Chat Cuộc sống thật là mệt mỏi

BuyLR

Senior
Reactions
701
MR
0.441
Facebook
Follow me on Facebook
Hôm nay tâm trạng nên ngoi lên đây tâm sự với cả nhà, chẳng biết tâm sự cùng ai.

Mình làm bên mảng thiết kế Web, có mong muốn khởi nghiệp, tự làm chủ nhưng vợ thì không ủng hộ, nên 10 năm này mình cứ làm mấy cái web cầm chừng, làm xong để đó. Bỏ thì phí công đêm nào cũng cày để hoàn thiện cái web. Một năm gần đây mình có ứng vào vị trí TechLead, vị trí mới lương cao hơn nhưng cũng áp lực hơn. Công việc là hỗ trợ, mentor, tìm hiểu công nghệ mới, đưa ra solution cho thành viên nhưng 8h làm đều làm DEV, không có thời gian cho 1 TechLead cần phải làm, deadline vẫn dí phải chạy, đưa ra solution mà sai là bị nói, member đó làm chậm thì phải có trách nhiệm hỗ trợ, và OT nếu cần (không có lương). Dạo gần đây cty áp dụng công nghệ mới, thời gian trên cty ăn rồi làm dự án, thời gian đâu tìm hiểu, phải dành buổi tối để mày mò, tìm hiểu. Hôm thứ 6, đến ngày giao cho khách kiểm tra mà chưa xong nên cả Team (3-4 người) phải OT từ 5h chiều đến 10h đêm, phần việc của mình thì xong rồi nhưng làm TechLead nên mình nhận thấy có trách nhiệm ở lại hỗ trợ mọi người. Nói chung là làm 10 năm, trải qua bao cty mình thấy sếp hiện tại khá tốt, biết lăng nghe tâm tư, ý kiến mọi người, nên mình cũng luôn trao đổi thẳng thắn với sếp. Lần 1 là lúc nhận bảng lương, mình có nói điều này, sếp cũng hiểu. Rồi lần 2 mình chán chẳng buồn nói. Về nói với vợ cứ thế chắc a xin nghỉ làm TechLead, lương thấp tý nhưng đỡ áp lực, vợ ừ.

Tối đó OT 10h đêm xong, mình lại muốn tái khởi nghiệp lại , vợ không đồng ý, bảo 10 năm rồi khởi nghiệp chưa chán. Mình bảo nghỉ TechLead ăn lương thấp sao k để ck cố gắng làm TechLead dùng số tiền kia để ck khởi nghiệp, thế là tối về mặt lạnh đến giờ, ăn cơm cũng không thèm mời mình. Làm như mình là người có lỗi vậy. Trong khi tiền lương mình đưa cho bên ngoại vay, mình ủng hộ, không nói gì. Tại cho lại không để mình thử .Mình bảo giờ k làm về giá hối hận. Ai đời ck mượn 1-2 triệu (là tiền lương của mình), rồi bắt ck tháng này trả, tháng sau trả...Tối qua nói chuyện kia thì lấy vấn đề kia ra. Mệt mỏi, k lẽ giờ buông xuôi? Chuyện công sở, chuyện gia đình.

Thật sự mệt mỏi, đi làm cố gắng vì gia đình nhỏ!

Last edited:
đọc topid của thớt lại thấy mình may mắn , nói gì vợ nghe đó ^^ , cái gì khó , hoặc mắc thì vợ khuyên bảo thôi , chứ cấm thì không bao giờ ! mình làm full time MMO

cần gì ý kiến của vợ. tiền mình làm ra thì cứ theo đuổi mong muốn đi

Phía sau một người đàn ông thành công là một người phụ nữ biết giúp đỡ.

Mình thấy bạn mệt mỏi đa phần là do vợ chứ không phải áp lực công việc.

Vợ bạn không ủng hộ bạn khởi nghiệp, làm chủ, abc xyz,.... thì bạn phải khuyên, tìm cách giải thích một lần ko đc thì trăm lần, ngàn lần, ngàn lần khuyên nhẹ nhàng ko đc thì vùng lên, thậm chí chửi vào mặt nó, gia trưởng lên. Đàn ông trụ cột trong gia đình chứ đâu phải là thằng culi đi làm kiếm tiền về nghe nó cằn nhằn. Gia trưởng ko có nghĩa là phải bạo hành, đánh vợ đánh con....

Nếu vẫn ko đc mà áp lực từ vợ làm cho bạn bế tắc quá thì cứ thử gợi ý chuyện ly thân, ly dị. Đàn ông 4-50 tuổi vẫn lấy vợ lần 2 3 4 bình thường. Sống với nhau mà biết thông cảm, động viên, giúp đỡ nhau thì mới bền đc.

Phía sau một người đàn ông thành công là một người phụ nữ biết giúp đỡ.

Mình thấy bạn mệt mỏi đa phần là do vợ chứ không phải áp lực công việc.

Vợ bạn không ủng hộ bạn khởi nghiệp, làm chủ, abc xyz,.... thì bạn phải khuyên, tìm cách giải thích một lần ko đc thì trăm lần, ngàn lần, ngàn lần khuyên nhẹ nhàng ko đc thì vùng lên, thậm chí chửi vào mặt nó, gia trưởng lên. Đàn ông trụ cột trong gia đình chứ đâu phải là thằng culi đi làm kiếm tiền về nghe nó cằn nhằn. Gia trưởng ko có nghĩa là phải bạo hành, đánh vợ đánh con....

Nếu vẫn ko đc mà áp lực từ vợ làm cho bạn bế tắc quá thì cứ thử gợi ý chuyện ly thân, ly dị. Đàn ông 4-50 tuổi vẫn lấy vợ lần 2 3 4 bình thường. Sống với nhau mà biết thông cảm, động viên, giúp đỡ nhau thì mới bền đc.
Áp lực công việc nhưng về được theo đuổi ước mơ, áp lực mấy cũng OK, nhất là khi mình xác định làm TechLead là sẽ có áp lực, mình chưa bao giờ mang áp lực đó về nhà. Muốn gia đình có cuộc sống thoải mái hơn. Nhưng vk k ủng hộ, k hiểu cho ck lại thái độ như vậy điều đó làm mình buồn. Nếu lương k đủ sống thì thôi, mấy năm về trước lương chỉ đủ ăn. Chỉ khi join vào lại CTY cũ 2-3 năm này mới có dư, có của để đúng nghĩa. Mình chưa bao giờ hỏi vợ tiền lương vk dùng làm gì, dạo gần đây áp lực từ sếp nên mình muốn tái khởi động lại khởI nghiệp. Dù sao mình nghĩ thấy vì nghỉ vị trí TL, sao k dùng số tiền kia để thử. Mình có nói nhiều lần, có phân tích bảo cái này làm xong phải đầu tư, chứ làm xong để đó có doanh thu thì thằng nào cũng chui đầu vào làm cả rồi, cũng k sinh ra nghề marketing, live stream, chạy ads bán hàng làm gì... Nói mà vk k hiểu.

Còn về chuyện ly hôn, mình xác định sống vì gia đình rồi, vk k cho thì thấy thất vọng một mình vậy thôi, tự gặm nhấm..

Mình ngày xưa lúc mới cưới cũng k phải dạng vừa :) Kiểu không khống chế đc thú tính trong ng lúc nóng giận ấy. Nhưng dần dà, mình thấy nói vk cũng vậy à, nên chẳng buồn nói, kiềm chế lại, Hôm qua cũng bực mình nhưng kiềm chế quen rồi nên nói với vk vài câu bt, kiểu phân tích xong thôi. Ai dè tối về mặt lạnh đến giờ....

đọc topid của thớt lại thấy mình may mắn , nói gì vợ nghe đó ^^ , cái gì khó , hoặc mắc thì vợ khuyên bảo thôi , chứ cấm thì không bao giờ ! mình làm full time MMO
Có người vợ như thế bác may mắn quá còn gì :)

Bạn không có đủ khoảng không để phát triển, cụ thể là tiền. Không có đủ tiền để backup và cover những lúc thất bại hoặc không có thu nhập. Nếu bạn chu cấp đủ tiền cho vợ con thì mình tin dù bạn khởi nghiệp thất bại 100 lần thì vợ vẫn ủng hộ bạn tiếp tục khởi nghiệp.

Mình nghĩ là giờ bạn có thể tập trung kiếm tiền để có thêm khoảng không dư giả rồi mới tính tiếp việc khởi nghiệp. Lúc độc thân thì sao cũng được, chứ vợ con rồi thì khó nhúc nhích lắm, đặc biệt là khi không có tiền.

"Khi con người nằm ở vùng an toàn, bao nhiêu rủi ro chỉ là hạt cát.
Khi con người đang nằm ở bờ vực, một chút rủi ro cũng là 1 thử thách lớn"

Sưu tầm

lương bạn bao nhiêu, vợ lương có cao hơn ko. Mình thấy mấy ông web tối thiểu lương 40 50 củ, vợ dám chửi thế chắc bố vợ b giáu hoặc vợ lương 100 củ

khởi nghiệp cần tài chính + mối quan hệ.
bác cứ làm techlead rồi cuối tháng nhận lương khủng thôi =)

Áp lực công việc nhưng về được theo đuổi ước mơ, áp lực mấy cũng OK, nhất là khi mình xác định làm TechLead là sẽ có áp lực, mình chưa bao giờ mang áp lực đó về nhà. Muốn gia đình có cuộc sống thoải mái hơn. Nhưng vk k ủng hộ, k hiểu cho ck lại thái độ như vậy điều đó làm mình buồn. Nếu lương k đủ sống thì thôi, mấy năm về trước lương chỉ đủ ăn. Chỉ khi join vào lại CTY cũ 2-3 năm này mới có dư, có của để đúng nghĩa. Mình chưa bao giờ hỏi vợ tiền lương vk dùng làm gì, dạo gần đây áp lực từ sếp nên mình muốn tái khởi động lại khởI nghiệp. Dù sao mình nghĩ thấy vì nghỉ vị trí TL, sao k dùng số tiền kia để thử. Mình có nói nhiều lần, có phân tích bảo cái này làm xong phải đầu tư, chứ làm xong để đó có doanh thu thì thằng nào cũng chui đầu vào làm cả rồi, cũng k sinh ra nghề marketing, live stream, chạy ads bán hàng làm gì... Nói mà vk k hiểu.

Còn về chuyện ly hôn, mình xác định sống vì gia đình rồi, vk k cho thì thấy thất vọng một mình vậy thôi, tự gặm nhấm..

Mình ngày xưa lúc mới cưới cũng k phải dạng vừa :) Kiểu không khống chế đc thú tính trong ng lúc nóng giận ấy. Nhưng dần dà, mình thấy nói vk cũng vậy à, nên chẳng buồn nói, kiềm chế lại, Hôm qua cũng bực mình nhưng kiềm chế quen rồi nên nói với vk vài câu bt, kiểu phân tích xong thôi. Ai dè tối về mặt lạnh đến giờ....
Nhiều bác lầm giữa thương vợ và sợ vợ.

Một vài anh em trong họ hàng của mình nó đội vợ nó lên đầu, cha mẹ nó từ nhỏ tới lớn kêu đi chơi về sớm nha con, khuya ko thấy con về cũng lo lắng gọi điện, gọi ko đc chạy đi tìm năn nỉ đủ kiểu ko bao giờ về. Từ lúc có vợ ngoan như cún, vợ nhắn tin kêu về giờ nào là về ngay (lý do kêu về vì tối rồi ko muốn chờ cửa, trong khi cửa mở đc từ 2 phía), mình từng chửi nó hỏi mày sợ nó ko cho cái lỗ để đút vào hay gì? Nó ngơ ngác trả lời ko biết nữa.

Bạn muốn làm một điều gì đó thường là ông bà cha mẹ có khuyên ngăn cũng ko đc. (Ko nói đến những việc phạm pháp) Trong khi vk nó ho 1 cái hay mặt nó đanh lại là đủ để từ bỏ. Mình hỏi vậy có đáng ko?

Mình gợi ý cho bạn thế này, sau muốn khởi nghiệp hoặc làm gì đấy thì cứ im lặng mà làm. Nói cho vk nghe cũng đc nhưng là THÔNG BÁO chứ không phải HỎI Ý KIẾN. Bạn thử hỏi phụ huynh của chính bạn như là ông bà, cha mẹ xem là giờ con muốn khởi nghiệp làm thế này nọ. Sau khi họ cản hay tỏ vẻ ko thích thì bạn có từ bỏ ko? Hay lại tiếp tục làm?

Vợ nó phải nằm kèo dưới phụ huynh của mình, việc gì mà phụ huynh mình còn ko can thiệp đc thì nó lấy tư cách gì? Nếu nó nói lấy tư cách bà cố nội thì ok, tại bà cố nội vai vế lớn hơn cha mẹ.

Mình cũng thấy mình thật may mắn khi trong giai đoạn khởi nghiệp vẫn được vợ ủng hộ, dù trong những năm khó khăn nhất của đại dịch, cũng suýt mất nhà mất đất để duy trì, nhưng vợ vẫn ở bên cạnh ủng hộ tinh thần.
Cuộc sống mỗi gia đình mỗi khác, nhưng chung quy lại vẫn là lo cho gia đình là điều quan trọng nhất của cả 2. Bên cạnh đó cũng cần sự tôn trọng cũng như thấu hiểu nhau từ 2 phía, nên trước mắt bác muốn giải tỏa áp lực của bản thân thì mình nghĩ nên bắt đầu từ gia đình. Mình không cổ vũ bạo lực gia đình hay ly hôn, tất cả đều giải quyết được nếu cả 2 chịu mở lòng với nhau, chứ không phải từ một phía muốn thế này, còn đối phương lại muốn thế kia. Gia đình là phải cùng nhau vượt qua tất cả, vượt qua được áp lực từ gia đình rồi mới có thể làm tốt những đam mê của mình.

Một vài anh em trong họ hàng của mình nó đội vợ nó lên đầu, cha mẹ nó từ nhỏ tới lớn kêu đi chơi về sớm nha con, khuya ko thấy con về cũng lo lắng gọi điện, gọi ko đc chạy đi tìm năn nỉ đủ kiểu ko bao giờ về. Từ lúc có vợ ngoan như cún, vợ nhắn tin kêu về giờ nào là về ngay (lý do kêu về vì tối rồi ko muốn chờ cửa, trong khi cửa mở đc từ 2 phía), mình từng chửi nó hỏi mày sợ nó ko cho cái lỗ để đút vào hay gì? Nó ngơ ngác trả lời ko biết nữa.

Bạn muốn làm một điều gì đó thường là ông bà cha mẹ có khuyên ngăn cũng ko đc. (Ko nói đến những việc phạm pháp) Trong khi vk nó ho 1 cái hay mặt nó đanh lại là đủ để từ bỏ. Mình hỏi vậy có đáng ko?

Mình gợi ý cho bạn thế này, sau muốn khởi nghiệp hoặc làm gì đấy thì cứ im lặng mà làm. Nói cho vk nghe cũng đc nhưng là THÔNG BÁO chứ không phải HỎI Ý KIẾN. Bạn thử hỏi phụ huynh của chính bạn như là ông bà, cha mẹ xem là giờ con muốn khởi nghiệp làm thế này nọ. Sau khi họ cản hay tỏ vẻ ko thích thì bạn có từ bỏ ko? Hay lại tiếp tục làm?

Vợ nó phải nằm kèo dưới phụ huynh của mình, việc gì mà phụ huynh mình còn ko can thiệp đc thì nó lấy tư cách gì? Nếu nó nói lấy tư cách bà cố nội thì ok, tại bà cố nội vai vế lớn hơn cha mẹ.
Sếp cứng quá v trời :D:D

Bạn này đang ở cái thế vợ nắm hết tiền tích luỹ và cho nhà vợ vay rồi. Nên muốn khởi nghiệp hay làm gì là phải hỏi ý kiến vợ :popo_big_smile: Đúng là không ai yêu thương chúng ta vô điều kiện bằng cha mẹ. Mình chưa vợ nên làm bao nhiêu năm nay dư ra là đưa tiền cho bố đi gửi tích kiệm, lời lãi cho bố tiêu vặt, thi thoảng cần tiền làm gì thì hỏi cái là bố ra rút cho luôn.

Hôm nay tâm trạng nên ngoi lên đây tâm sự với cả nhà, chẳng biết tâm sự cùng ai.

Mình làm bên mảng thiết kế Web, có mong muốn khởi nghiệp, tự làm chủ nhưng vợ thì không ủng hộ, nên 10 năm này mình cứ làm mấy cái web cầm chừng, làm xong để đó. Bỏ thì phí công đêm nào cũng cày để hoàn thiện cái web. Một năm gần đây mình có ứng vào vị trí TechLead, vị trí mới lương cao hơn nhưng cũng áp lực hơn. Công việc là hỗ trợ, mentor, tìm hiểu công nghệ mới, đưa ra solution cho thành viên nhưng 8h làm đều làm DEV, không có thời gian cho 1 TechLead cần phải làm, deadline vẫn dí phải chạy, đưa ra solution mà sai là bị nói, member đó làm chậm thì phải có trách nhiệm hỗ trợ, và OT nếu cần (không có lương). Dạo gần đây cty áp dụng công nghệ mới, thời gian trên cty ăn rồi làm dự án, thời gian đâu tìm hiểu, phải dành buổi tối để mày mò, tìm hiểu. Hôm thứ 6, đến ngày giao cho khách kiểm tra mà chưa xong nên cả Team (3-4 người) phải OT từ 5h chiều đến 10h đêm, phần việc của mình thì xong rồi nhưng làm TechLead nên mình nhận thấy có trách nhiệm ở lại hỗ trợ mọi người. Sếp (con gái) có việc phải về sớm, vợ gọi bảo có ăn cơm không đổ cho chó, may mà mình để loa nhỏ, không rõ người bên cạnh có nghe được không, đã OT mệt rồi còn nghe vợ nói như vậy. Làm xong 10h đêm về thì không thấy một lời cám ơn nào từ sếp, hoặc là hỏi han mọi người ăn chưa? Nói chung là làm 10 năm, trải qua bao cty mình thấy sếp hiện tại khá tốt, biết lăng nghe tâm tư, ý kiến mọi người, nên mình cũng luôn trao đổi thẳng thắn với sếp. Lần 1 là lúc nhận bảng lương, mình có nói điều này, sếp cũng hiểu. Rồi lần 2 mình chán chẳng buồn nói. Về nói với vợ cứ thế chắc a xin nghỉ làm TechLead, lương thấp tý nhưng đỡ áp lực, vợ ừ.

Tối đó OT 10h đêm xong, mình lại muốn tái khởi nghiệp lại , vợ không đồng ý, bảo 10 năm rồi khởi nghiệp chưa chán. Mình bảo nghỉ TechLead ăn lương thấp sao k để ck cố gắng làm TechLead dùng số tiền kia để ck khởi nghiệp, thế là tối về mặt lạnh đến giờ, ăn cơm cũng không thèm mời mình. Làm như mình là người có lỗi vậy. Trong khi tiền lương mình đưa cho bên ngoại vay, mình ủng hộ, không nói gì. Tại cho lại không để mình thử .Mình bảo giờ k làm về giá hối hận. Ai đời ck mượn 1-2 triệu (là tiền lương của mình), rồi bắt ck tháng này trả, tháng sau trả...Tối qua nói chuyện kia thì lấy vấn đề kia ra. Mệt mỏi, k lẽ giờ buông xuôi? Chuyện công sở, chuyện gia đình.

Thật sự mệt mỏi, đi làm cố gắng vì gia đình nhỏ!
bạn làm web phim mà chiến , thấy bọn nó ăn ầm ầm , sao rên làm j , làm web phim thấy đơn giản cố làm làm , 1 trang thật ổn định úp phim bộ phim cũ mà hay để rồi quảng cáo mấy nhóm sinh viên nó xem ầm ầm

bạn làm web phim mà chiến , thấy bọn nó ăn ầm ầm , sao rên làm j , làm web phim thấy đơn giản cố làm làm , 1 trang thật ổn định úp phim bộ phim cũ mà hay để rồi quảng cáo mấy nhóm sinh viên nó xem ầm ầm
idol chưa làm nên nghĩ nó dễ, chứ bắt tay vào làm thì mới biết được :popo_big_smile:

idol chưa làm nên nghĩ nó dễ, chứ bắt tay vào làm thì mới biết được :popo_big_smile:
mình thấy nó dễ , mình đã từng làm rồi , nhưng phải cập nhật liên tục , khó nhất là bảo vệ , chết link phải thay ngay , vấn đề còn lại dễ thôi

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,664
170,764
Latest member
iimskills20
Back
Top Bottom