Ask Hỏi về mua VPS bên interserver về làm sever stream cho web phim?

Reactions
130
MR
0.893
Mình được 1 ông giới thiệu trang này, thấy ông nói mua sever bên interserver tốn có 80$ 1 tháng mà ông đang dùng làm sever stream cho 1 site phim có traffic gần 2 triệu người 1 tháng! Đáng nói đó là toàn bộ chi phí cho băng thông, lưu trữ. Mình thấy khá bất ngờ không nghĩ là rẻ vậy. Ae nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với, trước giờ mình stream phim qua host free nên không rành lắm. Và mình có tìm hiểu muốn stream qua VPS thì cần có tool HLS cái này phải đi mua đúng không? Vậy khi có tool rồi thì cài lên sever như vậy là được đúng không?

nó có nhiều vấn đề lắm , rẻ vậy thì chắc phim dung lượng thấp ác bạn , chứ phim chất lượng cao là trục trặc ngay , hay tìm hiểu kĩ trước khi mua

nó có nhiều vấn đề lắm , rẻ vậy thì chắc phim dung lượng thấp ác bạn , chứ phim chất lượng cao là trục trặc ngay , hay tìm hiểu kĩ trước khi mua
Mình hỏi thì ông đó đang sài gói dung lượng 2TB mà chỉ mới dùng hơn nửa dung lượng nên ông ý còn chưa update thêm luôn, mà traffic gần 2m 1 tháng vẫn stream trơn tru luôn ko có vấn đề gì cả. Vậy mới đang thắc mắc để tìm hiểu tự build sever riêng như ổng cho ok

theo mình nó còn đắt ở chỗ cái tool HLS, tuy nhiên xét về lâu dài thì vẫn khá rẻ nếu ai có site traffic cao tầm 1m 1 tháng

Mình hỏi thì ông đó đang sài gói dung lượng 2TB mà chỉ mới dùng hơn nửa dung lượng nên ông ý còn chưa update thêm luôn, mà traffic gần 2m 1 tháng vẫn stream trơn tru luôn ko có vấn đề gì cả. Vậy mới đang thắc mắc để tìm hiểu tự build sever riêng như ổng cho ok
2TB 1 tháng thì chắc chỉ làm web cho user vào thôi, còn tài nguyên video và hình ảnh để ở chỗ khác

2TB 1 tháng thì chắc chỉ làm web cho user vào thôi, còn tài nguyên video và hình ảnh để ở chỗ khác
ko bác, bác ý làm sever stream phim đó, mình có tìm hiểu đó là sài tool HLS để stream, nhưng chưa có kinh nghiệm nên ms đang hỏi ko biết bác nào làm qua rùi chỉ giáo cho thông

ko bác, bác ý làm sever stream phim đó, mình có tìm hiểu đó là sài tool HLS để stream, nhưng chưa có kinh nghiệm nên ms đang hỏi ko biết bác nào làm qua rùi chỉ giáo cho thông
thì straem từ nguồn ví dụ như gg driver hoặc nối từ web khác qua khác, còn ổng làm web để hiển thị cho user thôi, chứ làm luôn trên host dung lượng và băng thông 1 web phim khá là đốt $ đấy

thì straem từ nguồn ví dụ như gg driver hoặc nối từ web khác qua khác, còn ổng làm web để hiển thị cho user thôi, chứ làm luôn trên host dung lượng và băng thông 1 web phim khá là đốt $ đấy
bác đã sài HLS bao giờ chưa? nếu chưa thì thôi để mình đang hỏi mấy bác sài HLS biết vào chỉ. Chứ ai chả biết stream thẳng tốn, nhưng lão ý đã nói chỉ tốn 80$ 1 tháng bao gồm toàn bộ chi phí rồi nha bạn.

với lại mình chưa rõ là stream qua HLS là dùng băng thông của ggdriver hay của interserver, vì gói bên intersever là nó cho 150tb băng thông/tháng free đi kèm với gói vps 2tb đó. đủ sài. Còn nếu sài băng thông của GGdriver thì càng ko tốn nữa. Nói chung phải ai sài qua cái HLS này stream từ VPS có kinh nghiệm mới hiểu rõ, và mình đang khúc mắc chỗ đó

Thì quất con storage 20tb lưu file hls, file này có thể dùng 1 con vps khác để render hoặc render bằng máy cá nhân rồi đẩy lên storage, xong làm vài con vps mount ổ storage này cài nginx rồi stream hls thôi.
Mà 2 triệu traffic tháng thì bên này chả có con nào gánh được cả trừ phi anh có tool hls fake img cache cloudflare.

thì trên người ta nói cho rồi đó, phim nào mà 2tb lưu cho đủ.
thấy bác ý nói chỉ hơn 1k5 phim mà mỗi phim ko tới 1gb đâu nên ms sài hết có hơn nửa luôn ấy bác
video 3x nha bác, đa số toàn video ngắn chứ k phải phim 1 tiếng

theo mình nó còn đắt ở chỗ cái tool HLS, tuy nhiên xét về lâu dài thì vẫn khá rẻ nếu ai có site traffic cao tầm 1m 1 tháng
nhiều người mà họ đừng có vào 1 lần là ổn thôi , chứ nếu tăng đột biến trong 1 khoản thời gian nào đó là mệt lắm , kiểu j cũng trục trặc , nên phải xem kĩ , test kĩ mới dám đầu tư

Mình được 1 ông giới thiệu trang này, thấy ông nói mua sever bên interserver tốn có 80$ 1 tháng mà ông đang dùng làm sever stream cho 1 site phim có traffic gần 2 triệu người 1 tháng! Đáng nói đó là toàn bộ chi phí cho băng thông, lưu trữ. Mình thấy khá bất ngờ không nghĩ là rẻ vậy. Ae nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với, trước giờ mình stream phim qua host free nên không rành lắm. Và mình có tìm hiểu muốn stream qua VPS thì cần có tool HLS cái này phải đi mua đúng không? Vậy khi có tool rồi thì cài lên sever như vậy là được đúng không?
Phim lưu ở đâu thì sẽ tốn băng thông ở đó. Bạn có thể tính băng thông đơn giản như này.

1 bộ phim fullhd dài 1 tiếng có dung lượng = khoảng 1GB.
Giả sử, 2 triệu người xem hết toàn bộ phim này, sẽ tốn khoảng 2 triệu GB băng thông, tương đương 2000 TB băng thông/tháng.

Mà 80$ chi mua được 150tb, vậy mình có thể đoán rằng site phim này có độ dài khá ngắn tầm 10-15 phút, hoặc người xem vừa xem vừa tua, không xem hết phim.

Phim lưu ở đâu thì sẽ tốn băng thông ở đó. Bạn có thể tính băng thông đơn giản như này.

Giả sử, 2 triệu người xem hết toàn bộ phim này, sẽ tốn khoảng 2 triệu GB băng thông, tương đương 2000 TB băng thông/tháng.

Mà 80$ chi mua được 150tb, vậy mình có thể đoán rằng site phim này có độ dài khá ngắn tầm 10-15 phút, hoặc người xem vừa xem vừa tua, không xem hết phim.
đúng nha bác, site phim 3x nhưng ko phải kiểu jav mà là phim dạng tự quay ấy đa số 5-10p-15p ấy

mà thu nhập bác ý từ popup là 3k$/tháng lận bác ạ, tính kiểu gì cũng lời rất nhiều đằng này bác ý chỉ mất có 80$ 1 tháng để duy trì chi phí, e biết nhiều site cũng đang tận dụng kiểu này chi phí rất ít so với doanh thu chứ ko hề thực sự mắc thì họ mới có thu nhập khủng. Nhất là cái stream qua HLS đó site nào giờ cũng sài cái này hết á.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,666
170,768
Latest member
thuyquynh13511
Back
Top Bottom