Cần tư vấn mua Laptop

linhliver

Hero
Reactions
666
MR
0.001
Mình dự định mua laptop trog vòng 2 tuần tới nhưng chưa biết nên mua loại nào
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến :)

Nhu cầu của mình:
1) bền, ít tỏa nhiệt
2) pin lâu
3) dùng để soạn thảo, lướt web, xem phim hd, ko chơi game
4) giá dưới 13tr

Mình ở SG, vậy nên mua ở đâu có DV hậu mãi tốt nhỉ ?

Thanks!

laptop thì bạn nên mua 1 con Dell hoặc HP là ok,cấu hình của bạn dưới 12tr cũng đủ rồi
còn mua chỗ mua thì bạn có thể đễn Phong Vũ á nghe nói chỗ đó bán máy tốt
có gì chút mình post cho vài cấu hình :D

Upvote 0
Với 13 Mil cậu có thể mua 1 con Laptop chip core I3 Nếu là core I5 máy sẽ ko có card VGA rời :|
Pin lâu thì cậu có thể mua thêm Pin ngoài + 8h sử dụng
bền thì có dòng Dell và HP
Ít tỏa nhiệt bạn nên mua thêm 1 cái quạt đế :|
câu cuối mình ở HN :|

Upvote 0
laptop thì bạn nên mua 1 con Dell hoặc HP là ok,cấu hình của bạn dưới 12tr cũng đủ rồi
còn mua chỗ mua thì bạn có thể đễn Phong Vũ á nghe nói chỗ đó bán máy tốt
có gì chút mình post cho vài cấu hình :D

Mà mình nghe nói Phong Vũ DV hậu mãi bảo hành hơi bị ẹ

Upvote 0
hix, mmo giờ thêm tư vấn laptop nữa.~ Dưới 13 triệu thì asus dòng K là ổn nhất, thỏa mãn hết tiêu chí của bạn, hay là dòng dell inspiron, ideapad của lenovo,..., nên mua asus vì bảo hành 2 năm có gì dễ sửa, hay là elittle book của Hp cực bền . Ở sài gòn mua ở laptopno1 nghe nói hậu mãi tốt

Upvote 0
vote cho em Dell chạy trâu phại biết mơi chiến em dell inspiron n4110 chạy okie!
tiêu chí khi dùng Lap của mình là :"thà cháy Main chứ không để chai Pin" mua ve toàn cắm trực tiếp ko cần sài pin mỗi tuần mang xả 1 lần

Upvote 0
Dưới 13 triệu:
1. Bền: Dell - ít tỏa nhiệt: Acer
2.pin lâu: vaio
3.cái nào cũng dùng được như vậy.
4.dưới 13 triệu: hãng nào cũng có
Đấy là ý kiến chủ quan của mình để bạn tham khảo. Nếu so với mặt bằng 13 triệu thì bạn nên mua của acer sẽ đc cấu hìh cao hơn. Với lại Acer bjo` dùng cũng khá lắm. Ở châu âu là số 1 nhưng chỉ có Vn mình chê thôi. Mình cũng đang dùng 1 em Acer i3 4738mn đc hơn năm rùi mà chạy đầm lắm :D

Upvote 0
đa số bi giờ họ chỉ bảo hành cho bạn theo thời hạn từ 1-2 năm thôi ah,chứ mình thấy ít chỗ hậu mãi lắm,với lại cái này cũng k rành nhiều
bạn cũng có thể qua Trần Anh đó :D
Một số cấu hình bạn tham khảo thử nha
HP Probook 4530s
  • Core i3-2310, 2.1 GHz
  • 4 GB RAM DDR3
  • VGA: Intel HD Graphics 3000
  • 320GB HDD
  • Màn hình 15", 1366 x 768
  • Pin: khoảng 3h
Máy chạy mát, bàn phím bấm ngon, thiết kế đẹp. Mỗi tội bàn phím không có đèn nền nên nếu coi HD trong đêm mà mò mẫm lên mạng tìm sub thì hơi khó chịu.

Giá: 11tr5

DELL Inspiron 15R HSI3370L15.6HD54vM2BCa
- Intel Core i3-370M 2.4GHz - 3M
- DDRAM 2GB/1333
- HDD 320GB SATA
- ATI HD540V DDR3 512MB upto 1224MB
- DVD-RW
- Card Reader - eSATA
- 15.6" HD LED - HDMI - Webcam
- LAN 10/100/1000 - Wireless N - Bluetooth
- Weight 2.5Kg - Battery 6 Cell
11,364,000 VNĐ chưa VAT

mình chỉ góp cho bạn 2 con đó thui :D,mình cũng góp ý là nếu bạn MMO hya dùng máy nhiều thì nên gỡ pin ra lun đa số mọi người giờ xài toàn thế,chúc bạn sớm mua được máy

Upvote 0
dell thì trâu bò nhưng mẫu mã xấu. hp thì dòng bình dân là phổ biến. asus thì chạy nóng adapter lắm. acer thì mẫu mã mấy dòng time life thì đẹp mỏng nhưng đặc điểm dòng này hay bị phần lỗi màn hình và card màn hình.ko quan trọng mẫu mã thì dell dùng đc hoặc HP, mấy dòng lenovo lấy thương hiệu của ibm nhưng nhìn cũng ko bắt mắt. vaio thì ko dám nói.
nói chung dòng phổ biến bình dân từ 13tr đổ về thì nên chọn dell hoặc hp
vài tổng hợp một số người đi trước và bản thân cũng làm kĩ thuật 2 năm:D

Upvote 0

Lenovo G460(5904-1841)
Giá: 13,700,000VNĐ

Bộ vi xử lý
Intel® Core™ i3-330M 2.13GHz (3MB L3 cache, 1066MHz FSB)
Chipset
Mobile Intel® HM57 Express Chipset Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
RAM 2048MB PC3-1066 DDR3 @1333MHz (2x1GB) Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
HDD / Ổ đĩa ứng 320GB SATA @5400rpm Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Ổ đĩa quang
DVDRW Super Multi
Card đồ họa
nVidia® GeForce® GT310M GPU 512MB dedicated video RAM up to 2263MB
Màn hình
14.0 WXGA LED backlight widescreen (1366 x 768)
Wifi
Intel Wireless 5100 AGN (802.11a/b/n) Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Webcam
YES and microphone build-in Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Bluetooth
YES Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops, Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Bảo mật vân tay
No Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops, Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Đầu đọc thẻ
YES, 5-in-1 card reader Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops, Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Modem
None Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Card mạng
Realtek Ethernet (10/100/1000 NIC) Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Remote Control
No Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops, Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Audio Output
Altec® Lansing speakers Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops
Hệ điều hành
Free DOS Lenovo IdeaPad G460, laptop, laptops

bạn có thể chọn con lap này , cấu hình rất là được
đa phần lin kiện của intel nên giá thành thây đổi linh khi hết bảo hành cũng rẽ
linh liện của intel rất thông dụng trên thị trường máy tính của việt nam

Last edited by a moderator:
Upvote 0
một chú ý nữa là khi mua hàng check xem hàng loại 1 hoặc loại 2 hoặc loại 3 nhé. vietnam mình cứ cho tuốt vào 1 loại là máy mới. trong khi đó giá loại 2 và loại 3 là rẻ hơn do không qua đc lô hàng test 5% của nó nên giá rẻ hơn. dĩ nhiên là có con tốt con tệ.
chi tiết thì vào google có chia sẻ cách check đó.

Upvote 0
chủ yếu là xem cấu hình của máy , và linh kiện thây thế khi hết bảo hành thôi ,
thường thì laptop sau khi hết bảo hành có trục trặt gì là nó ngốn $ dữ lém

Upvote 0
"Sử dụng pin lần đầu đúng cách.

Sử dụng pin sao cho đúng cách trong những lần đầu tiên sử dụng là một mẹo đã được chia sẻ khá nhiều trên các diễn đàn hay trang mạng. Lần đầu tiên khi bật máy người dùng có thể sử dụng cạn hoặc cắm sạc luôn và liên tục trong vòng từ 8 đến 10 tiếng. Trong thời gian sạc, không nên sử dụng máy. Lần sạc thứ hai cũng sạc trong vòng từ 8 đến 10 tiếng nhưng sau khi đã dùng kiệt pin từ lần sạc thứ nhất. Lần sạc thứ ba tương tự như lần thứ hai.

Đối với các lần sạc từ thứ 4 trở đi, người dùng không nên sử dụng cạn pin mới sạc. Tốt nhất là cắm sạc khi máy còn một vạch hoặc còn khoảng hơn 10% pin. "

Từ lần thứ 4 mình gỡ pin ra và cắm xài trực tiếp luôn dc ko nhỉ ?

Upvote 0
sạc no bin đi rồi cất đi cũng đc. chạy trực tiếp ko cần pin cũng đc. khoảng 3 tháng thì sạc và xả pin một lần. vì khi đó pin còn khoảng 80% gì đó. mình cũng dùng ko cần pin. giờ pin vẫn còn gần 2 tiếng rưỡi mặc dù máy mua đc vài năm rồi. vì để bàn nên chẳng cần dùng đến pin.

Upvote 0
Mà mình nghe nói Phong Vũ DV hậu mãi bảo hành hơi bị ẹ

bạn có thể mua ở gia huy, máy ngon, xài gần hết bảo hành mà chưa 1 lần bị gì, đang định đem ra cho bung ghost lại đây, để bảo hành 1 năm k trục trặc gì thì phí quá, hi

Upvote 0
"Sử dụng pin lần đầu đúng cách.

Sử dụng pin sao cho đúng cách trong những lần đầu tiên sử dụng là một mẹo đã được chia sẻ khá nhiều trên các diễn đàn hay trang mạng. Lần đầu tiên khi bật máy người dùng có thể sử dụng cạn hoặc cắm sạc luôn và liên tục trong vòng từ 8 đến 10 tiếng. Trong thời gian sạc, không nên sử dụng máy. Lần sạc thứ hai cũng sạc trong vòng từ 8 đến 10 tiếng nhưng sau khi đã dùng kiệt pin từ lần sạc thứ nhất. Lần sạc thứ ba tương tự như lần thứ hai.

Đối với các lần sạc từ thứ 4 trở đi, người dùng không nên sử dụng cạn pin mới sạc. Tốt nhất là cắm sạc khi máy còn một vạch hoặc còn khoảng hơn 10% pin. "

Khi mua máy mới, bạn nên sạc pin liên tục trong vòng từ 9 đến 12 tiếng , rút điện và dùng máy cho đến khi pin còn khoảng 10% rồi sạc pin; nên lặp lại liên tục 3 lần dùng và sạc pin như vậy.
Cứ khoảng 2 tháng dùng máy, nên có một lần để pin cạn đến mức 0% rồi sạc lại cho đến khi đầy mới dùng máy bình thường.
Nhiều người vẫn để nguyên sạc điện cho dù không dùng hoặc máy đang ở trong tình trạng "ngủ" (standby hoặc hibernate) quá lâu khiến thời gian sử dụng pin suy giảm nhanh chóng. Thói quen mở cùng lúc nhiều ứng dụng cũng khiến thời gian của máy ngắn lại.

các để tiết kiệm pin:
-Nên giảm độ sáng của màn hình vì đây là nơi tiêu tốn nhiều năng lượng.
-Đảm bảo đủ dung lượng RAM vì nếu thiếu, một phần dung lượng ổ cứng sẽ được sử dụng khiến năng lượng tiêu hao nhiều hơn.
-Tắt bớt những ứng dụng không dùng để tiết kiệm pin
Nên thường xuyên lau sạch pin, nhất là những chỗ tiếp xúc mạch điện, nếu tiếp xúc không tốt do bụi bám cũng sẽ không tốt cho pin. Lau chùi những lỗ thông gió để bụi không bám vào bộ phận tản nhiệt khiến nhiệt độ cao...
Loại bỏ bớt chương trình Start up và các dịch vụ không dùng đến.
Tắt bớt những ứng dụng không dùng đến hoặc không còn dùng. Các thiết bị ngoại vi khác như thẻ wireless, USB, Bluetooth nếu không cần thiết cũng nên tắt đi.
Ngoài ra, bạn nên thiết lập chế độ tiết kiệm pin cho máy. Vào Control Panel chọn Power Option, chọn portable/laptop, sau đó cài đặt yêu cầu cho máy. Ví dụ, màn hình, ổ cứng sẽ tự động tắt sau bao nhiêu phút để tiết kiệm pin.

Upvote 0
vote dell ! pin trâu, mạnh, nam tính, rẻ, bền, mát !
ko xài acer : mau hỏng màn hình và ổ cứng
ko xài asus : mau xuống máy
ko xài vaio : quá đắt so với hiệu năng
ko xài hp : nóng phỏng đít

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,668
170,768
Latest member