23 tuổi có nên đi học lại đại học không?

nếu bạn có quyết tâm tuối tác ko phải là vấn đề cần quan tâm........................chúc bạn lựa chon còn đường đúng đắn.vào đại học là 1 ước ao của hàng vạn còn người........

Mình năm nay 19 tuổi mình đậu năm ngoái đi học 1 năm rồi học ở KHTN HCM và mình đã bỏ sau 1 năm đi " học " . trường chẳng dạy mình cái quái gì cả :) .
Năm 1 mình học toàn là toán , có học thì nhập môn lập trình ( dạy tới hàm , biến thế là hết ) , word , excel 2003 , mình nghe anh năm 3 nói năm 3 dạy php nhưng cũng chỉ mấy cái form với html cơ bản thế là hết , năm 2 thì học lập trình windows ? h học cái đó làm gì có microsoft rồi em ko cạnh tranh nổi với microsoft đâu mà em học . Không biết sau này ra làm dc gì và mình đã quyết định nghỉ và tự học . Mình tin CNTT khi đã có nền tảng thì làm gì cũng dc .
Đh là con đường cuối cùng phải đi khi ko còn con đường nào khác

Thời đại này không học thì ko tiền -> không có vợ -> gặp bạn bè cũng xấu hổ -> không công danh -> cha mẹ buồn -> không gì cả -> tương lại thì ... -> ...
30 tuổi 40 tuổi cũng phải học để có cài bằng , ra làm việc sống được với xã hội có kiến thức để mà ĐIÊU với người ta , chứ người ta nói chuyện gì mình cũng không biết thì không được ! Khuyến khích bác nên học và cố gắng đừng chơi nữa và đặc biệt đừng lập những topic thế này 23 tuổi rồi mà tự nhận thức học để làm j` đi ! Thời nay không học thì làm bốc vác, phụ hồ, .... chẳng sướng j` thà làm lương 3tr dần dàn 4tr mmo tìm hiểu học tập 6tr học cao hơn tiền nhiều hơn 10tr, lanh lợi ................ 15tr tài hơn nữa 20tr ... Cứ nghĩ tích cực đi bác !
Năm nay ko đc năm sau ! Em học đại học năm 4 này mà còn đi thi đại học cho vui :D Khuyên bác tận tình :| Học có tiền đóng tiền mạng mà còn lên mmo :D

tớ lập topic ra để hỏi ý kiến mọi người!Tớ bỏ học theo MMO, bây giờ tớ làm MMO 1 tháng cũng đủ nuôi 1 con vợ và 1 con! nhưng tớ chỉ muốn học thêm kiến thức để phòng thân sau này thôI!

Bây giờ các doanh nghiệp nhà nước cũng đang tái cơ cấu lại ,có thể bây giờ bạn chưa thấy được tầm quan trọng của cái bằng nhưng khi bạn cầm hs đi xin việc bạn sẽ thấy tầm quan trọng của nó , còn nói về ngành CNTT thì bạn yên tâm đi, nếu như bạn có đầu tư cho việc học thì ra trường xin việc cũng không khó lắm đâu (đ/v sinh viên ra trường kiếm việc 10tr/tháng thì khó chứ việc 5-6tr/tháng cũng không khó lắm :).

Bây giờ các doanh nghiệp nhà nước cũng đang tái cơ cấu lại ,có thể bây giờ bạn chưa thấy được tầm quan trọng của cái bằng nhưng khi bạn cầm hs đi xin việc bạn sẽ thấy tầm quan trọng của nó , còn nói về ngành CNTT thì bạn yên tâm đi, nếu như bạn có đầu tư cho việc học thì ra trường xin việc cũng không khó lắm đâu (đ/v sinh viên ra trường kiếm việc 10tr/tháng thì khó chứ việc 5-6tr/tháng cũng không khó lắm :).
Mình quen một chú làm gv bách khoa HN 30t :)) Chuyển đến 8 công ty rồi :)) Chú ấy rất pro nhưng vẫn chìm :))

cty thường thì người ta sẽ có chính sách để giữ những người pro đó bạn , 30t mà chuyển 8 cty ?, theo mình nghĩ thì có thể tư tưởng hay cách làm việc của bác ấy có vấn đề gì rùi chăng ?

Haizz, chẳng nói gì to tát, công nhận là nhiều người ko học vẫn rất rất giỏi... nhưng mà số người đi học và rất rất giỏi còn nhiều hơn. Thử là người tuyển dụng xem giữa một thằng giỏi với một thằng giỏi cầm theo cái bằng xuất sắc thì các bác chọn thằng nào... mà đừng nói là sv thì ko có kĩ năng sống, có phải là đi học ĐH thì đều là em chã ko biết mùi đời đâu @@

Mà theo em cái chính là ng ko đi học thì phải cố gắng và ý chí mạnh mẽ hơn người đi học nhiều lắm.....
Cho nên ĐH ko phải là con đg duy nhất hay cuối cùng... mà là con đường dễ dàng nhất ^^

giờ học vẫn ổn thôi, đi học chủ yếu là để mình lấy thêm động lực thôi,trường có dạy cái gì đâu mà học :D, chủ yếu phải tự tìm hiểu thôi, trường chỉ cho mình cái ý chính vậy rồi có kiểm tra này nọ để có động lực mà học tìm hiểu chứ :binhsua14:

tớ lập topic ra để hỏi ý kiến mọi người!Tớ bỏ học theo MMO, bây giờ tớ làm MMO 1 tháng cũng đủ nuôi 1 con vợ và 1 con! nhưng tớ chỉ muốn học thêm kiến thức để phòng thân sau này thôI!

khâm phục cách kiếm tiền của bác... kiếm cái văn bằng j j bên CNtt ý bác nghe đâu học có 2 năm j đó e k để ý lắm :D sau đấy chắc đi xin đc việc :D

khâm phục cách kiếm tiền của bác... kiếm cái văn bằng j j bên CNtt ý bác nghe đâu học có 2 năm j đó e k để ý lắm :D sau đấy chắc đi xin đc việc :D
tớ thấy làm MMO cũng sướng hơn làm ngoài rồi! tự do mà luơng cũng cao! ( làm nhiều ăn nhiều ) nhưng cũng muốn có cái bằng mà phòng thân :D

1 bạn giàu thì đi học , 2 nghèo thì đừng học chi tốn tiền thế thôi :binhsua16: . Cái nghề cntt đấy làm mau giàu lắm .. nhưng cái bằng đại học thì ko ai nhận bạn vào làm để lương cao đâu . Muốn học cntt 1 là trường ở ngoài có bằng khủng , 2 là nhà giàu mở công ty hoặc đút lót vào làm
Hoặc bạn học nghề sửa chửa vi tính củng được . Chứ đút đầu vào cái cntt chỉ khổ thân thôi

Last edited by a moderator:
Thi đậu thì học đi bạn ơi. MMO không biết có theo được cả đời hay không. Mình SV năm cuối đây. Nhưng mà vẫn còn lập lờ chuyện tương lai

oài, theo học mấy trường chuyên về CNTT như APTECH nè, học 2 năm, muốn đi làm thì ra trường bảo đảm 90% có việc làm liền, muốn học lên cao thì có liên thông đại học quốc tế luôn, thời gian học lại linh động, sáng trưa chiều tối giờ nào cũng có lớp... có điều học phí hơi cao, học hết 2 năm thì tốn khoảng 40-50 chai đó , còn không thì học bên FPT cũng được đó bạn, chứ không cần nhất thiết phải học đại học đâu (vì vào đại học thì cũng chủ yếu tự học là chính chứ giáo viên dạy không bao nhiêu đâu, mà thời gian thì dài và gò bó...)

mềnh cũng 23 mới ra trường này. học xong chưa chắc đã có việc. đừng nói là học kém thì không có việc. có 1 số trường hợp muốn có chỗ đứng trong xã hội thì cần có chỗ dựa nữa cơ Zz.

thoai mai di anh zai,trong lop em co anh xinh nam 95 con lai 90 nm 2 nay`,em 93 nhe

MÌnh năm nay 22 tuổi rồi! trước đây có đi học đại học nhưng do kinh tế khó khăn nên mình đảnh bỏ để ở nhà học MMO!
Qua 3 năm làm MMO giờ mình cũng tích góp được 1 số tiền để tự lo cho mình và việc học!
NHưng sang năm học thì mình đã 23 tuổi rồi!
Bây giờ mình học thì có quá muộn ko ạ? các bác cho em ý kiến với!
Học là việc cả đời mà, vote 1 vé cho bác đi học nhé!

Đừng để sau này phải thốt lên 2 từ "Hối hận" em àh,Trong lớp anh có ông anh sinh năm 81 ,năm nay cũng mới tốt nghiệp đại học ở cái tuổi 32,ko phải là hiếm đâu.Chúc em thành công

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,874
172,956
Latest member
hehe6789

Most discussed of week

Most discussed of week

Back
Top Bottom