ở việt nam mình là thế phải không?

tốt nhất giờ bạn học thêm 1 khóa sửa chữa rắp ráp máy tính . rãnh ngâm cứu ít lập trình web . và tự làm ở nhà trung bình 1 tháng cũng > 20 triệu ... phải tạo uy tín thì mới dc như vậy nhé . chứ giờ làm công ăn lương nó lại ăn chặn % của mình ... đủ thứ !
Nói như bác này rất chuẩn, bản thân mình học xong giờ ra cũng đang ở nhà đây. Chủ thớt học về CNTT học thêm rồi làm nhà có khi còn ngon hơn, đếch phụ thuộc vào ai đỡ mệt người :D

vào làm các công ty tư nhân với nhà nước thì ko phải thế bạn ạ :)
mình cũng bực mình vụ này lắm,, ko có tiền nên giờ vân thất nghiệp đây :))

350tr chạy vào làm công nhân điện lực mà nó ko nhận đây. Lương 4-5cu/ tháng thôi

con em xin làm kế toán xã lương 800k/ tháng mà mất 10 tr, he he, Bảo nó vô sg nó lại không vô, bực cả mình

đúng mình cũng có ông anh họ làm trong Tổng công ty nhà bè NBC ( khoảng 7 năm về trước thì chỉ có bằng 12 vào làm công nhân, đến giờ lên làm giám đốc xí nghiệp lương 1 tháng 10tr ) hix , vậy phải cố gắng làm công nhân rồi , hihihihi
bác quen ông anh ở nbc hả/??chạy mình suất làm văn phòng của nhà bè ở tỉnh đc ko

vào làm các công ty tư nhân với nhà nước thì ko phải thế bạn ạ :)
mình cũng bực mình vụ này lắm,, ko có tiền nên giờ vân thất nghiệp đây :))

Nhà nước mà ko fải thế?? mấy chục củ vào làm lương 3củ, nhưng bao bì này nọ nữa thì tầm 10củ, tết nhứt mua quà đến nhà sếp chúc tết cũng hơn chục củ đó

chuẩn òi , việt nam là thế :(

@ Thớt: CNTT là về lĩnh vực gì? Mình đang cần tuyển dev nodejs. Làm free lancer .. lương 2~5$ / hour tùy trình độ. Nếu ở HN/SG thì PM YM book cái lịch để review :D

thớt quá ngây thơ:p

VL nhỉ? Mà thời buổi này hình như điểm chát, kết quả học tập, bằng cấp.. cũng mua được bằng tiền. Tóm lại tiền không mua được tất cả nhưng có nhiều tiền thì mua được tất cả..

giờ cậu mới biết à :)) . bỏ tiền ra xin đc việc còn đỡ . như tớ đây nè tích góp đc ít để xin việc mà giờ éo bik kiu ai xin giùm =)) . đời ko như là mơ các bác ạ. nghĩ mà chỉ thấy khổ bố mẹ thôi. nuôi 12 năm học trường + 4 năm đại học tốn biết bao nhiêu tiền. tới lúc ra trường rồi lại tốn vài chục là ít chứ bt như ngành giáo viên thì phải 100 ngân hàng thì hơn nữa. vd giáo viên đi, 100tr xin vô lương 5tr. trừ tiền ăn ún còn giành đc 1 tháng 2tr là cao thế thì mất 50 tháng mới huề vốn. haizz càng nghĩ càng bùn

Tùy công ty chứ, mình học ngành nhiệt điện nè, muốn xin vào các nhà máy điện của EVN thì tốn tầm 100-150 triệu có khi từ 200-300 triệu với được vào làm, còn mấy nhà máy điện của Mỹ ... thì phải có trình độ tiếng anh :(

Học giỏi làm cho nc ngoài hoặc tư nhân thì dc nhìu $ .
Chứ VN toàn đồng tiền đi trc thì khá sao dc .
Đơn giản làm nhà nc . Nhiều =, học giỏi mà k quen biết k có "đạn" thì cũng ...... .
Trên HB mình nè cái UBND sếp xiếc toàn lái xe biết cái mẹ j` đâu . Lái xe cho sếp òi sếp về nó bắn tiền là dc lên .
h đi làm tư nhân may ra . Mà tư nhân mệt lắm .

bạn mình có anh làm giám đốc 1 công ty ---> nó đc tuyển thẳng

giống như mình .... học lớp xng rớt tốt nghiệp . như những người khác buồn đau khổ còn mình thì đây cũng là kết quả mình mong muốn .. vì bắt đầu lớp 9 đã đam me CNTT rồi nên ko có học .. toàn ngồi nhà thiết kế trang web nhạc .. để anh em vào nghe nhạc . rồi lại kiếm ít $ quảng cáo . sau khi rot tot nghiệp 12 mình lại đi xin học ở trường ko yêu cầu bằng tốt nghiệp . về bảo mật + quản trị mạng . trong time đó mình đi xin làm ở công ty bán hosting , domains ./... do có quen với thằng giảm đốc ở trên mạng nó biết được trình độ cái nó bảo lên HCM chi nhánh của nó xin việc ... vừa vào nói được vài câu .. thằng tuyển đòi 10 triệu ... sinh viên $ đâu ra 10 triệu . cái đi về alo cho thằng sếp nó =)) tầm 30 phút sua nó alo lại .. và nói ko biết thế được tuyển ... sau cái này rút ra được bài học

cậu học tới ĐHBK thì cậu ko ko là dỡ . nên tìm hiểu 1 sốp công việc on;line và làm tại nhà . rồi phát triển thêm . và cảm thấy muốn làm văn phòng thì chạy tiền nhưng phải nhắm khả năng lương dc bnhiu . và làm bao lâu cậu lấy lai5 được số $ mà mình phải tốn ....

mình tốt nghiệp dh bách khoa tphcm loại khá chuyên ngành CNTT - Mạng máy tính , bằng tiếng anh 450đ , vậy mà xin vào làm ở công ty nào ai cũng nói phải chạy 30-40 triệu mới được vào làm ngồi văn phòng còn không thì lvào làm nhưng không dc ngôi văn phòng. sao lại có cái luật đó nhỉ ? . mà mình cũng k hiểu 30-40 triệu đó ai lấy,lấy để làm gì và ai có quyền cho mình dc ngồi làm văn phòng hay không ? thật khó hiểu . bác nào có công ty nhà vào cmt cho mình rõ.
b thường thôi may nó chưa chém từ 100Củ trở lên đó

30 triệu đó là dùng để bồi dưỡng cho cấp trên đó cậu: ăn uống của cấp trên, 30 triệu là ít, lúc trước tớ chạy việc hết 170 triệu để vào làm văn phòng lương tháng 4.5 triệu
nó lợi gì nhỉ 170tr x lãi suất hàng tháng + tự đi xin việc trừ chi phí thì làm lương 4.5tr mấy năm thì mới đủ vốn với lãi phát sinh từ 170tr và chi phí cơ hội
Nếu mà chạy việc bằng tiền thì bạn phải chay được lượng >7tr.Hoặc cấp cao để ăn phòng bì.
Chứ vd như bạn có 170trx8% năm+ ko xin dc việc làm việc khác lượng 3-4 củ=> tháng dư dc 1-2 củ
Mà bây giờ bạn làm 4.5tr 1 thang dư 1-2 củ tì bao h mới đủ số tiền trên.Khi bỏ tiền vào cái gì thì mình củng phải nghỉ bao h lấy lại.Nhìu ng nói uh vào đó đãi ngộ phòng bì.Thế bạn không nghĩ mấy thằng đi trước nó củng theo đường ta đạo nó chưa lấy lại vốn xong nó cho bạn lấy lại vốn à

Last edited:
trước ông già mình mất 200 triệu xin cho mình vào văn phong huyện lam một tháng được 3,5 tr. đến chẳng phải làm j toàn ngồi uống nước chè thôi, hết 1 năm có thằng bạn rủ đi bán máy tính, khi mình bỏ bị ông già chủi nên chửi xuống vì không có tầm nhìn, nhưng bây giờ minh làm 1 tháng dc 10 củ thấy mình quyết dịnh đúng đắn và có tầm nhìn hơn ong già mình

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,819
170,891
Latest member
anvantien
Back
Top Bottom