SCAM Hôm nay tâm trạng vào đây xả chút gió

bỏ ra 3 tháng liên tục leech bài như con trâu , đc tầm 10 => 20k bài các loại thì cứ cắm auto trên vps cũng có tiền , nhưng vẫn phải có cái bằng ĐH , liệu PTU có tồn tại cả đời bạn ?

Mình củng đã và đang học đại học,bị học lại 1 năm vì mê chơi VLTK,h ở lại thêm 1 năm nữa vì mê PTU.Bây h đang cố gắng cày cuốc năm sau có tiền học tiếp.Bạn bè ra trường đi làm hết rùi còn mỗi mềnh còn lông bông.Vô dụng quá:(((

haha, thế mấy bác ko nghĩ mấy thằng du học cũng gái gú với game à... nhà đã có điều kiện dễ gì không có tâm lý ỷ lại
Đây là quan điểm mỗi người, ai cũng có lý cả...
quyết tâm đi tới cùng là được
ĐH VN cũng nhiều loại bạn à, lớp mình nhiu đứa giỏi cày như trâu, ai bảo ko lo học...
còn bảo tụi nó ko biết ptu thì mỗi ngừoi chuyên 1 ngành, xa hội này là vậy. k có ai học Đh sao xã hội tiến bộ lên được, bạn bảo Vn chỉ đào tao cấp 3 xong quăng ra ngoài xã hội làm gì tiếp đây
thật sự đọc mấy câu bác Kakalot88 thấy cũng hơi bức xúc, được cái đồng ý vụ công an Vn thôi...
với mình thì MMo để kiếm thêm tiền trang trải học hành ... và vote cho câu cuối cung của bạn gialoui
Nếu như sau này các bạn thành tài đi làm có tiền công + tiền PTU nữa = giàu to

Last edited by a moderator:
Học là chính các bạn ạ, PTU cũng chỉ là phụ. Sau này lên ĐH các bạn còn thiếu gì thời gian tìm hiểu :) Nếu như sau này các bạn thành tài đi làm có tiền công + tiền PTU nữa = giàu to :))
ok. rất hợp với ý mình :binhsua30:. Lúc làm sinh viên thì vừa đi học vừa làm PTU làm tàn tàn đủ tiền thêm vào tiền gửi từ nhà. ra trường đi làm có tiền lương lại cộng thêm PTU tàn tàn nghề tay trái đủ khả năng tạo vốn sau này. Lúc đó lại có vốn có kiến thức tiếp tục mơ ước :binhsua56:

Học là chính các bạn ạ, PTU cũng chỉ là phụ. Sau này lên ĐH các bạn còn thiếu gì thời gian tìm hiểu :) Nếu như sau này các bạn thành tài đi làm có tiền công + tiền PTU nữa = giàu to :))
Lấy ngắn nuôi dài thoy :D mmo cứ tèn tèn 1 tháng 3-4 tr đủ tiền xài + bao gái =)) nhưng học vẫn phải học ...

Mình cũng từng học đại học, và cũng tham gia PTU nên xin có chút ý kiến thế này:

Những bạn nào thấy PTU là đủ, chẳng cần học làm gì có vẻ hơi phiến diện. Đành rằng có thể kiếm nhiều tiền, thậm chí rất nhiều tiền với PTU. Nhưng PTU (đặc biệt là PTU 3x) tuy không phải là mảng "đen", nhưng dù muốn dù không vẫn phải thừa nhận là mảng "xám". Vì ai chiến PTU cũng biết, nó dính đến vấn đề bản quyền. Vấn đề bản quyền bây giờ làm chưa chặt, một thời gian nữa làm chưa chặt, còn sau này thì sao? Vả lại số người kiếm được nhiều, rất nhiều với PTU thì lại ít, rất ít ^^

Nói vậy không phải mình coi thường PTU. Bản thân mình đã bỏ học đại học để theo con đường PTU (Khi đó mình đang là SV năm thứ 4). Đã có người nói mình ngu, chỉ thấy cái lợi trước mắt mà không nghĩ đến lâu dài. Nhưng những bạn nghĩ PTU chỉ là ngồi cắm mặt vào cái máy tính mười mấy tiếng đồng hồ một ngày để tháng nhận vài triệu hay 1-2 chục triệu (mức thu nhập mà theo các bạn nghĩ, khi học đại học ra trường sẽ không mất quá nhiều thời gian để đạt được), nghĩ những người tham gia PTU sẽ không có mối quan hệ bạn bè, mất dần khả năng giao tiếp trong xã hội... thì các bạn cũng phiến diện chẳng kém.
Ai đang học đại học mà gia đình không có tiền, không quen biết, phải chạy chọt từng ngày để có tiền cho con theo học mà chẳng mang suy nghĩ, chẳng lo sợ về việc sau khi ra trường có xin được việc không, sẽ xin việc ở đâu, mức lương thế nào... Đừng nghĩ cứ học giỏi, cầm tấm bằng loại ưu ra trường là dễ dàng kiếm được việc làm, là sẽ giàu, sẽ nên ông nọ bà kia. Cái "bánh vẽ" đấy chỉ do các bạn và một số người tưởng tượng ra thôi.
Tất nhiên, có những tài năng thực sự có thể làm được điều đó, nhưng mà đó là số ít thôi. Họ đi lên từ hai bàn tay trắng, mình thực sự rất khâm phục ^^
Còn có những người. gia đình có tiền, có địa vị, có quen biết, họ chỉ cần học xong, có tấm bằng ĐH là có việc làm, có thu nhập... mình không bàn đến. Sướng từ trong trứng sướng ra rồi, không hiểu nỗi khổ của "con nhà nghèo".
Mình bỏ học ĐH vì hiểu thế nào là "nghèo đi đôi với hèn". Xã hội bây giờ là vậy, không ít thì nhiều. Mình không muốn phải nói dối "bố mẹ cháu không có nhà" khi hết tiền đóng tiền điện, nước, mình không muốn thấy mẹ giấu nước mắt dắt mình xa ra khỏi mấy quầy bán đồ ăn, mình không muốn thấy chị mình đi làm bị người khác chén ép bắt nạt. Để chứng minh con đường mình lựa chọn là đúng, mình có cách nào khác là phải kiếm thật nhiều tiền. Ban đầu 3k$/tháng với mình là chưa đủ, vì mình phải trả nợ, số nợ mà cha mẹ dùng để xin việc cho chị (SV ĐH mới ra trường), để lo cho mình học ĐH trên HN, để trang trải cuộc sống hàng ngày... Sau nửa năm thì mọi khoản nợ đã trả xong, điều mà nếu cứ tằng tằng học ĐH, ra trường, xin việc, tích lũy dần... thì chẳng biết bao giờ mình mới làm được.
Mình bỏ học ĐH nhưng không "bỏ học". Mình cũng học được nhiều từ PTU, từ MMO, số tiền từ PTU mình dành ra một phần để theo học ngành mình yêu thích, học ở những trung tâm đào tạo quốc tế, nơi mình đem tiền đi học để lấy kiến thức, để làm việc, chứ không phải để nuôi thầy cô. Một ngày dành 3-4 tiếng cho MMO, còn lại là đi học, chơi, chăm sóc gia đình. Chắc cũng không đến nỗi "ngồi máy tình hùng hục như trâu làm chả biết gì nhiều những sự việc cuộc sống đang diễn ra ngoài máy tính." bạn ng0c4nh nhỉ ^^

@chủ topic: Đừng bi quan. Mình tuy mới 22 tuổi nhưng cũng đã gặp nhiều nghịch cảnh trong cuộc sống, chưa bao giờ bỏ cuộc và sẽ không bao giờ bỏ cuộc. Chúc bạn và mọi người kiếm được nhiều $, và biết cân bằng giữa PTU với cuộc sống bên ngoài, sống "vui - khỏe - có ích" ^^

Sao lại coi thường ĐH VN thế nhỉ? ;)) Vậy những người đi thi Olympic quốc tế mang lại vinh quang cho VN thì lấy ở đâu? Không lẽ toàn lấy những thằng đầu đường xó chợ? ;))

mình có ông anh học Đại Học Cơ Khí ra trường được hơn 1 năm rồi , hỏi ổng sao không di làm mà ở nhà chơi hòi vậy !! ổng nói làm làm mẹ gì ! ờ nhà ngày kiếm gần 100$/day . hơn 1 năm anh ấy đã dòn được 1 số tiền hơi bị vkl , 2 tỉ vnd ... :|
có thằng mẹ nào học đại học ra làm 1 năm tích góp được như vậy không nhỉ :))
PTU dành cho người chịu khó và cần cù .. ! ^O^

nói cũng đúng !! có bằng đại học mày làm được 100chai/ tháng thì ai cũng sẽ đi học !! hãy kiếm ra con đường riêng cho chính mình !! mình đang học Đai học công nghệ thông tin !! xin lỗi chứ học năm 3 rồi éo biết cái ****** gì hết , biết đc cài win là xong, máy bị gì vậy anh >> cài win di em . =))

Đại học ở VN cũng có 3, 7 loại, sinh viên đi học cũng thế. Ko thể vơ đũa cả nắm.
1. Điều căn bản là người học có muốn học hay ko? cho dù học phải trường ĐH có chất lượng ko cao cho lắm.
2. Tấm bằng đại học chỉ là cái cơ sở để người ta đánh giá sơ qua trình độ của 1 người.
Khi bạn đi xin việc: KO TÍNH VIỆC CHẠY CHỌT NHÉ
- nhân sự sẽ dựa vào các tấm bằng, chứng chỉ, tờ chứng nhận thời gian làm việc ở các công ty khác... để gọi ứng viên đi phỏng vấn
- Phỏng vấn: lúc này người ta mới tìm hiểu năng lực thật sự
- Thử việc: có làm được như đã nói ko

Mình quen vài người trong công ty cũ, họ có năng lực thật sự, nhưng ko thể xin việc được ở 1 số công ty khác, chỉ vì ko có bằng cấp gì hết.
Công ty tuyển ko đơn thuần là năng lực mà đòi hỏi cả bằng cấp. Theo chủ thớt, thì TOI CƠM RỒI

TIỀN: đúng là nhiều người học ĐH ra, $ ko đủ tiêu ko bằng mấy thèn lao động, buôn bán...
Nhưng họ được gì??? Xin thưa: mối quan hệ xã hội tốt, trình độ được nâng cao theo thời gian...: CÓ LẼ VỚI CHỦ THỚT THÌ VẤN ĐỀ NÀY LÀ ĐỒ BỎ

NHƯNG CON ĐƯỜNG HỌC VẤN LÀ CON ĐƯỜNG THÀNH CÔNG => THOÁT KHỎI NGHÈO ĐÓI, TỆ NẠN...

Tớ cũng xin có vài dòng tâm sự cùng các bạn :)
tớ học ko đên nỗi tệ, tớ cũng đang học đại học ngành IT, tớ vào PTU ko phải là để kiếm tiền ăn chơi mà chỉ là vì cuộc sống gia đình thay đổi, tớ phải nghĩ cách xoay sở kiếm tiền nuôi thân..
...hồi trước lúc giá mọi thứ còn rẻ 1 tuần bố mẹ tớ cho bèo nhất cũng 400k tiền ăn đối với 1 sinh viên như thế là ngon rồi nên chẳng bao giờ nó có khái niệm là làm thêm kiếm tiền.
Rồi vào khoảng tháng 5 năm ngoái bố tớ đột nhiên đổ bệnh không thể làm việc được nữa, mặc dù bố mẹ ko cắt giảm tiền tiêu vặt nhưng tớ cũng thấy ngậm ngùi. Lúc đó, tớ mới thấy mình thấy mình thật vô dụng. Mãi đến tận trước tết vừa rồi tớ mới nghĩ ra việc kiếm tiền online với hy vọng kiếm được tiền để bố, mẹ khỏi gánh nặng, suốt hơn tháng dòng chơi PTC với mức thu nhập chết đói tớ tìm đủ mọi công việc, từ gõ captcha đến đánh máy nhưng ko việc nào thấy hợp với mình. Rồi mấy đứa bạn học cùng mách tớ chơi PTU. Lại đến với PTU là cả 1 quá trình từ ngày ấy tới bây giờ mặc dù chưa paid được đồng nào nhưng tớ vẫn quyết tâm theo đuổi tới cùng, thú thực chưa từng có việc nào khiến tớ kiên trì được như vậy, trước đây là vì bố mẹ giờ thì bố tớ mất rồi, tớ cố gắng vì mẹ tớ, cứ nghĩ đến việc mẹ làm còng lưng ở nhà cóp nhặt từng đồng để có tiền cho tớ ăn học thì tớ càng quyết tâm hơn. Do học kỳ vừa rồi học tới 38 tiết/tuần nên hầu như thời gian để đầu tư vào PTU ko có, tớ chỉ có thể tranh thủ vài tiếng buổi tối để tìm hiểu và lùng các forum, mấy tháng đó bị thiếu ngủ đến nỗi mắt lúc nào cũng sưng húp, thậm chí có lần đang ngồi máy tính mà ngủ gục lúc nào ko hay nhưng tớ ko thể bỏ cuộc vì ko còn lựa chọn. Tiền bố mẹ cho ăn hàng tuần tớ cố gắng chắt bóp để dành lấy tiền mua auto với niềm tin nhất định mình sẽ làm đựoc..... giờ chơi các host chỉ kiếm tầm 0.5$/ngày nhưng tớ tin sớm thôi tớ sẽ thành công.

Các bạn chúc cho mình thành công với nhé !!
Thanks for reading!!!

Các bạn nói có bằng Đại Học ko làm được nhiều tiền như PTU thì cũng ko đúng :) Ví dụ như ở nhà mình có 2 ông chú cũng tốt nghiệp ĐH thành tài đó, giờ đi làm lương 1 tháng gần 1k - 2k $$ '_______' Mấy ông này cũng giỏi CNTT nữa, nếu mấy ổng chịu bỏ chút thời gian buổi tối kiếm thêm từ PTU chắc cũng giàu sụ :)

Announcements

Forum statistics

Threads
419,487
171,535
Latest member
longsonic200

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back