Nhật ký thử thách trade quỹ MFF - My Forex Funds

Lệnh #10: ema cross.
Screenshot_2023-02-13-07-36-04-821_com.tradingview.tradingviewapp.jpgScreenshot_2023-02-13-07-35-55-777_net.metaquotes.metatrader4.jpgScreenshot_2023-02-13-07-35-58-974_net.metaquotes.metatrader4.jpg

Do cặp này ngược với các cặp khác, indicator em tự code chỉ tính size cho các cặp thuận như eu, gu. Em tính sai size lệnh, nhầm lên gấp 6.
Lệnh đã bị stoploss, lỗ 3%.
View attachment 212071View attachment 212072

Bác lại tâm lý rồi, vào lệnh lớn quá, như thế này lại thêm tâm lý để gỡ rồi

Không phải em muốn gỡ đâu bác. Em tính nhầm size lệnh đó ạ. Nhưng vì tín hiệu đẹp quá nên em bảo cứ giữ tiếp. Chứ em ko chủ đích đánh to như vậy để gỡ đâu ạ.

Cơ mà bác nói không sai ạ. Tâm lý dễ muốn gỡ là có đó ạ.

mình thấy bạn nên thống kê lại phương pháp của mình chuỗi thua liên tục bao nhiêu lệnh, rồi tỉ lệ winrate pp như thế nào, mình thấy hiện tại, tỉ lệ winrate của bạn tầm 30-40% mà tỉ lệ RR hơi thấp

mình thấy bạn nên thống kê lại phương pháp của mình chuỗi thua liên tục bao nhiêu lệnh, rồi tỉ lệ winrate pp như thế nào, mình thấy hiện tại, tỉ lệ winrate của bạn tầm 30-40% mà tỉ lệ RR hơi thấp
Em có thống kê đầy đủ đó bác.
Chắc bác đang nhắc đến pp 1 của em: EMA cross. Cái đó winrate cỡ 35%, nhưng RR trung bình cao chứ không phải thấp.
Cái chính em không tuân thủ đều đặn nên các bác không thấy được sự liên tục của nó.

Em có dữ liệu của hơn 1000 lệnh, từ tháng 7/2020 đến giờ, cho khung M15. Bác nhìn thấy các ô khoanh tròn bác sẽ thấy ví dụ vài lệnh có RR không hề tệ. Thậm chí trong lịch sử, số lệnh trên 10R cũng đến tận 26 lệnh.

Từ 5R đến 10R cũng đến 50 lệnh.

Bác có thể nhìn kết quả từng tháng với số R tương ứng nếu tuân thủ đầy đủ.

Nhưng vấn đề ở đây vẫn là câu chuyện tuân thủ kỷ luật chứ ko phải vấn đề phương pháp bác ạ.
À mà quay lại phương pháp thì từ khi cầm live acc này là 12 ngày em chưa vi phạm kỷ luật của pp ema cross 1 lần nào. Nó đang rơi vào đoạn ko thuận lợi của phương pháp.

Còn lệnh hôm qua thuộc pp thứ 2: mô hình giá (đỉnh đáy, vai đầu vai).
Phương pháp này em đánh thuần theo sách của Bulkowski nên gần như không có gì phải bàn, ông ý chỉ lấy RR cỡ 1:1, thắng được là do winrate. Thực tế phương pháp này winrate cũng cao hơn nhiều so với EMA cross.
Cái lệnh hôm qua em vào sai size lệnh do lúc thấy có tín hiệu em mở máy tính ra tính size lệnh bằng tay. Còn bình thường em có indicator hỗ trợ tính size lệnh chuẩn và nhanh. 3 pp tương ứng với 3 ô khoanh tròn tính size lệnh nhanh như trên. Tuy nhiên các công thức tính cho pp 2 em mới làm cho các cặp chính dạng XU như XAUUSD, BTCUSD, GU, EU. Còn cặp UJ nó ngược lại em chưa viết lại công thức nên hôm qua tính tay có chỗ bị lúng túng.

Cái này là cái sai do chưa chuẩn bị trước quy trình tính toán, chứ không liên quan đến phương pháp.
Cái sai thứ 2 là đã vào lệnh lớn là sai nhưng lúc đó không cắt ngay, bị bias vì tín hiệu quá đẹp (lâu lắm mới thấy mô hình 2 đỉnh cân vậy ở cặp UJ), nên em quyết định giữ lệnh tiếp.

Chung quy lại vẫn là câu chuyện thi hành kỷ luật và sự chuẩn bị chu đáo cho quá trình trading đến đâu.

Còn phương pháp 3 (SMC stophunt) từ đầu lúc cầm live đến giờ chưa có lệnh, em tiếp tục chờ.

Chắc bác đang nhắc đến pp 1 của em: EMA cross. Cái đó winrate cỡ 35%, nhưng RR trung bình cao chứ không phải thấp.
Cái chính em không tuân thủ đều đặn nên các bác không thấy được sự liên tục của nó.
View attachment 212082

Em có dữ liệu của hơn 1000 lệnh, từ tháng 7/2020 đến giờ, cho khung M15. Bác nhìn thấy các ô khoanh tròn bác sẽ thấy ví dụ vài lệnh có RR không hề tệ. Thậm chí trong lịch sử, số lệnh trên 10R cũng đến tận 26 lệnh.
View attachment 212083

View attachment 212084

View attachment 212086

Nhưng vấn đề ở đây vẫn là câu chuyện tuân thủ kỷ luật chứ ko phải vấn đề phương pháp bác ạ.
À mà quay lại phương pháp thì từ khi cầm live acc này là 12 ngày em chưa vi phạm kỷ luật của pp ema cross 1 lần nào. Nó đang rơi vào đoạn ko thuận lợi của phương pháp.

Phương pháp này em đánh thuần theo sách của Bulkowski nên gần như không có gì phải bàn, ông ý chỉ lấy RR cỡ 1:1, thắng được là do winrate. Thực tế phương pháp này winrate cũng cao hơn nhiều so với EMA cross.
Cái lệnh hôm qua em vào sai size lệnh do lúc thấy có tín hiệu em mở máy tính ra tính size lệnh bằng tay. Còn bình thường em có indicator hỗ trợ tính size lệnh chuẩn và nhanh. 3 pp tương ứng với 3 ô khoanh tròn tính size lệnh nhanh như trên. Tuy nhiên các công thức tính cho pp 2 em mới làm cho các cặp chính dạng XU như XAUUSD, BTCUSD, GU, EU. Còn cặp UJ nó ngược lại em chưa viết lại công thức nên hôm qua tính tay có chỗ bị lúng túng.

View attachment 212088

Cái này là cái sai do chưa chuẩn bị trước quy trình tính toán, chứ không liên quan đến phương pháp.
Cái sai thứ 2 là đã vào lệnh lớn là sai nhưng lúc đó không cắt ngay, bị bias vì tín hiệu quá đẹp (lâu lắm mới thấy mô hình 2 đỉnh cân vậy ở cặp UJ), nên em quyết định giữ lệnh tiếp.

Chung quy lại vẫn là câu chuyện thi hành kỷ luật và sự chuẩn bị chu đáo cho quá trình trading đến đâu.

Còn phương pháp 3 (SMC stophunt) từ đầu lúc cầm live đến giờ chưa có lệnh, em tiếp tục chờ.
Hôm nay em sẽ code thêm quả tính size lệnh cho cặp UJ vào trong indicator. Em code ngu nên chơi trò dàn hàng size lệnh ra như thế kia.

View attachment 212082

View attachment 212083

View attachment 212084

View attachment 212086

View attachment 212088

nhìn thống kế bac chuyên nghiệp quá, đều dùng 1 làn nhiều pp vậy để loạn lắm bác,vì pp nào cũng dính phải chuổi thua liên tục, nhiều lúc dùng pp 1 thua liên tục 5 lệnh chẳng hạn, đến lệnh thứ 6 nó thuộc pp 2 lại vào dính phải chuổi thua của pp2.. như vậy nhiều lúc lại tâm lý, nếu chỉ dùng 1 pp thì sẽ khác.hi

nhìn thống kế bac chuyên nghiệp quá, đều dùng 1 làn nhiều pp vậy để loạn lắm bác,vì pp nào cũng dính phải chuổi thua liên tục, nhiều lúc dùng pp 1 thua liên tục 5 lệnh chẳng hạn, đến lệnh thứ 6 nó thuộc pp 2 lại vào dính phải chuổi thua của pp2.. như vậy nhiều lúc lại tâm lý, nếu chỉ dùng 1 pp thì sẽ khác.hi
Vâng em biết trường hợp bác nói.
Vậy nên khi chọn các phương pháp kết hợp với nhau thì cần chọn 1 phương pháp có winrate cao, RR thấp kết hợp với 1 phương pháp có winrate thấp, RR cao.
Em có 2 phương án cho trường hợp này:
- 1 là giảm thiểu chuỗi thua tối đa của 1 phương pháp, việc này em đã, đang và vẫn tìm thêm cách để cân đối. Nhưng nó cũng dần đến tới hạn, nên cách này sẽ không triển khai thêm được.
- 2 là giảm rủi ro trên 1 lệnh cho tất cả các phương pháp, từ đó thì sẽ kéo dài được chuỗi thua hơn trong khi max. drawdown vẫn vậy.
Dĩ nhiên vẫn sẽ có trường hợp giao thoa bởi lúc chuỗi thua tối đa của pp1 với chuỗi thua tối đa của pp2, nên giải pháp đa dạng các cặp và không có tương quan giữa các cặp với nhau sẽ hạn chế việc này ạ.

Vâng em biết trường hợp bác nói.
Vậy nên khi chọn các phương pháp kết hợp với nhau thì cần chọn 1 phương pháp có winrate cao, RR thấp kết hợp với 1 phương pháp có winrate thấp, RR cao.
Em có 2 phương án cho trường hợp này:
- 1 là giảm thiểu chuỗi thua tối đa của 1 phương pháp, việc này em đã, đang và vẫn tìm thêm cách để cân đối. Nhưng nó cũng dần đến tới hạn, nên cách này sẽ không triển khai thêm được.
- 2 là giảm rủi ro trên 1 lệnh cho tất cả các phương pháp, từ đó thì sẽ kéo dài được chuỗi thua hơn trong khi max. drawdown vẫn vậy.
Dĩ nhiên vẫn sẽ có trường hợp giao thoa bởi lúc chuỗi thua tối đa của pp1 với chuỗi thua tối đa của pp2, nên giải pháp đa dạng các cặp và không có tương quan giữa các cặp với nhau sẽ hạn chế việc này ạ.
- Mình thấy bác đang đi nhầm hướng, không nên nhắm vào win rate, R:R cao hay thấp, càng không nên suy nghĩ gì về chuỗi thua - thắng hay tăng - giảm rủi ro cho từng lệnh... tất cả những thứ đó chỉ là chuyện nhỏ nhặt, quan tâm vào đó sẽ không giúp bác cải thiện pp giao dịch của mình đâu.

- Điều quan trọng nhất bác cần suy nghĩ là: cấu trúc thị trường hình thành ở thời điểm vào lệnh theo phương pháp giao dịch cụ thể đó (hình dạng của nến, tổ hợp nến, mức giá, cản...). Hãy cố gắng tổng hợp và tìm kiếm một cấu trúc chung mà theo đó ở những lệnh thắng thường lặp lại đúng hình dạng cấu trúc đó ở thời điểm vào lệnh còn lệnh thua thì không. Từ đó bác có thể lựa chọn chỉ vào lệnh khi cấu trúc thị trường của pp đáp ứng đúng, còn không thì bỏ qua dù có tín hiệu vào lệnh cơ bản theo pp. Khi đó thì tất cả những vấn đề nhỏ nhặt ở trên cũng sẽ tự nhiên được giải quyết.

- Thị trường luôn có dấu vết để lần theo, là sự lặp lại quá khứ, cho nên một trader giỏi là biết tìm kiếm một cấu trúc ổn định theo thời gian trong pp và phong cách giao dịch của mình, nó áp dụng được cho mọi cặp, đó là tiền đề cho sự thành công của một trader: cố gắng đơn giản hóa chứ đừng phức tạp hóa pp giao dịch.

- Chúc bác thành công!

Em thấy bác thống kê rất tỉ mỉ chi tiết cả mấy năm
Chứng tỏ bác cũng khá kỉ luật, nhưng mà nó lại ko mang lại nhiều kết quả cho hiện tại
Nên em nghĩ bác cũng nên suy xét việc ghi lại thế nào cho đỡ mất thời gian mà vẫn hiệu quả

chủ thớt đợt này chắc toang nữa rồi, đánh toàn trên 1lot, đang âm 8%, nếu bác đánh mỗi btc thì nên đánh khung lớn hạn chế vào lệnh vì thật ra btc ít sóng hơn bên forex, chơi kiểu bác thớt thì nên chơi giải trí thôi, suốt đời cũng không kiếm tiền được từ thị trường, bác nên chuyển qua con vàng đánh kết hợp quản lí vốn thật chặt mình nghĩ sẽ hiệu quả hơn

chủ thớt đợt này chắc toang nữa rồi, đánh toàn trên 1lot, đang âm 8%, nếu bác đánh mỗi btc thì nên đánh khung lớn hạn chế vào lệnh vì thật ra btc ít sóng hơn bên forex, chơi kiểu bác thớt thì nên chơi giải trí thôi, suốt đời cũng không kiếm tiền được từ thị trường, bác nên chuyển qua con vàng đánh kết hợp quản lí vốn thật chặt mình nghĩ sẽ hiệu quả hơn
Vàng cũng chả khác gì btc đâu bác
Mình hiện tại chỉ đánh mấy cặp chính thì thấy ổn hơn, biên độ giao động vừa phải nên ít bị sốc
Thấy đánh nhỏ nhỏ thì lãi ổn, cũng ko dám phang to nữa

Vàng cũng chả khác gì btc đâu bác
Mình hiện tại chỉ đánh mấy cặp chính thì thấy ổn hơn, biên độ giao động vừa phải nên ít bị sốc
Thấy đánh nhỏ nhỏ thì lãi ổn, cũng ko dám phang to nữa
Khác xa nha bạn, vàng hầu như ngày nào cũng có sóng, biên độ dao động tùy phiên, đánh vàng thì nên cắt lệnh trước khi ra tin.

Mỗi người mỗi phương pháp thôi, mình thì thấy mình không hợp với Gold, Stock và Oil chút nào

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,640
170,743
Latest member
Bitscreener

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom