Hỏi Kinh nghiệm mua nhà

dangcanhan

Pre-verified
Reactions
34
MR
0.000
Mình đang định mua một căn nhà ở tân phú tp hcm , do trước giờ chưa có giao dịch nhà đất lần nào nên định anh em ai có kinh nghiệm chia sẻ chút nha
Mình có tìm hiểu là quy trình thế này
Tìm được nhà ưng ý thì
1. Đặt cọc hợp đồng đặt cọc ko cần công chứng nhưng phải có người làm chứng
2. Ra công chứng làm hợp đồng , người bán đóng thuế thu nhập cá nhân, người mua đi đóng phí trước bạ ---> thanh toán tiền chừa khoản 10-15% khi nào ra sổ thì thanh toán hết

Còn vài đều minh hơi vướng mắt là để xác định giá trị pháp lý nhà mình muốn mua như có tranh chấp, giải tỏa, nhà thuộc diện kê biên ko được bán thì mình làm thế nào, nghe nói lên phòng tài nguyên môi trường hỏi nhưng mà sao mình hỏi được cầm bản photo sổ hồng đi hay sao ạ

Giao dịch thanh toán thế nào cho an toàn , Nếu mình muốn giao dịch qua ngân hàng vietcombank để khỏi kiểm điếm mang tiền đi thì làm thế nào
:DThank anh em

Last edited:
khi công chứng hợp đồng chuyển nhượng cơ quan công chứng có trách nhiệm xác minh việc đất có tranh chấp, thu hồi hay đang bị kê biên không nhé khỏi lo

khi công chứng hợp đồng chuyển nhượng cơ quan công chứng có trách nhiệm xác minh việc đất có tranh chấp, thu hồi hay đang bị kê biên không nhé khỏi lo

vậy à bác , lúc trước xem trên tuổi trẻ có người mua nhà công chứng rồi ,ra sổ rồi mà vẫn bị kê biên do chủ củ thiếu nợ bị thi hành án trước lúc bán đó
http://tuoitre.vn/tin/phap-luat/201...hung-van-khon-kho-vi-dinh-ban-an/1177809.html

vậy à bác , lúc trước xem trên tuổi trẻ có người mua nhà công chứng rồi ,ra sổ rồi mà vẫn bị kê biên do chủ củ thiếu nợ bị thi hành án trước lúc bán đó
http://tuoitre.vn/tin/phap-luat/201...hung-van-khon-kho-vi-dinh-ban-an/1177809.html
Vậy cơ quan công chứng đó làm việc vô trách nhiệm. Trước khi cho các bên ký hợp đồng chuyển nhượng phải có xác nhận của UBND phương về tình trạng đất đai.

Xin 1 bản photo giấy tờ nhà xong chạy lên Quận Tân Phú vào phòng địa chính hỏi có vướng qui hoạch hay không (chờ vài ngày có kết quả), còn không thì ra đối diện UB vào mấy DV nhà đất nhờ tra cứu dùm qui hoạch lộ giới (phí 100k và có liền)

Cám mấy huynh tư vấn huy vọng sẽ sớm giải quyết xong cái nhà
vậy giờ tư vấn lại cách để kiếm tiền mua được nhà đi

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,628
170,736
Latest member
longtlhtamqt
Back
Top Bottom