Ask Hỏi về mua VPS bên interserver về làm sever stream cho web phim?

Đọc comment mà chết cười với ông, không biết thì đi hỏi, hỏi xong lại bảo thủ kiểu như đấm vào mõm ai trả lời ông ấy.
Còn nguyên tắc cơ bản nếu tự host thì băng thông là (tổng lượt xem)*(dung lượng file video), đó là chỉ tính riêng cho việc xem video. Nó đơn giản vậy thôi.

Last edited:
mà thu nhập bác ý từ popup là 3k$/tháng lận bác ạ, tính kiểu gì cũng lời rất nhiều đằng này bác ý chỉ mất có 80$ 1 tháng để duy trì chi phí, e biết nhiều site cũng đang tận dụng kiểu này chi phí rất ít so với doanh thu chứ ko hề thực sự mắc thì họ mới có thu nhập khủng. Nhất là cái stream qua HLS đó site nào giờ cũng sài cái này hết á.
Thực ra cái khó là kiếm người dùng thôi, số 3k$ đó đến từ traffic 2 triệu người / tháng, chứ không phải đến từ vps hay HLS. Làm sao để có 2 triệu người dùng mỗi tháng 🤔 ?

Thực ra cái khó là kiếm người dùng thôi, số 3k$ đó đến từ traffic 2 triệu người / tháng, chứ không phải đến từ vps hay HLS. Làm sao để có 2 triệu người dùng mỗi tháng 🤔 ?
seo thôi bác, 3x thì nhiều cách seo mà, e có site cùi nhưng cũng seo lên đc hiện tại 700k traffic/month, cài pop đc tầm 700$ 1 tháng, dùng host free mà e sợ host sau này sập thì toi nên đang tìm hiểu dần về việc tự build sever cho chắc cốp. Vấn đề đang muốn tối ưu chi phí và stream phải mượt ko lag nữa. Chỉ biết mấy trang việt giờ họ toàn sài sever riêng và stream qua HLS vừa bảo mật mà tốc độ nhanh ko tả.

Phim lưu ở đâu thì sẽ tốn băng thông ở đó. Bạn có thể tính băng thông đơn giản như này.

1 bộ phim fullhd dài 1 tiếng có dung lượng = khoảng 1GB.
Giả sử, 2 triệu người xem hết toàn bộ phim này, sẽ tốn khoảng 2 triệu GB băng thông, tương đương 2000 TB băng thông/tháng.

Mà 80$ chi mua được 150tb, vậy mình có thể đoán rằng site phim này có độ dài khá ngắn tầm 10-15 phút, hoặc người xem vừa xem vừa tua, không xem hết phim.
e mới xem gói của thằng interserver thì hỏi nó cái gói 200$ sẽ được không giới hạn băng thông luôn nhưng bị giới hạn ở tốc độ truyền 1gbps. Vậy ko biết có ảnh hưởng gì đến tốc độ stream ko bác nhỉ. Hay là dùng HLS với cloudflare cân bằng tải nó giải quyết hộ mình cái này. Mình chỉ cần lo cái tổng băng thông thôi nhỉ

seo thôi bác, 3x thì nhiều cách seo mà, e có site cùi nhưng cũng seo lên đc hiện tại 700k traffic/month, cài pop đc tầm 700$ 1 tháng, dùng host free mà e sợ host sau này sập thì toi nên đang tìm hiểu dần về việc tự build sever cho chắc cốp. Vấn đề đang muốn tối ưu chi phí và stream phải mượt ko lag nữa. Chỉ biết mấy trang việt giờ họ toàn sài sever riêng và stream qua HLS vừa bảo mật mà tốc độ nhanh ko tả.
Bác đã có source web, đã có host free, traffic 700k.

Vậy thì mua 1 con VPS tầm 10$/month thì bảo đảm mạnh hơn con cái host free của bác. Còn lại code này nọ thì cứ bê y xì sang VPS thôi.

e mới xem gói của thằng interserver thì hỏi nó cái gói 200$ sẽ được không giới hạn băng thông luôn nhưng bị giới hạn ở tốc độ truyền 1gbps. Vậy ko biết có ảnh hưởng gì đến tốc độ stream ko bác nhỉ. Hay là dùng HLS với cloudflare cân bằng tải nó giải quyết hộ mình cái này. Mình chỉ cần lo cái tổng băng thông thôi nhỉ
Tốc độ truyền 1gbps: nghĩa là vps bạn chịu được khoảng 200 người xem cùng một lúc. nếu có HLS, cloudlflare thì có thể lên đến 400 (theo mình đoán, còn tuỳ ram cpu, nhiều yếu tố khác).

Giả sử web phim bạn có 800 người vào xem phim cùng 1 lúc, thì lúc này sẽ bị giựt lag, do đường truyền không đủ. 1gbps/800 = 1.25 mbps cho mỗi người dùng, tốc độ chỉ đủ xem phim 480p.

Thực ra cái quan trọng nhất, trong tốc độ là vị trí vps, ví dụ từ Việt nam kết nối tới Singapore sẽ nhanh hơn xem phim trên server Mỹ. Nhưng giá băng thông ở Singapore đắt hơn tầm 4,5 lần.

Thấy bác làm site phim mà còn lăng tăng quá, Host web thì đơn giản rồi, còn host stream video hls không phải đơn giản. tham khảo 2 link này: https://www.cherryservers.com/dedicated-streaming-servers (link này sẽ tính cho bác với bao nhiêu người dùng phim bao nhiêu phút sẽ tốn bao nhiêu gpbs, và băng thông, tìm server heztner hoặc lyrahost unlimite bandwith mà phan, interserver thì nếu nhắm kham nổi cứ xài)
Thứ 2 là làm server stream như thế nào: https://www.cherryservers.com/blog/streaming-servers-everything-you-need-to-know, trước khi làm thì đọc cài này, đa số muốn làm site riêng host thì cở bit rate 2500 cở 720p của phim mới kham nổi (như ở trên là 1gbs), chứ phim bác cả chục gb thì mấy thằng lớn như pỏn hub mới dám chi.
Và đừng lấy dao mổ trâu đi giết kiến, nếu chỉ trung bình 1 ngày 1000 người vào xem video vị chi là trung bình xem cùng lúc cở 50 người xem cùng lúc với 720p video thì là 150 mbps, site tôi 300 người xem cùng lúc, 1 ngày cở 5000 người xem, với 1gbs vẫn bình thường, nhưng cao hơn nữa phải tính tới cache, cpu, ram để phát liên tục cùng lúc (tính là tính người xem cùng thời điểm) và unlimited bandwith chứ thấy bác chỉ nghe nói và còn ngở ngàng thì sẽ hao một khoản tiền gọi là học hỏi và bài học cho mình.

sever giờ cũng rẻ mà.tự làm cái nhỏ đi check nhiều web sever đi khi nào web tốt thì tự nhiên chọn được web sever ngon thôi
cứ biết it lợi thế rồi

ko bác, bác ý làm sever stream phim đó, mình có tìm hiểu đó là sài tool HLS để stream, nhưng chưa có kinh nghiệm nên ms đang hỏi ko biết bác nào làm qua rùi chỉ giáo cho thông
2TB sao đủ bác. E k rành mảng sever stream phim. nhưng cũng dân chơi sưu tầm video thì 2TB không bao giờ đủ ...

80$ tháng bên kia được 20TB TRANSFER.
Bài toán đơn giản: một người trung bình xem 200mb trên 1 tập phim, mỗi người 1 tháng xem 1 tập thôi.
200MB x 2 triệu = 3200TB TRANSFER

Kết luận rất vô lý

Bác hỏi thím này @Vevocloud hoặc kiếm nick của bác Helvid hỏi sơ đi là biết

Last edited:
Mình được 1 ông giới thiệu trang này, thấy ông nói mua sever bên interserver tốn có 80$ 1 tháng mà ông đang dùng làm sever stream cho 1 site phim có traffic gần 2 triệu người 1 tháng! Đáng nói đó là toàn bộ chi phí cho băng thông, lưu trữ. Mình thấy khá bất ngờ không nghĩ là rẻ vậy. Ae nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với, trước giờ mình stream phim qua host free nên không rành lắm. Và mình có tìm hiểu muốn stream qua VPS thì cần có tool HLS cái này phải đi mua đúng không? Vậy khi có tool rồi thì cài lên sever như vậy là được đúng không?
Xin domain site đc ko bạn ạ

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,666
170,768
Latest member
thuyquynh13511
Back
Top Bottom