Chat 30 tuổi bạn có gì?

wquangvtvp

Junior
Reactions
178
MR
0.535
Follow me on Facebook
Mình 32 tuổi, nghỉ làm bên ngoài, fulltime mmo 3 năm rồi bạn. Cũng may đã kịp lấy vợ trước đó, hiện tại số tiền kiếm được cũng chỉ như đi làm công nhân công ty bình thường và cũng không dám chắc tương lai ntn nhưng cứ kệ thôi. Lâu lâu cố tìm hiểu làm thêm thứ gì đó để nhỡ cái cũ hỏng còn có đường mà làm tiếp chứ giờ mà lại quay về đi làm công ty thì ngại rồi. Chúc bạn sớm tìm được hướng phù hợp.

BenZGenY

Newbie
Reactions
18
MR
0.801
31 tuổi, cũng có chút ít r
Nhưng mình lại hối hận vì ngày xưa không học hành đàng hoàng (mình đã có bằng kỹ sư, nhưng là kỹ sư rỗng ruột), không chịu ra ngoài xh bương chải để tích cóp kinh nghiệm sống, có các mối quan hệ.
Bạn bè có công việc ổn định cả, còn mình thì làm mmo, không biết 3 năm, 5 năm nữa còn làm được không, lúc ấy thì chẳng biết làm gì nữa (ko có khả năng giao tiếp, cũng ko có tài kinh doanh), chắc làm nông. Cả thanh xuân từ năm 18t tất cả tiền mình kiếm được đều từ mmo, bây giờ thì chênh vênh suy nghĩ tương lai sẽ làm gì. Có lẽ vì thế nên trên diễn đàn này mình rất anti những bạn trẻ có suy nghĩ bỏ học và coi mmo là 1 công việc chính :). Ai cũng có nỗi khổ riêng
bác làm mmo ngách nào thế? cho thể bật mí dùm em không ?

Em 22 tuổi, học IT xong ra trường thất nghiệp. Gia đình thì chửi bới học cho lắm vào cũng làm được gì đâu. Chán quá các bác ạ :pepe_the_Frog_008:
IT thiếu gì việc đâu, tự tìm tòi học thôi, có nền tảng IT rồi bới cái gì chẳng ra tiền, chỉ sợ lười thôi còn ko lười thì cái gì cũng làm xem , không có tiền sẽ có trải nghiệm sau nó sẽ biến thành tiền đấy

IT thiếu gì việc đâu, tự tìm tòi học thôi, có nền tảng IT rồi bới cái gì chẳng ra tiền, chỉ sợ lười thôi còn ko lười thì cái gì cũng làm xem , không có tiền sẽ có trải nghiệm sau nó sẽ biến thành tiền đấy
bác biết mảng nào không, gợi ý em với, nào thành công sẽ không quên ơn bác ạ :3

adsminpay

Newbie
Reactions
19
MR
0.352
31 tuổi, cũng có chút ít r
Nhưng mình lại hối hận vì ngày xưa không học hành đàng hoàng (mình đã có bằng kỹ sư, nhưng là kỹ sư rỗng ruột), không chịu ra ngoài xh bương chải để tích cóp kinh nghiệm sống, có các mối quan hệ.
Bạn bè có công việc ổn định cả, còn mình thì làm mmo, không biết 3 năm, 5 năm nữa còn làm được không, lúc ấy thì chẳng biết làm gì nữa (ko có khả năng giao tiếp, cũng ko có tài kinh doanh), chắc làm nông. Cả thanh xuân từ năm 18t tất cả tiền mình kiếm được đều từ mmo, bây giờ thì chênh vênh suy nghĩ tương lai sẽ làm gì. Có lẽ vì thế nên trên diễn đàn này mình rất anti những bạn trẻ có suy nghĩ bỏ học và coi mmo là 1 công việc chính :). Ai cũng có nỗi khổ riêng

Học hành tựa núi tu vi
Tu mà không học hóa chăng kẻ lười
Suy tư sự tích của người
Đời ta vô ngã cuốn theo trầm mê
Thời không duy tại ý chí
Mông lung vấn vương đạt được còn chi
Vô ưu tức sắc hữu lo
Vì mong hiện tại vì lo cuộc đời
Gian truân sầu khổ đời người
Còn lại điều chi sau ta mất đi​

Last edited:
bác biết mảng nào không, gợi ý em với, nào thành công sẽ không quên ơn bác ạ :3
IT chú em học cái gì ra a không biết, nhưng mà kiến thức nó vô bờ, nếu chỉ học mỗi ngôn ngữ và lập trình thôi thì hãy cố mà bơi vào cty nào đó. bán hết chất xám mình có trong 1-2 năm đầu ra trường đi, chưa cần biết là kiếm đc lại bao nhiẻu,
Sau 1-2 năm đó thì học những cái kĩ năng liên quan đến kiếm tiền, và liên quan đến IT, bán dịch vụ, bán khoá học. làm video chia sẻ cách lập 1 trang weeb chẳng hạn, rồi 2-3 tiếp theo nữa thì cưới cô vợ học về tài chính , 2 đứa cùng mở 1 công ty nho nhỏ bán dv làm web, hay là đồ card các thứ,tự vẽ ra lộ trình đi thôi.

Học hành tựa núi tu vi
Tu mà không học hóa chăng kẻ lười
Suy tư sự tích của người
Đời ta vô ngã cuốn theo trầm mê
Thời không duy tại ý chí
Mông lung vấn vương đạt được còn chi
Vô ưu tức sắc hữu lo
Vì mong hiện tại vì lo cuộc đời
Gian truân sầu khổ đời người
Còn lại điều chi sau ta mất đi​
thơ hay quá, mà em ko biết thưởng thức thơ :D

Announcements