Kinh nghiệm dành cho sinh viên về ăn ở tiết kiệm.

Sáng ra mẹ mới gọi điện bảo: “mẹ mới gửi cho 1 triệu rồi đấy, ăn uống cho cẩn thận nhé con, dạo này quê mình dân mất mùa đời sống khó lắm, bố mày rảnh cũng đi tàu với mấy chú trong xóm kiếm thêm con cá ăn kìa…”.

Mình dạ dạ vâng vâng được mấy tiếng rồi cúp máy ngay. Chả hiểu sao cứ thấy tức tức mắt , thấy thương bố mẹ ở quê quá. Rồi cũng tức thì nghĩ lớn rồi ăn ít chắc không được nhưng cũng phải tiết kiếm dần đi, cho bố mẹ đỡ khổ. Mà ngồi tự bàn thì chả đến đâu, lôi lên đây cho mọi người cùng xem, rồi cho mình hỏi những bạn nào cũng là sinh viên xa nhà như mình hàng tháng được cho nhiêu, ăn tiêu thế nào để mình rút kinh nghiệm. Chứ mình thấy tháng nào cố ăn cố nhịn lắm vẫn thiếu thiếu, chả hiểu . Hay tại mình quản lý tài chính kém

Chứ mình tính chi phí của mình một tháng như sau:
Bố mẹ cho: 2,500,000
Tiền nhà: 700,000
Tiền xăng xe: 300,000
Tiền ăn sáng, trưa, tối: ~ 1,000,000

Còn trăm thứ tiền linh tinh nữa. Nhỡ ra thằng bạn,con bạn sinh nhật lại mất tiền, không nhiều thì ít. Rồi thỉnh thoảng mấy thằng tụ tập cũng lại tốn. Mà nghe giờ vật giá leo thang nữa,hic. Tiền tiền tiên. Có bạn nào có cách tiêu dung hợp lý chỉ cho mình với. Thiết nghĩ anh em sinh viên thì mấy vấn đề này chắc cũng nhiều. Có anh chị nào đi trước chỉ dùm em với

Mình ko biết bạn đang học ở HN hay SG? Nhưng mức tiêu thụ của bạn phải nói là quá cao so với khả năng chi trả của một sv.

1. Tiền nhà trọ 700k/tháng ở thời điểm này thì cũng không phải là quá nhiều, nhưng nếu có thể thì nên tìm thêm một người nữa để ở chung, sẽ tiết kiệm thêm được một ít. Còn nếu muốn tiết kiệm tối đa thì vào ktx ở.
2. Tiền ăn, nếu ở trọ thì nên tự mua đồ về nấu ăn, sẽ tiết kiệm hơn đi ăn tiệm rất nhiều. Nếu ở ktx thì cố gắng khắc phục thôi.
3. Việc chơi bời thì nên hạn chế. Tất nhiên là phải duy trì quan hệ bạn bè, quan hệ xã hội, nhưng mình là sinh viên thì chơi theo cách của sinh viên. Còn nếu nhu cầu cao quá thì nên có khoản thu nhập riêng của mình để phục vụ riêng cho việc đó. Bố mẹ cho tiền ăn học là đã quá tuyệt vời rồi. Thế nên cố gắng tự lập.
4. Khoản xăng xe thì tớ cũng chẳng biết làm sao cho giảm vì hồi xưa tớ toàn đi xe đạp :D.
5. Hồi sinh viên thì nhà tớ cũng rất nghèo, thương bố mẹ nên cố gắng đi làm thêm kiếm tiền tự nuôi thân thôi. Lớn rồi nên cũng học cách tự lập đi. Dựa dẫm ông bà già mãi thấy nhục lắm.

bạn lên forum mmo sao ko hỏi cách kiếm tiền mà lại hỏi cách tiêu tiền

Muốn kiếm được tiền thì phải biết cách tiêu tiền đã bạn ah :D. Cái này đúng đấy :)

đúng 8 năm trước mình lên HN học đại học, 1 tháng nhận lương 500k vẫn dư sống :binhsua36:

Mình 7 năm trước bắt đầu lên HN học. Tháng 500k là đủ sống rồi :D

Sinh viên thì chịu khó làm thêm xíu.Ngoài MM0 rãnh thì kiếm 1 lớp dạy kèm.Tự nấu ăn - vừa ngon vừa sạch - vừa tiết kiệm.Ngày xưa là sinh viên tớ cũng vậy

P/S: Tốt nhất thời sinh viên lo học - đừng gái gù gì cho mệt mà lại tốn kém - rồi chẳng đi đến đâu...1 ngày đẹp trời em nói chúng ta quá nhiều khác biệt - không hợp nhau....và....đủ kiểu..Cứ tốt nghiệp đi làm tha hồ mà lựa chọn (Kinh nghiệm xương máu của bản thân :) )

Chuẩn, mình cũng trải qua và dính cái phốt này, anh em đi sau thì cố mà để ý =))

Hờ hờ, nói thiếu thì là thiếu, nói thừa thì là thừa :))

Kinh nghiệm của mình 5 năm ở trọ thì mình chỉ thích ở 1 mình 1 phòng, ăn uống tự lo là tốt nhất :"> thích ăn gì thì ăn, ko vướng bận nhiều thứ nhất là ở chung gặp người hợp thì ko sao chứ gặp người ko hợp thì chuyển trọ khổ X_X Mỗi lần chuyển vừa tốn kém, vừa ảnh hưởng việc học, tinh thần ...
5 năm học chuyển trọ 4 lần, hình như vậy. Ớn nhất là ở với thằng nào chơi cờ bạc, thứ 2 là thằng nghiện rượu, thuốc X_X thứ 3 mới là đến thằng nghiện gái X_X
Còn bạn chơi thân nhau thì mình cũng khuyên bạn ko nên ở chung vì ở nhiều thứ rắc rối dễ mất tình cảm bạn bè, chỉ nên ở 1 mình trừ khi bạn là người ăn chơi, náo nhiệt thì thích càng đông càng vui. Cá nhận mình thì nghĩ vậy.

Bạn muốn chi tiêu hợp lý thì bạn vạch rõ ra, những gì cần bỏ thì bỏ 1 lần ra. chứ đừng để chết dần dần :))
có thời gian rảnh thì kiếm thêm việc làm, nếu có máy tính thì vào đây xem các master pro nào tuyển thành viên làm ăn thì xin 1 slot học hỏi. Tuy đầu bạn kiếm đc 1tr 1 tháng đi thì bạn cũng đừng buồn vì tháng sau bạn sẽ kiếm hơn ... dần dần học hỏi có khi đỉnh còn lo cho gia đình nữa chứ. Cái này ko nói trước được.

Có chút kinh nghiệm vậy, góp ý cho bạn hoàn thiện bản thân hơn. Người đi trước chỉ có kinh nghiệm chứ chưa chắc đã khôn bằng những người thế hệ sau :D

Mua 1 cuốn sổ ghi chi tiêu hàng ngày nha bạn , rất có lợi :D . Canh khuyến mãi thì dồn mua 1 lần cho tiết kiệm . Ăn thì nấu tại nhà vừa sạch vừa rẻ
nhất thiết phải nấu ăn ở nhà nha bạn , vừa rẽ vừa yên tâm khi đc ăn sạch sẽ nữa , thời buổi h` vì tiền chuyện gì ng ta cũng có thể làm mà .... khó bị phanh phui lắm , mình ko phải sv nên cho phép mình ... lui :p

làm seo thì PM mình mình sẽ cố găng hướng dẫn cho bạn 2h kiếm dc 1$ còn lại thì bạn tự làm cái nào khó thì hỏi mình chỉ cho

em mới thi đại học xong. cũng chẳng biết thế nào. bác thớt nên tìm cách kiếm thêm tiền và chi tiêu hợp lí là ok. đừng chỉ dựa vào số tiền bố mẹ gửi. mục tiêu của em là đi học ĐH ko cần bố mẹ gửi tiền. như thế sẽ đỡ cho bố mẹ. :m020:

Hờ hờ, nói thiếu thì là thiếu, nói thừa thì là thừa :))

Kinh nghiệm của mình 5 năm ở trọ thì mình chỉ thích ở 1 mình 1 phòng, ăn uống tự lo là tốt nhất :"> thích ăn gì thì ăn, ko vướng bận nhiều thứ nhất là ở chung gặp người hợp thì ko sao chứ gặp người ko hợp thì chuyển trọ khổ X_X Mỗi lần chuyển vừa tốn kém, vừa ảnh hưởng việc học, tinh thần ...
5 năm học chuyển trọ 4 lần, hình như vậy. Ớn nhất là ở với thằng nào chơi cờ bạc, thứ 2 là thằng nghiện rượu, thuốc X_X thứ 3 mới là đến thằng nghiện gái X_X
Còn bạn chơi thân nhau thì mình cũng khuyên bạn ko nên ở chung vì ở nhiều thứ rắc rối dễ mất tình cảm bạn bè, chỉ nên ở 1 mình trừ khi bạn là người ăn chơi, náo nhiệt thì thích càng đông càng vui. Cá nhận mình thì nghĩ vậy.

Bạn muốn chi tiêu hợp lý thì bạn vạch rõ ra, những gì cần bỏ thì bỏ 1 lần ra. chứ đừng để chết dần dần :))
có thời gian rảnh thì kiếm thêm việc làm, nếu có máy tính thì vào đây xem các master pro nào tuyển thành viên làm ăn thì xin 1 slot học hỏi. Tuy đầu bạn kiếm đc 1tr 1 tháng đi thì bạn cũng đừng buồn vì tháng sau bạn sẽ kiếm hơn ... dần dần học hỏi có khi đỉnh còn lo cho gia đình nữa chứ. Cái này ko nói trước được.

Có chút kinh nghiệm vậy, góp ý cho bạn hoàn thiện bản thân hơn. Người đi trước chỉ có kinh nghiệm chứ chưa chắc đã khôn bằng những người thế hệ sau :D

đồng quan điểm :m131:

Năm 1 chưa biết kiếm tiền là gì, mỗi tháng tốn 4tr, Năm 2 biết kiếm tiền rồi, từ đó đến nay chỉ tốn 1tr -1tr5 /tháng tiền ăn ở thôi. Sắp thành cò ma rồi!
Ở nhà làm việc kiếm tiền ko đi đâu chơi hết là ko tốn thêm mấy khoảng phụ í mà :D Mình bị tự kỷ 2 năm rồi, tiết kiệm đc khối tiền hê hê

Đồng quan điểm với bạn Ngô Thái Dương

kinh nghiệm 2 năm của mình ở Sài Gòn là cần đi làm thêm và quán có bao cơm nha
lúc trước ở trọ cũng 700k 1 tháng, mà mỗi tháng mẹ gửi cũng có 1tr có khi 800k:binhsua29:
tốn tiền cơm buổi trưa còn chiều thì ăn trong quán, tối về thì PTC lức đó cũng mới biết ZEEK đới:binhsua38:
vậy mà vẫn có dư và rôm rả với bạn bè :binhsua31:

là sinh viên lại là đàn ông khoản yêu đương ít thôi ko thì có thóc núi :m131:

Mua 1 cuốn sổ ghi chi tiêu hàng ngày nha bạn , rất có lợi :D . Canh khuyến mãi thì dồn mua 1 lần cho tiết kiệm . Ăn thì nấu tại nhà vừa sạch vừa rẻ
Đợt trước cũng làm 1 cuốn. Một buổi tối đang hí hoáy tổng kết tài chính trong ngày, thằng em nó nói 1 câu mà đến giờ vẫn còn nhớ: "Tiêu thì cứ tiêu, ghi thì cứ ghi, để rồi tối về nằm ngủ lại ôm quyển sổ mà quằn quại". =))
Ngày hôm sau vứt luôn quyển sổ.
Làm gì thì làm, ý thức vẫn là chính.

Announcements

Forum statistics

Threads
421,011
173,078
Latest member
888bdance

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week