. (Nếu bạn không làm được điều này tức là vẫn sai nhiều -> đừng mong vượt qua Gold = cách làm theo hướng dẫn của người khác. Hãy chỉ cố gắng nhận dạng captcha và gõ cho tốt trước đã)
Trong đó 2 acc lên Ruby ngay 30000 Capt, 1 acc lên Emerald lúc được 35500 capt.
Trong khi acc cũ mãi mà không thoát được Gold...

thì ggs cũng nói ở http://gogetsome.net/howmuch.php?_D rồi
Nhưng 1 số bạn chắc chưa hiểu, nên mình giải thích. Acc bạn mà hay bị lên gold rồi rớt silver chứng tỏ tỉ lệ gõ đúng của các bạn thấp (tỉ lệ này là trên tổng số, chứ không phải nó tính trong mỗi 500 capt) nên Dù bạn có ráng gõ tốt ntn thì rất khó để "gỡ gạc" lên Ruby cho acc đó (vì cạnh trang không lại với số lượng những acc đã lên Ruby lúc này)
Nên những ai khuyên là cứ ráng gõ đi nếu gõ tốt trong 1 thanh 500 capt của nó thì sẽ lên ... 1 số người là không hiểu thật, còn 1 số người cố ý nói thế để bớt cạnh tranh miếng ăn của họ (Nếu bạn không có ntn thì không cần phản ứng làm gì, mình không nói tất cả)

Điều này cũng làm ảnh hưởng tới khả năng phán đoán gõ đúng hay sai ở những loại capt khó -> hiểu sai bản chất captcha.
Ví dụ như 1 người gõ tốt 1 thanh 500 capt và vô tình lên luôn Ruby thì người ta sẽ nghĩ ngay tới việc tất cả các loại capt khó mà mình đã gõ là đúng hết -> tự nghĩ rằng loại capt đó mình gõ vậy là đúng.
Điều này ĐA SỐ là đúng nhưng ĐÔI KHI lại sai

Newbie khi nghe hướng dẫn như thế lại gõ giống vậy.
Nhưng có người lại lên rank, có người lại xuống rank (dẫn đến tranh cãi) hoặc mãi không lên rank (dẫn đến pro tiếp tục nói rằng "tại gõ chưa đúng như tao chỉ thôi" trong khi người đó cứ khẳng định là đã gõ đúng như được chỉ rồi cơ mà) :v

Như mình nè. Acc cũ gõ mãi gần triệu capt rồi mà chẳng qua nổi gold vì khoảng 500k capt đầu mình lấy tốc độ là chủ yếu nên % khá thấp. Thành ra có gõ mãi cũng chả bù lên đc chút nào. Nhưng nhờ đợt reg acc vừa rồi. Mình mới càng khẳng định hơn về cách xét rank của ggs.
Ai muốn qua gold thì hãy tập phân biệt capt và gõ cho tốt. Rồi bắt đầu gõ acc mới, vậy thì với cạnh tranh đc. Còn không thì cứ Gold mà phang lấy tốc độ cho mình....

Nói chung, này mình không phê phán các pro chỉ dạy sai, hay có ác ý gì cả. Ai gõ đúng thì dự án captcha cần họ thì sẽ lên rank, gõ sai nhiều thì chấp nhận ăn chia thấp. Quy luật tự nhiên thôi!. Các pro đã cố hướng dẫn 1 cách khách quan cho chúng ta gõ tốt lên rồi. Mình chỉ nói thêm về bản chất thực sự cho mọi người nhìn nhận đúng thôi.

Bài phân tích dài, dai, dở. Về chi tiết các ý thì vì 1 số lí do nên không đúng hoàn toàn, nhưng về bản chất vấn đề thì mình có thể khẳng định :D Hy vọng ai đọc được hết sẽ có thêm 1 số thông tin hữu ích về phương án gõ của bản thân, cứ không áp dụng 1 cách mù quáng
Chúc các bạn mạnh khỏe và kiếm được nhiều $ trang trải cuộc sống.
Thân!

Tham khảo thêm ý kiến của bạn @Kurillin tại: http://mmo4me.com/threads/captcha-l...rieng-ve-du-an-ggs.209091/page-3#post-3979969

Last edited:
thanks bác hình như ggs mà 2 chữ trong đó code chữ thường có nghĩa tiếng anh ko cần gõ đúng ko bác

7k rồi vẫn chưa thoát silver. Bỏ hỗm rày :(:(

@ttlnyth1812 bài viết của cậu hay quá nhưng cậu có thể nói rõ hơn về 1 số loại captcha trrong bài cậu viết ko đặc biệt là ggs

thanks bác hình như ggs mà 2 chữ trong đó code chữ thường có nghĩa tiếng anh ko cần gõ đúng ko bác
@ttlnyth1812 bài viết của cậu hay quá nhưng cậu có thể nói rõ hơn về 1 số loại captcha trrong bài cậu viết ko đặc biệt là ggs

Bạn tải về tham khảo thử nhóe ^^ Mình từng code mấy trang web faucet BTC nên chắc đúng cái này lắm :v

Attachments

• 2 chu.zip
    377.2 KB · Views: 210
Last edited:
cái code tiếng anh mà chữ thường có ký tự sai hay này tiếng anh vốn kém khó mà biết

Bạn tải về tham khảo thử nhóe ^^
làm sao để gõ dc nhanh cậu VD như cách để tay thế nào ? tư thế ngồi thế nào ? làm sao để gõ code dài 1 lèo không bị ngắt quãng :D

thằng nào vừa mới down vote topic này vậy lên tiếng cho tao xem mặt mũi coi :mad:

làm sao để gõ dc nhanh cậu VD như cách để tay thế nào ? tư thế ngồi thế nào ? làm sao để gõ code dài 1 lèo không bị ngắt quãng :D

Mình gõ có 2x à 1h trung bình được khoảng 1k3 code thôi. Còn tư thế thì không có bàn ghế chuẩn ngồi nên đau lắm :'(
Nhưng vì ráng gõ + xem phim gây cấn nên mình cứ cố 1 phim gần 2h mới nghỉ 1 lần :v

Nhớ có lần thử sức gõ liên tiếp 6h ntn thì nghỉ luôn 1 tuần sau đó mới hết đau =))

lâu lắm mới thấy bác pro này post bài :rolleyes:
Không dám nận pro. Cơ mà thím biết mình à :cool:

Mình gõ có 2x à 1h trung bình được khoảng 1k3 code thôi. Còn tư thế thì không có bàn ghế chuẩn ngồi nên đau lắm :'(
Nhưng vì ráng gõ + xem phim gây cấn nên mình cứ cố 1 phim gần 2h mới nghỉ 1 lần :v

Nhớ có lần thử sức gõ liên tiếp 6h ntn thì nghỉ luôn 1 tuần sau đó mới hết đau =))

Không dám nận pro. Cơ mà thím biết mình à :cool:
thôi dẹp bàn ghế , ngồi giống thớt vậy :D

cái code tiếng anh mà chữ thường có ký tự sai hay này tiếng anh vốn kém khó mà biết

Cái chữ sai thường chỉ xảy ra ở chữ f (đúng ra là s) thôi bạn à. Mình vẫn chưa nhớ ra còn kiểu sai nào ko.
Host này dùng cách đó để kiểm tra xem là người gõ hay là auto máy tính tự nhận dạng (vì nếu là OCR thì nó sẽ ra chữ f thay vì s) :D
Bạn có thể chú ý font chữ, thấy chữ f đó font nó hơi lạ so với chữ khác á

Last edited:
Pro quá. Cơ mà gõ theo đúng rule nó cho chắc ăn :D:D:D

Pro quá. Cơ mà gõ theo đúng rule nó cho chắc ăn :D:D:D

Mọi người phức tạp hóa cái rule nó lên thôi :v Cậu xem có cái nào tớ không đúng rule đâu.
Cái hướng dẫn

Lúc nào cũng gõ kiểu ở giữa (ko hoa thường) đều đc mà. Tại tâm lí nghĩ rằng lên rank khó, nên mọi người "dựa dẫm" vào thằng mặt cười ngoài cùng thôi.
Thật ra ý của ggs là do có nhiều host khác nhau, 1 host nào đó có thể phải hoa thường (chỉ là số ít thôi) nên TỐT HƠN là phân biệt hoa thường luôn
Vụ 2 chữ cũng thế. Đâu phải ai cũng phân biệt được loại nào là ReCaptcha, nên tốt nhất là cứ có nhiêu phang hết

Nếu bạn không phân bệt hoa thường mà tốc độ gõ không tăng thì cứ hoa thường đi là tốt nhất rồi :D Còn nếu tăng đáng kể thì sao ko thử ;)

Last edited:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,762
170,851
Latest member
NguyenTheThanh
Back
Top Bottom