Tháng rút 4000$ từ paypal (ko phải lương, ko có hợp đồng) về bank thì có phải đóng thuế không?

mmomg

Newbie
Reactions
1
MR
0.188
Hello.

Mình làm mmo, mình làm game, hoạt hình free và nhận donate qua các nền tảng kiểu kickstarter, patreon, trung bình khoảng 4k$ một tháng về paypal, rồi mình rút về bank.

Vì thu nhập là nhận donate, không có hợp đồng cũng không phải tiền lương/ tiền công, nên mình chả hiểu phải đóng thuế ntn. Tìm trên google không thấy ghi gì. Vì nn không track được nguồn tiền trên paypal chả lẽ mình xàm là kiều hối miễn thuế thì cũng được à?

Bác nào có kinh nghiệm chỉ mình với ạ. Mình làm khoảng 2 năm rồi, một năm trở lại đây mới kiếm được chứ trước cũng bèo lắm, không thấy ai gọi gì, mà cứ lo ngay ngáy bị phạt chậm thuế.

Hay bác nào biết chỗ nào thuê luật sư rành mảng này thì chỉ cho mình biết với ạ.

Mình không có như cầu bán USD ạ, do có lần bán cho nick rửa tiền bị khóa acc rất mệt.

không cần đóng thuế nha. muốn giúp đất nước thì bạn ra khai thuế, còn ko thì kệ nó thôi chả ai quan tâm đâu. tháng kiếm vài chục k nó còn ko thèm kêu thì vài k nhằm nhò gì. còn nữa thì chia nhỏ bank ra thôi

không cần đóng thuế nha. muốn giúp đất nước thì bạn ra khai thuế, còn ko thì kệ nó thôi chả ai quan tâm đâu. tháng kiếm vài chục k nó còn ko thèm kêu thì vài k nhằm nhò gì. còn nữa thì chia nhỏ bank ra thôi
Tìm mãi không ra mình phải đóng bao nhiêu %, chả biết gì ra chỗ nộp thuế hỏi nó có chửi không nhỉ hay nó tìm hiểu giúp mình? 5 7% thì chủ động cho nhanh chứ mà nó lũy tiến đến mấy chục % thì chắc kệ.

Kệ sợ nó để mấy năm truy thu một phát chả biết phải nộp phạt nhiều ko :(

ông này bị hâm hay sao mà mở topic này . người ta né thuế còn không được ,còn ông lại tự nguyện đi nộp thuế. nó sờ đến thì hãng hay .còn tự mình đi nộp thuế thì không khác gì tự chui đầu vào rọ ,đã rơi vào tầm ngắm của bọn thuế thì mọi giao dịch trên tài khoản đều bị theo dõi giám sát ,không khác gì một phạm nhân

Last edited:
khỏi nhé, thuế nó bắt mấy ông chục tỷ thôi, còn sau bị bắt thì nộp thêm ít phí đóng muộn thôi

ông này bị hâm hay sao mà mở topic này . người ta né thuế còn không được ,còn ông lại tự nguyện đi nộp thuế. nó sờ đến thì hãng hay .còn tự mình đi nộp thuế thì không khác gì tự chui đầu vào rọ ,đã rơi vào tầm ngắm của bọn thuế thì mọi giao dịch trên tài khoản đều bị theo dõi giám sát ,không khác gì một phạm nhân
thì mình có bán usd được đâu phải rút thẳng về bank, làm sao né được thuế. Rút quá mức bao nhiêu đó là rơi vào tầm ngắm rồi còn gì, sớm muộn cũng bị chộp thì mình muốn nghiên cứu nộp đc thì nộp thui, cho tối yên tâm ngủ

thực tế thì thuế vẫn chưa thể quản lý/kiểm soát hết các kênh được, nên cứ thoải mái đi bạn, còn nếu tự giác thì tự kê khai.
mình tưởng nó cứ check tiền vào hàng tháng quá bao nhiêu củ là rơi vào tầm ngắm rồi chứ, nó cần gì check đến tận nguồn nào đâu

khỏi nhé, thuế nó bắt mấy ông chục tỷ thôi, còn sau bị bắt thì nộp thêm ít phí đóng muộn thôi
chục tỷ một tháng hay chục tỷ tổng vậy bác :)) chứ như này nó đợi chục năm sau em đủ chục tỷ nó phạt một phát chắc lòi *** :))

Tìm mãi không ra mình phải đóng bao nhiêu %, chả biết gì ra chỗ nộp thuế hỏi nó có chửi không nhỉ hay nó tìm hiểu giúp mình? 5 7% thì chủ động cho nhanh chứ mà nó lũy tiến đến mấy chục % thì chắc kệ.

Kệ sợ nó để mấy năm truy thu một phát chả biết phải nộp phạt nhiều ko :(
Thuế thu nhập cá nhân tính theo bật. Trong trường hợp cậu là 35% tổng thu nhập, đóng khoản 30tr tiền thuế. Tham khảo.

ông này bị hâm hay sao mà mở topic này . người ta né thuế còn không được ,còn ông lại tự nguyện đi nộp thuế
mình ko mua bán usd qua paypal nên chả có cách nào né cả
không sớm thì muộn cũng bị gọi nên muốn hỏi

Thuế thu nhập cá nhân tính theo bật. Trong trường hợp cậu là 35% tổng thu nhập, đóng khoản 30tr tiền thuế. Tham khảo.
mình làm khác gì đám youtuber, bán game appstore đâu, hội đó đóng có 7% mà mình tận 35% á
cái link bạn ghi là lương trên hợp đồng. mình đâu có lương hay hợp đồng gì đâu, mình muốn hỏi là cái đó đó

mình làm khác gì đám youtuber, bán game appstore đâu, hội đó đóng có 7% mà mình tận 35% á
cái link bạn ghi là lương trên hợp đồng. mình đâu có lương hay hợp đồng gì đâu, mình muốn hỏi là cái đó đó
Thu nhập cá nhân là tính theo số tiền mình thực nhận, chả liên quan gì đến hợp đồng cả. Nếu có hợp đồng thì công ty đóng bảo hiểm này nọ trừ tiền ra lương net. nếu lương net rơi vào bật 7 thì cũng phải đóng 35% như bình thường.
Còn bên youtuber, appstore có thể là trả thuế theo doanh nghiệp. có những khoản riêng đã được lách đi. Gọn nhất là cứ đem nguồn riêng gọp vào nguồn chung rồi tính thuế giảm trừ.

thì mình có bán usd được đâu phải rút thẳng về bank, làm sao né được thuế. Rút quá mức bao nhiêu đó là rơi vào tầm ngắm rồi còn gì, sớm muộn cũng bị chộp thì mình muốn nghiên cứu nộp đc thì nộp thui, cho tối yên tâm ngủ
=))) người ta tháng 10-20-30k tối còn đi ngủ ngon hơn bạn mà ko phải đống đồng cắt thuế nào, b lo xa thế

Mình biết có vài người thu nhập 200tr>2tỷ/tháng người ta kiểu thuế là clgt wtf?

tháng 4k thì cứ mỗi tuần bán cho mấy người thu mua pp ấy b, nhận tiền tươi thóc thật, ăn ngon ngủ yên

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,044
169,421
Latest member
hoanganhvu109

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week