Chat 30 TUỔI VẪN GẦN NHƯ TRẮNG TAY

Status
Not open for further replies.

pipidn

Hero
Reactions
3,427
MR
7.221
Insuree Balance
0

30 TUỔI VẪN GẦN NHƯ TRẮNG TAY
Đã gần chục năm ra trường đi làm, mình vẫn chẳng tiết kiệm được là bao, vẫn phải sống trong căn nhà trọ nhỏ với mức sống bình thường và chẳng dám yêu ai khi chỉ mới đủ nuôi bản thân. Mỗi lần về quê là bị nhiều người chỉ trích, bố mẹ thì lo lắng.
Năm 2014, sau khi ra trường mình xin được việc mới mức lương 7 triệu. Số tiền này chỉ đủ trả tiền sinh hoạt trong tháng và dành được 1 triệu gửi về cho bố mẹ.
Mình thuê nhà trọ cùng một người bạn, tiền phòng chia nhau mỗi người 1,5 triệu, điện nước thêm 200k, 2 triệu tiền ăn uống, xăng xe điện thoại 300k, chi tiêu bên ngoài khoảng 2 triệu. Tổng mỗi tháng mình tốn 6 triệu.
Sang năm thứ hai đi làm, mức lương tăng lên 8 triệu. Vẫn cố gắng chi tiêu mức cũ, mỗi tháng gửi về nhà được 2 triệu đồng.
Từ năm thứ 5, lương 10 triệu, mình vẫn cố gắng gửi về cho bố mẹ 2 triệu, còn 1 triệu tiết kiệm. Tính ra mỗi năm tiết kiệm được 12 triệu.
Công việc mình làm chẳng có khoản thu nhập ngoài nào cả, chỉ có lương cứng.
Từ năm thứ 7, lương của mình là 12 triệu, mình vẫn gửi về quê 2 triệu và tiết kiệm 3 triệu 1 tháng, tính tới nay sau gần 8 năm đi làm, mình chỉ tiết kiệm được 60 triệu đồng nhưng đã bỏ ra 30 triệu để mua chiếc xe máy.
Tiền tiết kiệm ít ỏi, nhà thì vẫn phải ở trọ, lại chẳng có bất cứ một khoản đầu tư nào thêm. Cũng may rằng trong lúc đại dịch không bị cắt giảm lương.
Nhiều lúc thấy tiền lương của mình chỉ nuôi được bản thân mà không dám yêu ai, trong khi đó bố mẹ lúc nào cũng muốn con cái có công việc lương cao, ổn định để mua được nhà và hối thúc mình chuyện kết hôn.
Nhưng thật khó để thay đổi được khi hiện tại mình vẫn chỉ ở mức đủ nuôi bản thân, Hà Nội với nhiều người là miền đất hứa nhưng với mình thì nó chật vật vô cùng để sinh tồn
😭

60tr ngon rồi, đây âm hơn tỉ biết bao giờ mới dương được 60tr đây
làm gì tới mức âm ghê vậy

cứ mua vài cái bds là âm ngay ấy mà
mua bằng tiền nhàn rỗi thì nó nằm ở đó thôi chứ có mất đi đâu mà lo , chỉ có vay mượn mới lỗ thôi

mua bằng tiền nhàn rỗi thì nó nằm ở đó thôi chứ có mất đi đâu mà lo , chỉ có vay mượn mới lỗ thôi
xưa nay bds mấy ai mua bằng tiền đâu bạn, trừ khi các cụ để lại :D

xưa nay bds mấy ai mua bằng tiền đâu bạn, trừ khi các cụ để lại :D
vậy là chuẩn bị nộp cho ngân hàng hết rồi

làm gì tới mức âm ghê vậy
Em còn đang âm 3 tỷ còn chưa dám mơ gì. Cơ mà cô gái trong bài xuất phát điểm khá giống em, em 2014 ra trường cũng chỉ 6 triệu. Nhưng năm thứ 7 thì được cái em gần gấp đôi lương cô ấy rồi.
Quan trọng vẫn phải tìm cách đầu tư, hay thêm nguồn thu nhập mới chứ chỉ trông vào lương thế thì thôi tốc độ tăng lương không bù đủ lạm phát, mong gì mua nhà mua cửa.

Em còn đang âm 3 tỷ còn chưa dám mơ gì. Cơ mà cô gái trong bài xuất phát điểm khá giống em, em 2014 ra trường cũng chỉ 6 triệu. Nhưng năm thứ 7 thì được cái em gần gấp đôi lương cô ấy rồi.
Quan trọng vẫn phải tìm cách đầu tư, hay thêm nguồn thu nhập mới chứ chỉ trông vào lương thế thì thôi tốc độ tăng lương không bù đủ lạm phát, mong gì mua nhà mua cửa.
oh vậy là bạn lớn tuổi lắm rồi nhỉ , giờ chắc ngoài 30 rùi , cái khái niệm làm lương bao nhiêu là do giới siêu giàu tạo ra để biến người dân thành máy làm ra tiền cho họ đấy

cũng là 30 tuổi, trong thời điểm covid có khoảng gần 300tr tích lũy từ năm 2015 thời điểm lương kỹ thuật sữa chữa máy tính máy in cho kho bạc có 5tr. Giờ về N chuyển về quê làm việc cho cty Hàn lương 9-10tr cảm thấy tù túng và cũng có lấy vợ giờ đang trong giai đoạn bế tắc kiểu không biết đâm vào gì để ra vốn làm ăn thêm. Chứ làm công ăn lương mãi chán

oh vậy là bạn lớn tuổi lắm rồi nhỉ , giờ chắc ngoài 30 rùi , cái khái niệm làm lương bao nhiêu là do giới siêu giàu tạo ra để biến người dân thành máy làm ra tiền cho họ đấy
Mới có ngoài 30 vẫn trẻ mà idol, vẫn còn nửa đời người phấn đấu nữa :D

cũng là 30 tuổi, trong thời điểm covid có khoảng gần 300tr tích lũy từ năm 2015 thời điểm lương kỹ thuật sữa chữa máy tính máy in cho kho bạc có 5tr. Giờ về N chuyển về quê làm việc cho cty Hàn lương 9-10tr cảm thấy tù túng và cũng có lấy vợ giờ đang trong giai đoạn bế tắc kiểu không biết đâm vào gì để ra vốn làm ăn thêm. Chứ làm công ăn lương mãi chán
khổ nhỉ giờ khó khắn lắm

Mới có ngoài 30 vẫn trẻ mà idol, vẫn còn nửa đời người phấn đấu nữa :D
ko đâu bạn , sau 40 là xin việc ko được nữa rồi , tới lúc đó mà k có tiền nữa là chết đó

ko đâu bạn , sau 40 là xin việc ko được nữa rồi , tới lúc đó mà k có tiền nữa là chết đó
vậy em còn chưa đầy 10 năm để phấn đấu, all in Bitch coin rồi nghỉ hưu sớm thôi :D

60tr vẫn hơn mình rồi bác, năm trc bds sốt mình nghe theo mấy đứa bạn đâm đầu vào, đến bây h bán nhà đi trả nợ vẫn thiếu hơn tỷ :(. kéo theo bố mẹ p ra ở trọ cùng luôn đây :(

vậy em còn chưa đầy 10 năm để phấn đấu, all in Bitch coin rồi nghỉ hưu sớm thôi :D
chia nhỏ ra , mỗi thức 1 ít , vàng nữa chứ ôm bit nhở có j thì trắng tay

60tr vẫn hơn mình rồi bác, năm trc bds sốt mình nghe theo mấy đứa bạn đâm đầu vào, đến bây h bán nhà đi trả nợ vẫn thiếu hơn tỷ :(. kéo theo bố mẹ p ra ở trọ cùng luôn đây :(
gì thảm thế bạn , thấy VN sản xuất ko đc cái j mà suốt ngày có mấy miếng đất bán đi bán lại suốt là nghi rồi

gì thảm thế bạn , thấy VN sản xuất ko đc cái j mà suốt ngày có mấy miếng đất bán đi bán lại suốt là nghi rồi
thì lúc đầu thấy mấy đứa bạn nó làm vài bữa mua xe, xây nhà lên ham hố đâm theo mà bác, xong đùng cái nó chững và tụt, tiền thì mất 40% là đi vay cho lên là tạch bác àh :(

thì lúc đầu thấy mấy đứa bạn nó làm vài bữa mua xe, xây nhà lên ham hố đâm theo mà bác, xong đùng cái nó chững và tụt, tiền thì mất 40% là đi vay cho lên là tạch bác àh :(
hic hic ghê quá , nếu mua bằng tiền nhàn rỗi thì mới yên ổn thôi , chứ vay ra thì chỉ có chết

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,666
170,768
Latest member
thuyquynh13511
Back
Top Bottom