Một số sai lầm cần tránh khi chạy Affiliate Marketing

MinhTinhTuong

Newbie
Reactions
1
MR
0.000
Không thể phủ nhận lợi nhuận mà Affiliate mang lại cho cộng đồng MMO, nhưng một số bạn còn mắc phải một số sai lầm cơ bản khi chạy quảng cáo Affiliate, sau đây mình xinđưa ra một số điều các bạn cần cân nhắc khi chọn dịch vụ Affiliate
1.Đừng quá mù quáng với cơ chế First Click
Bạn sẽ cảm thấy First Click sẽ bảo vệ quyền lợi của mình khi khách hàng một khi đã bấm vào link của mình hì sẽ không ai đến sau cướp được. Ai dến trước được. Nhưng hãy suy nghĩ kĩ lại xem liệu rằng nguốn lực marketing của bạn đã đủ mạnh để trở thành người đầu tiên. Bạn sẽ phải đối đầu với các nhà cung cấp lớn (có nguồn lực Marketing phủ khắp) khi họ quảng cáo cho chính sản phẩm của họ, và mọi nỗ lực của bạn sẽ trở nên ngớ ngẩn khi khách hàng đã thuộc về nhà cung cấp đầu tiên mà bạn không biết
2. Retargeting của nhà cung cấp có làm mất đơn hàng của bạn
Chắc hản bạn sẽ biết đến việc các nhà cung cấp sẽ sử dụng dịch vụ retargeting cả trên FB và một số trang web khác. Nếu nhà cung cấp chạy retargeting và có ghi đè cookie , thì khách hàng bấm vào link Affiliate của bạn và sau đó vào FB (nhà cung cấp có chạy Retargeting, và ghi đè cookie) thì lúc này việc ghi nhận đơn hàng của bạn trước đó với khách hàng sẽ bị mất Nếu nhà cung cấp chạy retargeting mà không ghi đè cookie thì đây thực sự là một lợi thế cho bạn ,bởi không những đơn hàng của bạn không bị mất mà việc nhắc đi nhắc lại sản phẩm bạn đang quảng cáo sẽ khiieens khả năng khách mua hàng cao hơn Hãy xem trong danh sách các nhà cung cấp, và trong chính sách ghi nhận hoa hồng để kiểm tra xem việc retargeting có ghi đè cookie của bạn không nhé. Như vậy sẽ đảm bảo quyền lợi của bạn đấy. Đừng lười!

Theo mình chỉ nên tiếp thị sản phẩm mà bản thân bên nhà cung cấp không sử dụng một nguồn quảng cáo nào khác.
Họ không thể dùng song song cả quảng cáo hiển thị và click rồi cả thuê bạn làm tiếp thị.
Vì điều đó sẽ khiến cho bạn nản lòng. Bạn sẽ không phải là người đầu tiên đưa sản phẩm tới người dùng

Đã làm affiliate 6 năm rồi, kết luận là muốn ăn đc phải bỏ ra ít nhất 1 năm chuẩn bị mọi cái mới mong kiếm ăn lâu dài đc. Tuy là affiliate đem lại lợi nhuận rất cao nhưng phài đầu tư lại ít nhất 30% mới mong ok.

Theo mình chỉ nên tiếp thị sản phẩm mà bản thân bên nhà cung cấp không sử dụng một nguồn quảng cáo nào khác.
Họ không thể dùng song song cả quảng cáo hiển thị và click rồi cả thuê bạn làm tiếp thị.
Vì điều đó sẽ khiến cho bạn nản lòng. Bạn sẽ không phải là người đầu tiên đưa sản phẩm tới người dùng
Bởi vậy mới nên sử dụng các cơ chế Last Click của nhà cung cấp, ai là người tiếp cận khách hàng cuối trước khi khách hàng mua hàng thì sẽ được ghi nhận hoa hồng. Cơ hội cạnh tranh của bạn với nhà cung cấp sẽ công bằng hơn. Về cơ bản sẽ không thể có một nhà cung cấp nào sử dụng chỉ một nguồn quảng bá sản phẩm duy nhất, nếu có thì hoa hồng cũng rấ ít và không dài lâu. Hiện nay thi có rất nhiều nền tảng sử dụng cơ chế ghi nhận kênh cuối cùng này như Lazada, Zalora, MasOffer...

Đã làm affiliate 6 năm rồi, kết luận là muốn ăn đc phải bỏ ra ít nhất 1 năm chuẩn bị mọi cái mới mong kiếm ăn lâu dài đc. Tuy là affiliate đem lại lợi nhuận rất cao nhưng phài đầu tư lại ít nhất 30% mới mong ok.
Bạn làm lâu thế rồi à, mạn phép cho hỏi bạn làm bên nào được không nhỉ?

Đồng ý với bạn, đặt biệt là khoảng từ khóa sau SEO lên top thì lúc đó thành thu nhập thụ động ổn định :)

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,655
170,749
Latest member
Medicare

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom