Tutorial Nhật ký giao dịch chứng khoán phái sinh Việt Nam của Hotboy

wimax5giay

Hero
Reactions
344
MR
0.00
Quá tuyệt vời , càng thực chiến hệ thống càng hoàn thiện tối ưu cao . Dạo này em bận trông bé ít thấy em lên fb chat nhỉ .

DaoDung2008

Hero
Hot Boy
Reactions
827
MR
1.10
Quá tuyệt vời , càng thực chiến hệ thống càng hoàn thiện tối ưu cao . Dạo này em bận trông bé ít thấy em lên fb chat nhỉ .
Dạ vâng. Đợt này ngoài trông bé ra thì chủ yếu em chờ tín hiệu để giao dịch thôi ạ. Giao dịch xong thì viết nhật ký. Em ít lên fb lại rồi ạ.:D
Cũng chưa có thời gian để nạp thêm kiến thức cải tiến tiếp ạ.:D

naduc

Junior
Reactions
14
MR
0.00
Em gửi bác file excel đầy đủ em đang sử dụng.
Trong đó bao gồm:
- Sheet thủ tục trading (từ thiết lập biểu đồ, lựa chọn tài khoản, trình tự trading, cách viết nhật ký)
- Sheet Phương pháp giao dịch (trình bày về cách dùng hệ thống supertrend - entry, take profit, stoploss, các note và lưu ý cần ghi nhớ)
- Sheet quản trị vốn (bảng tính toán giá trị mở vị thế)
- Sheet Tổng hợp lãi lỗ (tổng hợp lãi lỗ + nhật kí giao dịch + các thông số kết quả giao dịch)
Bác tải về ở đây ạ:
https://drive.google.com/file/d/1Ospbi6IRPrpgMOUyRbembeKh81nQglGD/view?usp=sharing

Em có kinh nghiệm chính ở 2 mảng trading là phái sinh việt nam (cụ thể là hợp đồng tương lai chỉ số VN30) và crypto (chủ yếu em trade bitcoin bên hợp đồng vĩnh cửu).
Mảng hàng hóa phái sinh em chưa tham gia bao giờ, nhưng em nghĩ mọi thứ cũng tương tự như phái sinh crypto hay phái sinh chứng khoán việt nam. Chủ yếu là có hệ thống có thể dùng được là đánh được.
file bác xịn quá bác cho e xin tham khảo với bác nhé

Cám ơn bác. File này do em tự xây dựng nên có lẽ nó sẽ phù hợp với em nhất. Em nghĩ trading mang tính cá nhân hóa cao, có thể nhiều người sẽ không phù hợp với cách làm file excel như em.
System này đối với em là phù hợp:
- Em đã xây dựng được niềm tin về hệ thống (niềm tin được xây dựng qua backtesting dữ liệu thực từ 2012 đến nay + cả trade demo và trade thực được nửa năm)
- Hệ thống không quá đơn giản nhưng cũng ko quá phức tạp. Bản thân em cũng hiểu và chấp nhận được các ưu và nhược điểm của hệ thống (mặc dù em không biết code, nhưng em hiểu tư duy của tác giả hệ thống này)
- Thời gian dành cho system không cần nhiều (trung bình 1 tháng 6 lệnh với em là chấp nhận được - có thời gian để làm công việc khác, hay dành cho gia đình).

P/s: nói thêm chút về hệ thống ạ:
Bản chất hệ thống này là dạng trend following, thế nên các bác hoàn toàn có thể dùng chỉ báo khác để xác định trend và đánh theo trend thay thế cho việc dùng ATR như trong hệ thống này. Ví dụ như dùng đường MA.
e thường dùng MA kết hợp với Stochastic Oscillator, trước e chơi ichimoku nhưng thấy bản chất ichimoku thì cũng vẫn là các đường MA nên về sau quay lại dùng MA luôn

DaoDung2008

Hero
Hot Boy
Reactions
827
MR
1.10
file bác xịn quá bác cho e xin tham khảo với bác nhé

e thường dùng MA kết hợp với Stochastic Oscillator, trước e chơi ichimoku nhưng thấy bản chất ichimoku thì cũng vẫn là các đường MA nên về sau quay lại dùng MA luôn
Hình như em share rồi đó bác. Bác chưa xem được ạ? Bác có tải về được không?
Vâng chỉ là công thức chúng nó khác nhau, bản chất vẫn không khác MA là mấy ạ.

naduc

Junior
Reactions
14
MR
0.00
Hình như em share rồi đó bác. Bác chưa xem được ạ? Bác có tải về được không?
Vâng chỉ là công thức chúng nó khác nhau, bản chất vẫn không khác MA là mấy ạ.
em xem được bác ơi, cũng down về đc nhưng hỏi bác trước

DaoDung2008

Hero
Hot Boy
Reactions
827
MR
1.10
Chào các bác!
Sau một thời gian chỉnh định và đánh thử, em quyết định đánh tiền thật với thông số khởi điểm như sau:
Tổng vốn: 152 triệu VND, ký quỹ: 135 triệu VND, số dư ở broker để thanh toán bù trừ: 18 triệu VND.

Cập nhật giao dịch đầu tiên hôm qua:

TRADE #1 VN30F2106 - H1: OPEN POSITION.

1. Chart:
TRADE #1_20210607_1303_VPS_VN30F2106_H1_SHORT_OPEN_SUPERTREND_CHART TRADINGVIEW.

TRADE #1_20210607_1303_VPS_VN30F2106_H1_SHORT_OPEN_SUPERTREND_CHART VPS.

2. Size Calculation:
TRADE #1_20210607_1303_VPS_VN30F2106_H1_SHORT_OPEN_SUPERTREND_SIZE CALCULATION.PNG

3. Trade History:
TRADE #1_20210607_1303_VPS_VN30F2106_H1_SHORT_OPEN_SUPERTREND_TRADE HISTORY.PNG

4. Current Position and Current Total Balance:
TRADE #1_20210607_1303_VPS_VN30F2106_H1_SHORT_OPEN_SUPERTREND_CURRENT TOTAL BALANCE.PNG

5. Summary:

Announcements

Tutorial

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
366,162
139,025
Latest member
bangbui99

Most viewed of week

Most Discussed Of Week