Waiting for Answer Closed !

Status
Not open for further replies.

LyliBoutique

Newbie
Reactions
1
MR
0.000
Nội dung như tiêu đề
Em gặp tên này chuyên lừa đảo code
Nhận cọc tiền, sau đó im ko bàn giao gì hồ sơ, nhắn tin gọi điện ko nghe máy
xxxxxxxxxxxxx

Last edited by a moderator:
@LyliBoutique bạn vui lòng up thêm bằng chứng cụ thể lên trong 24h

Mình và bác quang có thống nhất trao đổi một ứng dụng, sau khi thương lượng theo mục đích của 2 bên đi đến thống nhất tổng tiền là 20tr, bác quang yêu cầu cọc tiền 70% số tiền là 14tr. Mình OK tin tưởng gửi để hợp tác.
Sau 15 ngày có sự thay đổi, mình muốn cập nhật thêm một số yêu cầu, có trao đổi với bác quang, đó là những yêu cầu hoàn thiện hơn trong hệ thống, sau khi trao đổi với bác quang, bác quang báo giá là x2 hoặc x3 giá ban đầu thương lượng là 20tr
Vì số tiền cao quá, mình không đáp ứng được, trong khi những yêu cầu mới update lại cần thiết cho hệ thống, mình xin hủy, và có bồi thường cho team bác quang trong suốt 15 ngày làm việc
Bác quang quyết định là sẽ hoàn tiền cọc và ko cần bồi thường vì dữ liệu team bác đằng nào cũng sử dụng
Hai ba ngày sau, bác quang báo lại là không hoàn tiền vì trao đổi lại với team không đồng ý và làm theo phương án thống nhất ban đầu
Mình yêu cầu bác quang chứng minh khối lượng công việc làm được, và sẽ tính toán chi phí sau đó gửi hệ thống dữ liệu bác quang đã làm được cho mình, nhưng bác quang không đồng ý và cũng không gửi tài liệu
Đến giờ gọi điện, nhắn tin, đều không nghe máy
Và nói sẽ không hoàn tiền lại, và cũng không giao gì hồ sơ tài liệu cả
Trong khi đó 15 ngày không hề giao một hồ sơ hay tài liệu gì để kiểm tra cả
Các bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với

Mình và bác quang có thống nhất trao đổi một ứng dụng, sau khi thương lượng theo mục đích của 2 bên đi đến thống nhất tổng tiền là 20tr, bác quang yêu cầu cọc tiền 70% số tiền là 14tr. Mình OK tin tưởng gửi để hợp tác.
Sau 15 ngày có sự thay đổi, mình muốn cập nhật thêm một số yêu cầu, có trao đổi với bác quang, đó là những yêu cầu hoàn thiện hơn trong hệ thống, sau khi trao đổi với bác quang, bác quang báo giá là x2 hoặc x3 giá ban đầu thương lượng là 20tr
Vì số tiền cao quá, mình không đáp ứng được, trong khi những yêu cầu mới update lại cần thiết cho hệ thống, mình xin hủy, và có bồi thường cho team bác quang trong suốt 15 ngày làm việc
Bác quang quyết định là sẽ hoàn tiền cọc và ko cần bồi thường vì dữ liệu team bác đằng nào cũng sử dụng
Hai ba ngày sau, bác quang báo lại là không hoàn tiền vì trao đổi lại với team không đồng ý và làm theo phương án thống nhất ban đầu
Mình yêu cầu bác quang chứng minh khối lượng công việc làm được, và sẽ tính toán chi phí sau đó gửi hệ thống dữ liệu bác quang đã làm được cho mình, nhưng bác quang không đồng ý và cũng không gửi tài liệu

Bạn ghi ko chi tiết lắm, mình đọc cái hiểu cái ko, nên mình góp ý thế này:

tiền cọc là để đề phòng khi bạn hủy kèo thì coder sẽ lấy và nếu coder ko refund thì điều đó hoàn toàn đúng bạn nha
trừ khi là có thỏa thuận từ lúc đầu về vấn đề tiền cọc ra sao đó, thì giờ mới xử theo đó đc
chứ nếu ko thỏa thuận gì về tiền cọc, thì mặc định khi bạn hủy kèo là bạn mất cọc

còn giờ nếu bạn chấp nhận làm tiếp theo thỏa thuận ban đầu, bộ hệ thống y như ban đầu mà bên coder báo giá, thì bạn mới có quyền yêu cầu họ gửi demo và nếu họ ko gửi thì bạn mới có quyền kiện cáo họ

còn nếu như ban đầu thỏa thụận xxx với giá aaa rồi sau nhiều ngày, mà bạn ko có thay đổi gì về hệ thống mà bên coder lại báo nâng giá tiền, thì lúc này bên coder sai, bạn có quyền đòi lại cọc

Theo tình hình thì mình thấy thằng đó chỉ là "cò" thôi, nên trước yêu cầu bàn giao số liệu của bạn, bạn ấy chẳng làm đc đâu. Có nick của bạn đó trên forum này ko ?

bạn up logchat và log bank ck lên !

Bài toán ở đây là như thế này các bác ạ
Em đồng ý phương án nếu em nâng điều kiện thì coder sẽ nâng tiền
Nhưng vì giá cao so với khả năng chi trả của em, nên em xin hủy kèo
Vấn đề ở đây, khi hủy kèo, cần phải xem xét lại khối lượng, demo, xem tiến độ đã đạt được để thỏa thuận
Nhưng bác quang không làm như thế, và nói thẳng luôn là không hoàn tiền, ko gửi demo datta
15 ngày không gửi gì cho em để xem kiểm tra

em chỉ có nick f b thôi
nick trên này em không biết là ai, vì không thấy cmt trên diễn đàn và hỏi trực tiếp vào link f b của em
xxxxxxxxxxx

Last edited by a moderator:
Bài toán ở đây là như thế này các bác ạ
Em đồng ý phương án nếu em nâng điều kiện thì coder sẽ nâng tiền
Nhưng vì giá cao so với khả năng chi trả của em, nên em xin hủy kèo
Vấn đề ở đây, khi hủy kèo, cần phải xem xét lại khối lượng, demo, xem tiến độ đã đạt được để thỏa thuận
Nhưng bác quang không làm như thế, và nói thẳng luôn là không hoàn tiền, ko gửi demo datta
15 ngày không gửi gì cho em để xem kiểm tra
trước khi cọc tiền, bên coder có bảo đảm là sau 15 ngày sẽ có demo ko ?
nếu họ ko đảm bảo thì coder ko sai

em chỉ có nick f b thôi
nick trên này em không biết là ai, vì không thấy cmt trên diễn đàn và hỏi trực tiếp vào link f b của em
https://www.facebook.com/tQ.tao
ùi, ko gd trên 4rum, cũng ko biết nick 4rum thì bạn kiện cáo lên đây làm gì
có ai xử đc đâu @_@

mình post bài trên này, để lại địa chỉ thông tin fb trên này, bác quang vào nhắn tin, đây là lần đầu em giao dịch kiểu này nên ko có kinh nghiệm

trước khi cọc tiền, bên coder có bảo đảm là sau 15 ngày sẽ có demo ko ?
nếu họ ko đảm bảo thì coder ko sai
Trước đó thì em chỉ thỏa thuận là bàn giao hồ sơ, đúng là coder ko sai, nhưng sau khi xảy ra mâu thuẫn xin hủy và tiếp tục trao đổi thêm thì giờ bên bác quang ko them nghe máy và nhắn tin lại nữa bác ạ

Mình là pic bạn chủ topic nói đến, đầu tiên sr đã làm tốn time ae join vào để đọc những việc ko liên quan, mình cũng ít vào diễn đàn, mà bạn mình ping mình nên mình vào đọc, đợi mình ít phút, mình sẽ collect lại tất cả các trao đổi trong quá trình làm việc để mọi người thấy rõ hơn.

Thánks

chuyển bank thì báo công an đi bác. Nói chuyển tiền mua online mà nó ko giao hàng, yêu cầu ngân hàng kêu nó back lại.

Mình là người bị tố cáo, Mình upload trao đổi làm việc giữa mình và bạn chủ topic, do mình ko biết chọn lọc thế nào nên mình chụp hết tất cả các đoạn chat từ đầu , các bạn thông cảm tải về xem giúp
https://drive.google.com/file/d/1YwJM9UtrJTtsr0f7UycdduRs4gKLSP6w/view?usp=sharing
Thì tổng quan như thế này,
Ban đầu mình estimate Tool (47tr) nhiều hơn so với bugget của bạn í, bạn í nói là giảm bớt giúp, sau khi kì kèo giảm vài lần và thống nhất còn 20tr, căn bản ở đây là trước khi nhận mình có nói là mục đích là sẽ viết rồi reuse source để làm dự án khác,và mình có node là nếu thay đổi hay update gì thì bên mình sẽ phải estimate lại
Trong quá trình làm bạn í update rất nhiều, nhưng những cái nhỏ oK, kovấn đề mình vẫn note lại cho team xử lý
Rồi gần đâyt hì bạn í có update lại bảo là phân quyền cho mỗi sản phẩm crawl mỗi user bạn ý thuê để duyệt sản phẩm theo hình ảnh.... OK, rồi export ra template chuẩn của Amazone, mà là template động chứ ko phải cố định
Căn bản lúc trước mình ko hiểu mục đích của bạn í làm tool này để làm gì, vì như các bạn đã biết thì mmo sợ lộ "Bí Quyết" nên mình cũng ko hỏi sâu để suggest giải pháp cho bạn í, mình chỉ làm theo, giờ nghe phân quyền record trên excel cho mỗi user thì chịu, cứng ko làm được
Hôm đó mình mới kết nối lại và nói bạn ý sao ko làm luôn cái hệ thống giống như website để lưu trữ dữ liệu crawl sản phẩm mà lưu trên execl, như vậy sẽ khó quản lý, và chọn lọc sản phẩm cũng khó vì crawl thì nó hàng trăm hàng ngàn sản phẩm, và không có tính reuse nếu sau này bạn í muốn làm mô hình khác, hoặc nếu muốn bán hàng trên website của chính mình thì vẫn có thể dùng lại được, bạn í nói mình đưa giải pháp giúp bạn ý, Mình ok, 2,3 hôm sau mình gởi follow mình phát họa hệ thống và mình báo là khả năng sẽ gấp 2,3 chi phí hiện tại, vì lúc đó chưa có chi tiết
Bạn í lại nói là có bên nào đó nhận thiết kế 20tr làm toàn bộ hệ thống bao gồm cả web, rồi bảo bên mình có làm được ko, ko thì bạn ý xin dừng
Lúc đó mình cũng thấy mệt, căn bản làm việc với bạn này quá trình cònfirm rất là mệt, chi tiết tỉ mỉ và đặc biệt giống như bỏ tiền ra là có thể sai khiến tất cả
Mình mới nói là nếu đứng khía cạnh của mình nếu dừng thì mình sẽ refund lại cho bạn í, vì mình cũng ko muốn làm việc với bạn í nữa, và lúc đó mình có nói là đó là mình nghĩ vậy nhưng còn phải bàn bạc với team 2,3 ngày sau mình sẽ trả lời và trong khi đó thì nói bạn í trao đổi với team kia (team nhận 20tr) trao đổi trước cho thuận tiện
Rồi mình trao đổi với team và team không đồng ý, vì effort bỏ ra nhiều, mà dự án dừng nữa chừng bên mình cũng ko sử dụng được code gì trong đó cho các dự án sau , thì lúc đó bạn í bảo là đã thuê team kia làm rồi
Bảo là mình tính thời gian làm đến hiện tại, gởi cơ sở dữ liệu cho bạn ấy...blabla. mình có giải thích là trong dự an làm rất nhiều chức năng, bạn ý không thể lấy chỉ mỗi cơ sở dữ liệu còn lại để mình vứt rác các xử lý khác,,,
Bạn ý nói là làm khó dễ ,,,bala, các bạn xem message sẽ rõ hơn.. mình dừng ở đây...
Và ngoài ra bạn ý có chat là bên mình cầm 14tr, tự sử dụng, bạn í không cần nữa, coi như bạn í mất

Các bạn nếu có đọc topic này thì :

1. Nhờ các bạn trước khi phán kết quả thì bỏ chút thời gian đọc rồi hãy phán mình là cò, hay lừa đảo, hay gì đó thì ok, còn chỉ ngồi phán như thánh thì trẻ con làm cũng được
2. Những đoạn chat mình upload có thể bị thiếu sót do quá nhiều, bạn chủ topic nếu thấy thiếu chỗ nào quan trọng đối với bạn thì bạn đưa lên giúp
3. Đây là đoạn chat đến trưa hay chiều gì đó hôm qua, và mình off đi việc, hôm nay lại nhận thấy tố cáo scam ở đây
4. Mình cũng thẳng nói rõ với bạn chủ topic luôn là mình không trao đổi với bạn bất kỳ chuyện gì nữa, nếu bạn ko vừa lòng thì ra công an viết đơn khiếu nại mình, về info thì mình cũng đã gửi cho bạn

Mình là người bị tố cáo, Mình upload trao đổi làm việc giữa mình và bạn chủ topic, do mình ko biết chọn lọc thế nào nên mình chụp hết tất cả các đoạn chat từ đầu , các bạn thông cảm tải về xem giúp
https://drive.google.com/file/d/1YwJM9UtrJTtsr0f7UycdduRs4gKLSP6w/view?usp=sharing
Thì tổng quan như thế này,
Ban đầu mình estimate Tool (47tr) nhiều hơn so với bugget của bạn í, bạn í nói là giảm bớt giúp, sau khi kì kèo giảm vài lần và thống nhất còn 20tr, căn bản ở đây là trước khi nhận mình có nói là mục đích là sẽ viết rồi reuse source để làm dự án khác,và mình có node là nếu thay đổi hay update gì thì bên mình sẽ phải estimate lại
Trong quá trình làm bạn í update rất nhiều, nhưng những cái nhỏ oK, kovấn đề mình vẫn note lại cho team xử lý
Rồi gần đâyt hì bạn í có update lại bảo là phân quyền cho mỗi sản phẩm crawl mỗi user bạn ý thuê để duyệt sản phẩm theo hình ảnh.... OK, rồi export ra template chuẩn của Amazone, mà là template động chứ ko phải cố định
Căn bản lúc trước mình ko hiểu mục đích của bạn í làm tool này để làm gì, vì như các bạn đã biết thì mmo sợ lộ "Bí Quyết" nên mình cũng ko hỏi sâu để suggest giải pháp cho bạn í, mình chỉ làm theo, giờ nghe phân quyền record trên excel cho mỗi user thì chịu, cứng ko làm được
Hôm đó mình mới kết nối lại và nói bạn ý sao ko làm luôn cái hệ thống giống như website để lưu trữ dữ liệu crawl sản phẩm mà lưu trên execl, như vậy sẽ khó quản lý, và chọn lọc sản phẩm cũng khó vì crawl thì nó hàng trăm hàng ngàn sản phẩm, và không có tính reuse nếu sau này bạn í muốn làm mô hình khác, hoặc nếu muốn bán hàng trên website của chính mình thì vẫn có thể dùng lại được, bạn í nói mình đưa giải pháp giúp bạn ý, Mình ok, 2,3 hôm sau mình gởi follow mình phát họa hệ thống và mình báo là khả năng sẽ gấp 2,3 chi phí hiện tại, vì lúc đó chưa có chi tiết
Bạn í lại nói là có bên nào đó nhận thiết kế 20tr làm toàn bộ hệ thống bao gồm cả web, rồi bảo bên mình có làm được ko, ko thì bạn ý xin dừng
Lúc đó mình cũng thấy mệt, căn bản làm việc với bạn này quá trình cònfirm rất là mệt, chi tiết tỉ mỉ và đặc biệt giống như bỏ tiền ra là có thể sai khiến tất cả
Mình mới nói là nếu đứng khía cạnh của mình nếu dừng thì mình sẽ refund lại cho bạn í, vì mình cũng ko muốn làm việc với bạn í nữa, và lúc đó mình có nói là đó là mình nghĩ vậy nhưng còn phải bàn bạc với team 2,3 ngày sau mình sẽ trả lời và trong khi đó thì nói bạn í trao đổi với team kia (team nhận 20tr) trao đổi trước cho thuận tiện
Rồi mình trao đổi với team và team không đồng ý, vì effort bỏ ra nhiều, mà dự án dừng nữa chừng bên mình cũng ko sử dụng được code gì trong đó cho các dự án sau , thì lúc đó bạn í bảo là đã thuê team kia làm rồi
Bảo là mình tính thời gian làm đến hiện tại, gởi cơ sở dữ liệu cho bạn ấy...blabla. mình có giải thích là trong dự an làm rất nhiều chức năng, bạn ý không thể lấy chỉ mỗi cơ sở dữ liệu còn lại để mình vứt rác các xử lý khác,,,
Bạn ý nói là làm khó dễ ,,,bala, các bạn xem message sẽ rõ hơn.. mình dừng ở đây...
Và ngoài ra bạn ý có chat là bên mình cầm 14tr, tự sử dụng, bạn í không cần nữa, coi như bạn í mất

Các bạn nếu có đọc topic này thì :

1. Nhờ các bạn trước khi phán kết quả thì bỏ chút thời gian đọc rồi hãy phán mình là cò, hay lừa đảo, hay gì đó thì ok, còn chỉ ngồi phán như thánh thì trẻ con làm cũng được
2. Những đoạn chat mình upload có thể bị thiếu sót do quá nhiều, bạn chủ topic nếu thấy thiếu chỗ nào quan trọng đối với bạn thì bạn đưa lên giúp
3. Đây là đoạn chat đến trưa hay chiều gì đó hôm qua, và mình off đi việc, hôm nay lại nhận thấy tố cáo scam ở đây
4. Mình cũng thẳng nói rõ với bạn chủ topic luôn là mình không trao đổi với bạn bất kỳ chuyện gì nữa, nếu bạn ko vừa lòng thì ra công an viết đơn khiếu nại mình, về info thì mình cũng đã gửi cho bạn
Nhờ các bác giúp
Bài toán chính là vậy
Em từ lúc gặp bác này được trao đổi online 3 lần bằng call face
Lần cuối cùng là em thương lượng với bác này vì mục đích là hoàn thiện hệ thống, em mới update thêm và xin bác ấy hủy có bồi thường vì chi phí em không theo được
Câu chuyện kết thúc ở đây, bác ấy ko đồn ý và cầm nguyên số tiền ko nói chuyện gì nữa
Số tiền nó không quá lớn, nhưng ít nhất hai bên đi đến kết luận cuối cùng cho hợp lý nhất
Nhưng bác này ko làm như vậy, nhắn tin không rep
Như vậy có được coi là làm ăn đàng hoàng không các bác
Đến giờ coi như em ko được gì luôn, sau vụ xin hủy kèo

Nhờ các bác giúp
Bài toán chính là vậy
Em từ lúc gặp bác này được trao đổi online 3 lần bằng call face
Lần cuối cùng là em thương lượng với bác này vì mục đích là hoàn thiện hệ thống, em mới update thêm và xin bác ấy hủy có bồi thường vì chi phí em không theo được
Câu chuyện kết thúc ở đây, bác ấy ko đồn ý và cầm nguyên số tiền ko nói chuyện gì nữa
Số tiền nó không quá lớn, nhưng ít nhất hai bên đi đến kết luận cuối cùng cho hợp lý nhất
Nhưng bác này ko làm như vậy, nhắn tin không rep
Như vậy có được coi là làm ăn đàng hoàng không các bác
Đến giờ coi như em ko được gì luôn, sau vụ xin hủy kèo

Tóm lại có 2 phương án:

1. Bên code hoàn thiện đúng những gì bạn yêu cầu từ đầu ( đã chốt, chứ ko phải thêm thắt sau này), bàn giao sp cho bạn, và bạn trả nốt số tiền còn thiếu

2. 2 bên đồng ý dừng, bên code bàn giao toàn bộ những gì đã làm cho đến hiện tại cho bạn. 2 bên thiện chí thì có thể cùng ngồi thống nhất xem tiến độ đã làm được bao nhiêu % để giải quyết số tiền hợp lý

Hết

Tóm lại có 2 phương án:

1. Bên code hoàn thiện đúng những gì bạn yêu cầu từ đầu ( đã chốt, chứ ko phải thêm thắt sau này), bàn giao sp cho bạn, và bạn trả nốt số tiền còn thiếu

2. 2 bên đồng ý dừng, bên code bàn giao toàn bộ những gì đã làm cho đến hiện tại cho bạn. 2 bên thiện chí thì có thể cùng ngồi thống nhất xem tiến độ đã làm được bao nhiêu % để giải quyết số tiền hợp lý

Hết
Vì hệ thống em update thêm mới, nếu bác ấy tiếp tục làm giao sp cho em, thì em ko thể joint tiếp tục cho phần update thêm
Nên em mới đề xuất với bác ấy là hủy , gửi code thời điểm hiện tại cho em, để em joint tiếp theo cho đội khác phù hợp với chi phí của em, bác ấy một mực ko nghe, bắt em phải hoàn thiện theo như ban đầu, ko gửi code, ko gửi tiền, vậy có khác gì lừa đảo ko các bác
Em cố làm tiếp để đạt cái ko hoàn thiện hệ thống thì để làm gì ạ, thà dừng luôn, thống nhất lại còn ổn hơn,
Đằng này bác ấy lấy cả tiền, dữ liệu ko gửi, ko inbox, nhắn tin lại luôn
Lừa đảo công khai luôn
Chỉ có tình huống duy nhất, bác này chưa làm gì, nên ko thể bàn giao dữ liệu cho em ngay lập tức được, và nếu nói là chưa làm gì tức là sẽ đủ điều kiên để rèund tiền toàn bộ, và lòng tham nảy sinh, giữ tiền luôn

Last edited:
Vụ này về góc độ hợp đồng bạn tố cáo sai. Sai từ lúc bắt đầu điều chỉnh thêm thắt app. Hợp đồng thực hiện giao kèo lúc đặt cọc và chỉ gói gọn hạng mục thực hiện trong quá trình thoả thuận trước khi đặt cọc để có sản phẩm như người tố cáo yêu cqauf trước đó. Người tố cáo yêu cầu thay đổi các tính năng để ra một sản phẩm mà tính năng khác nhiều so với luac yêi cầu thì mất cọc là tất nhiên. Nêu ng tố cáo có thòng các nội dung được phép tùy biến thay đổi nội dung để có một sản phẩm tên A mà không bàn đến tính năng thì ng bị tố cáo là thua hoàn toàn. Mất cọc là bình thường mà không cần chứng minh project thực hiện đến giai đoạn nào. Vì mất cọc do bên chủ đầu tư yêu cầu tíh năng mà không có trong hợp đồng và phụ lục hợp đồng mf chủ đầu tư cũng ko chịu mức phí thì mất cọc là bình thường. Chủ đầu tư dở ở đây là trọn hình thức hợp đồng trọn gói mà điều kiện hợp đồng mơ hồ vho sản phẩm mình muooan thì thua kiện bình thường

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,632
170,737
Latest member
MUABANWHATSAPP

Most viewed of week

Most viewed of week