Waiting for Answer Nghi án user: utgia (đóng BH 10 triệu) có thể là Scam

Status
Not open for further replies.

kinggalaxy

Junior
Reactions
341
MR
0.003
Kính Thưa BQT forum, kính thưa toàn thể member!
Tôi là 1 thành viên hoạt động trong forum cũng đã lâu, tuy giờ không còn liên quan đến forum về công việc làm ăn nữa. Nhưng mmo4.vn luôn là ngôi nhà thứ 2 của tôi, là cái nôi giúp tôi ăn học suốt 4 năm đại học, vì vậy tôi luốn mong muốn các member cũng như BQT của forum luôn luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và hơn thế nữa là phải cùng nhau giữ gìn Mmo4.vn thật trong sạch, công bằng và văn minh. Chính vì vậy mà hôm nay tôi trở lại và muốn trình bày một việc cụ thể như sau:

Ngày 14/2 xuất hiện 1 topic Repostscam: http://mmo4me.com/threads/moi-tim-dc-1-thang-scam-fake-nick-vnfxrebates.156651/
Qua quá trình nghiên cứu và đánh giá, rất nhiều member chúng tôi nhận định rằng user: utgia có liên quan đến vụ việc này. Nhưng do 1 số nhận định không chính xác của mod nên đã quyết định close topic vì lí do: " do utgia để sai yahoo và chưa có thiệt hại gì". Sau khi được sự đóng góp của các thành viên vì chưa thể sáng tỏ nên mod đã mở lại topic để cho utgia vào làm rõ mọi chuyện. Nhưng phải rất lâu sau utgia mới chịu vào đối chất và chỉ nói những câu hiển nhiên, đôi khi còn giả nai để tránh bị nghi ngờ. utgia cũng đã nói: " đang nhờ Mod tìm hiểu thêm về vụ này" nhưng từ đó đến giờ chúng tôi chưa thấy có 1 mod nào đứng ra thụ lý vụ việc. Điều đáng nói ở đây là:
Thứ nhất: Liệu rằng có 1 sự thiếu công bằng ở BQT không?
Thứ 2: Vụ việc của utgia chưa được làm sáng tỏ, nếu phớt lờ đi thì liệu rằng thành viên có BH này nếu là Scam thì hậu quả sẽ như nào?
Thứ 3: Các member khi đã hoạt động tại forum thì nên đóng góp ý kiến thẳng thắn với BQT, đừng nên chỉ chú tâm vào công việc của mình quá mà quên đi cái trách nhiệm với con thuyền mình đang đi. Nếu như thuyền lật thì lấy gì ta đi tiếp.

Cuối cùng tôi xin phân tích lại vụ việc có liên quan tới utgia như sau:

Việc thứ nhất: User: utgia sau khi đóng bh và hoạt động giao dịch trên forum khá uy tín có yahoo là: vnfxrebates
Vào ngày 14 /2 thì user: utgia đã thay đổi yahoo trong porfile thành: vnfxrsebates, điều này làm member tưởng nhầm rằng yahoo: vnfxrsebates là yahoo thật của utgia. Và cũng thật tình cờ đến bất ngờ là sau khi đổi thành yahoo facke (vnfxrsebates) thì lúc đó volong cũng bị yahoo: vnfxrsebates pm. Điều này trùng hợp đến kỳ lạ.

Việc thứ 2 rất đáng lưu ý: Khi yahoo vnfxrebates ( yahoo thật nhưng lại không phải yahoo trong profile do đã bị thay đổi ) pm volong: Bạn cần hỗ trợ gì?
Vì bị thay đổi trong profile nên volong tưởng đây là nick facke và gửi tool check ip của google, kết quả nhận được là IP: 42.119.7.15
Một lúc sau yahoo vnfxrsebates ( yahoo facke nhưng lại là yahoo hiển thị trong proflie user utgia ) pm volong: Đậy cậu
Và tiện tay volong check luôn cả ip của yahoo này, kết quả nhận được là IP: 42.119.210.1
Nhìn vào 2 giải ip trên có thể nhận định rằng đó là cùng 1 model. Và chắc chắn hơn nữa, mod legialoc đã check cả 2 ip trên thì đều thấy có user: utgia sử dụng. Tất cả sự việc đều được nói rõ ở topic này do nhận định của các member: http://mmo4me.com/threads/moi-tim-dc-1-thang-scam-fake-nick-vnfxrebates.156651/ Mong BQT xem xét rõ ràng hơn

Trên đây là 1 số ý kiến đóng góp của tôi với mong muốn phát triển forum, tất cả lập luận đều dựa trên bằng chứng xác thực và đánh giá khách quan chứ không có ý trù oán ai. Vậy mong member, BQT và một số người có liên quan xem xét hợp lý. Thân!

Mình cũng ko hiểu sao mấy lão service lão nào cũng thích đặt nick yahoo thật dài, thật đẹp, thật hoành tráng làm gì cho dễ fake nhỉ, sao ko đặt ngắn ngắn thôi thì bố thằng nào nó fake dc. Vụ này thì có ít mùi tanh, nhưng làm gì bây giờ, chứng cứ vẫn còn mơ hồ quá:rolleyes:

Mình cũng ko hiểu sao mấy lão service lão nào cũng thích đặt nick yahoo thật dài, thật đẹp, thật hoành tráng làm gì cho dễ fake nhỉ, sao ko đặt ngắn ngắn thôi thì bố thằng nào nó fake dc. Vụ này thì có ít mùi tanh, nhưng làm gì bây giờ, chứng cứ vẫn còn mơ hồ quá:rolleyes:
Thế này còn mơ hồ gì nữa, Chính vì muốn khẳng định chắc chắn hơn cái mơ hồ nên mới có topic này. Các mod trước đây làm việc thì check đc ip của scam là band ngay vậy sao vụ này có ip scam lại k band là sao?

Thế này còn mơ hồ gì nữa, Chính vì muốn khẳng định chắc chắn hơn cái mơ hồ nên mới có topic này. Các mod trước đây làm việc thì check đc ip của scam là band ngay vậy sao vụ này có ip scam lại k band là sao?
Mình quên vụ ip trong 4rum, vậy là rõ ràng rồi, 10tr bh của utgia giờ tính sao ta :D

Mình quên vụ ip trong 4rum, vậy là rõ ràng rồi, 10tr bh của utgia giờ tính sao ta :D
Theo ý mình chắc chắn là phải band còn vụ 10tr đó thì là phải trả họ thôi vì dù gì thì đó cũng là t người ta, có thể nói là phạt hay gì đó thì chắc chỉ có shin mới quyết định đc và cũng chỉ là 1 phần nhỏ thôi!

theo tôi nên để khoảng 1 tuần để xem có ai thông báo scam hay thiệt hại từ 2 nick đó ko? nếu ko thì hoàn trả BH và ban lun cái nick la xong. chứng cứ chưa phải 100% nên ko thể kết luận dc. còn nếu có thì theo rule thui

vụ này bên topic vẫn chưa đưa ra kết luận mà nhỉ? Nếu thực có ý định fake nick để đi scam nhưng không có bằng chứng ai bị scam thì cũng khó mà đụng đến 10tr bảo hiểm Forum không thể ngang nhiên lấy đi tiền bảo hiểm của người khác. Vụ này sẽ được BQT xem xét lại và xử lý mọi ý kiến qua topic bên kia nhé! topic này close

Mọi ý kiến đóng góp hay cung cấp thêm bằng chứng các bạn cứ update ở topic cũ giúp mình nha!
Topic cũ: http://mmo4me.com/threads/moi-tim-dc-1-thang-scam-fake-nick-vnfxrebates.156651/

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Announcements

Forum statistics

Threads
419,687
171,776
Latest member
Pitbull
Back
Top Bottom