Chat Hỏi mua xe máy mới cần có giấy tờ gì để mang ra CA làm biển số xe ?

daigia9x

Junior
Reactions
28
MR
1.881
Insuree Balance
0
Em hỏi nghiêm túc, do không có kinh nghiệm lắm về việc mua xe máy mới nên các bác cho em hỏi thăm tí, giờ em cầm tiền ra hệ thống cửa hàng Honda Head lựa xe và mua 1 cái xe máy mới thì bên cửa hàng sẽ phải đưa hay trao cho mình đầy đủ những giấy tờ gì của xe để mình mang xe ra cơ quan công an để đăng ký biển số xe nhỉ ? Có phải là các giấy tờ sau:

- Bộ cà số khung, số máy, hoặc nhờ nơi bán nó cà hộ 2 bản sẵn cho
- Giấy chứng nhận xuất xưởng, nguồn gốc xe
- Hóa đơn VAT mua xe.
- Giấy xác nhận đã nộp, đóng thuế trước bạ cho cơ quan thuế
- CCCD và sổ hộ khẩu.

Một điều em muốn hỏi nữa là bữa nay em nghe đồn phải làm online trước trên cổng dịch vụ công, sau đó CA tiế nhận thông tin xử lý trên cổng dịch vụ công xong thì họ gọi mới lên trực tiếp tại cơ quan công an hả các bác ?

Thêm nữa là em nghe nói nay không cần phải lên trụ sở CA cấp Quận Huyện mà chỉ cần lên UBND, hay CA Phường Xã là đăng ký biển số xe được vì nghe đâu quy định mới là được đăng ký biền số xe ở cấp xã phường nơi tạm trú rồi.

mua mới thì bên bán họ lo hết , có ăn chia với bên công an luôn nên cứ để họ làm

Nếu tự làm thì ra đóng thuế trước bạ nhé bác
Cầm giấy xuất xưởng, chứng từ nộp thuế, hoá đơn VAT và cccd bản gốc là được, à thêm 200k đính kèm, còn muốn biển đẹp xíu thì 500 1tr

mua mới thì bên bán họ lo hết , có ăn chia với bên công an luôn nên cứ để họ làm
Ko, mình muốn tự đi làm biển tự tay bấm chọn biển, bên dịch vụ làm nó bùa bậy bạ lắm

Nếu tự làm thì ra đóng thuế trước bạ nhé bác
Cầm giấy xuất xưởng, chứng từ nộp thuế, hoá đơn VAT và cccd bản gốc là được, à thêm 200k đính kèm, còn muốn biển đẹp xíu thì 500 1tr
Vãi, còn có vụ kèm 200k 500k nữa à, tưởng hệ thống cứ thế là bấm chọn thôi chứ

Ko, mình muốn tự đi làm biển tự tay bấm chọn biển, bên dịch vụ làm nó bùa bậy bạ lắm

Vãi, còn có vụ kèm 200k 500k nữa à, tưởng hệ thống cứ thế là bấm chọn thôi chứ
chưa mua xe lần nào ah , họ lo giấy tờ hết , có 1 cái người nhân viên ở trực ở chỗ làm giấy tờ , họ sẽ gọi cho mình , chỉ tới đó làm theo hướng dẫn là xong , còn giấy tờ thủ tục các kiểu họ lo hết rồi , công an no gọi vào bấm số là chủ xe vào chứ nó nhân viên nó vào làm j , 1 ngày nó bấm cho cả vài chục người ah , nó chỉ ở đó huơg dẫn , cứ làm theo y vậy là trơn chi hết về nhà đời nhận cavet thôi

đưa cửa hàng nó làm cho, thời gian đó để kiếm 5 10 tỷ ko hơn à
Nhường bạn kiếm 5 10 tỷ nhé, mình không cần nhé, thấy anh em toàn bàn lùi

Nhường bạn kiếm 5 10 tỷ nhé, mình không cần nhé, thấy anh em toàn bàn lùi

Không phải là bàn lùi đâu bạn. Với cái thủ tục HànhChính như ở mình thì thuê bên ngoài là ok nhất, mất vài trăm mà đỡ bực mình, tiết kiệm thời gian.

Nếu muốn tự làm thì thủ tục thứ tự bạn có thể làm như sau:
Bạn photo sẵn: hóa đơn mua xe, phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng của xe, CCCD. Lên chi cục thuế (quận, huyện nơi mình có HKTT) khai nộp lệ phí trước bạ xe, xong cầm thông báo thuế đến kho bạc (chi nhánh ngân hàng được ủy quyền) nộp tiền vào kho bạc, lấy giấy xác nhận đã nộp tiền lệ phí .
Đăng nhập vào trang dịch vụ công khai đký xe mới (cấp thành phố, hoặc cấp quận huyện) rồi nộp hồ sơ online, khi hệ thống báo đã nộp thành công hs , đồng thới có tin nhăn báo về điện thoại thì nhớ in luôn tờ khai đã khai online rồi kẹp vào hồ sơ đky xe (Bao gồm giấy xác nhận đã nộp tiền lệ phí).
Cầm bộ hs lên cơ quan CA dky xe gồm: hóa đơn mua xe + phiếu chất lượng xuất xưởng + chứng từ nộp tiền lệ phí trước bạ + tờ khai dky xe online + CCCD. Trước khi vào gặp CA, rẽ vào hàng cà số khung, số máy rồi dán vào tờ khai dky xe (tờ khai in ra sau khi nộp online thành công) rồi vào nộp cho các đồng chí CA

Nếu muốn tự làm thì thủ tục thứ tự bạn có thể làm như sau:
Bạn photo sẵn: hóa đơn mua xe, phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng của xe, CCCD. Lên chi cục thuế (quận, huyện nơi mình có HKTT) khai nộp lệ phí trước bạ xe, xong cầm thông báo thuế đến kho bạc (chi nhánh ngân hàng được ủy quyền) nộp tiền vào kho bạc, lấy giấy xác nhận đã nộp tiền lệ phí .
Đăng nhập vào trang dịch vụ công khai đký xe mới (cấp thành phố, hoặc cấp quận huyện) rồi nộp hồ sơ online, khi hệ thống báo đã nộp thành công hs , đồng thới có tin nhăn báo về điện thoại thì nhớ in luôn tờ khai đã khai online rồi kẹp vào hồ sơ đky xe (Bao gồm giấy xác nhận đã nộp tiền lệ phí).
Cầm bộ hs lên cơ quan CA dky xe gồm: hóa đơn mua xe + phiếu chất lượng xuất xưởng + chứng từ nộp tiền lệ phí trước bạ + tờ khai dky xe online + CCCD. Trước khi vào gặp CA, rẽ vào hàng cà số khung, số máy rồi dán vào tờ khai dky xe (tờ khai in ra sau khi nộp online thành công) rồi vào nộp cho các đồng chí CA
À bác cho mình hỏi ý này rõ hơn tí nhé, Vd mình là dân tỉnh, hộ khẩu tỉnh, nhưng do giá xe ở Tp rẻ hơn giá xe ở tỉnh, nên mình mua xe ở Tp, thì cái việc đóng thuế trước bạ này thì mình sẽ phải đóng ở địa bàn mua xe tức là cơ quan thuế ở Tp, hay là phải mang về cơ quan thuế nơi tỉnh mình thường trú để đóng, hay là muốn đóng nộp ở đâu cũng được ?

À bác cho mình hỏi ý này rõ hơn tí nhé, Vd mình là dân tỉnh, hộ khẩu tỉnh, nhưng do giá xe ở Tp rẻ hơn giá xe ở tỉnh, nên mình mua xe ở Tp, thì cái việc đóng thuế trước bạ này thì mình sẽ phải đóng ở địa bàn mua xe tức là cơ quan thuế ở Tp, hay là phải mang về cơ quan thuế nơi tỉnh mình thường trú để đóng, hay là muốn đóng nộp ở đâu cũng được ?

Bạn sẽ đóng phí trước bạ xe máy ở chi cục thuế địa phương. Nếu đăng ký xe ở thành phố bạn hãy đến chi cục thuế thành phố. Nếu đăng ký xe ở các huyện thị thì hãy đăng ký tại chi cục thế huyện thị. Thời gian đăng ký xe là trong giờ làm việc hành chính từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần theo quy định chung. Cụ thể:

Đối với trường hợp nộp thuế trước bạ trực tiếp.

Người mua có thể nộp thuế trước bạ ở các chi cục thuế quận/huyện. Ví dụ, khi hộ khẩu thường trú của bạn ở Định Hóa, Bắc Ninh, nhưng vì một số lí do khách quan mà việc kê khai và nộp thuế tại huyện Đồng Hỷ, Bắc Ninh thuận tiện hơn cho bạn, thì bạn hoàn toàn có thể nộp thuế tại chi cục thuế huyện Đồng Hỷ thay vì nộp thuế tại chi cục thuế huyện Định Hóa.

Tuy nhiên, ở thành phố lớn như Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh, cần phải nộp ở nơi người đó đăng kí hộ khẩu thường trú. Ví dụ, bạn đăng kí hộ khẩu thường trú tại Ba Đình, Hà Nội, thì bạn không thể đóng thuế trước bạ tại Chi cục thuế quận Đống Đa, mà buộc phải nộp thuế tại Chi cục thuế quận Ba Đình.

Hồ sơ mà bạn cần chuẩn bị như sau:

• Giấy chứng nhận xuất xưởng của xe: 1 bản photo + 1 bản gốc (để đối chiếu);
  • Hóa đơn giá trị gia tăng của cửa hàng bán xe: 1 bản photo + 1 bản gốc (để đối chiếu);
  • Tờ khai lệ phí trước bạ: 02 bản, xin mẫu tại chi cục thuế.

Ông ra hẳn chỗ mua xe mấy e nó tư vấn cho từ A-Z, tụi nó mà biết ông muốn tự làm nó chả giao cho ông tất, rảnh việc rảnh cả người ;)

Không phải là bàn lùi đâu bạn. Với cái thủ tục HànhChính như ở mình thì thuê bên ngoài là ok nhất, mất vài trăm mà đỡ bực mình, tiết kiệm thời gian.
Hành là Chính sao bro ở Đà Lạt à =))

5xị đưa cửa hàng lo từ a tới z nhé . tự làm cho biết thì bị làm khó dễ . mình đã từng đi thử cho biết chứ không phải vì 5 xị nên chia sẻ lại vậy thôi . còn có chung chi nhau hay không thì không trong nghề nên không biết không dám phán bừa.

Bạn sẽ đóng phí trước bạ xe máy ở chi cục thuế địa phương. Nếu đăng ký xe ở thành phố bạn hãy đến chi cục thuế thành phố. Nếu đăng ký xe ở các huyện thị thì hãy đăng ký tại chi cục thế huyện thị. Thời gian đăng ký xe là trong giờ làm việc hành chính từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần theo quy định chung. Cụ thể:

Đối với trường hợp nộp thuế trước bạ trực tiếp.

Người mua có thể nộp thuế trước bạ ở các chi cục thuế quận/huyện. Ví dụ, khi hộ khẩu thường trú của bạn ở Định Hóa, Bắc Ninh, nhưng vì một số lí do khách quan mà việc kê khai và nộp thuế tại huyện Đồng Hỷ, Bắc Ninh thuận tiện hơn cho bạn, thì bạn hoàn toàn có thể nộp thuế tại chi cục thuế huyện Đồng Hỷ thay vì nộp thuế tại chi cục thuế huyện Định Hóa.

Tuy nhiên, ở thành phố lớn như Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh, cần phải nộp ở nơi người đó đăng kí hộ khẩu thường trú. Ví dụ, bạn đăng kí hộ khẩu thường trú tại Ba Đình, Hà Nội, thì bạn không thể đóng thuế trước bạ tại Chi cục thuế quận Đống Đa, mà buộc phải nộp thuế tại Chi cục thuế quận Ba Đình.

Hồ sơ mà bạn cần chuẩn bị như sau:

• Giấy chứng nhận xuất xưởng của xe: 1 bản photo + 1 bản gốc (để đối chiếu);
  • Hóa đơn giá trị gia tăng của cửa hàng bán xe: 1 bản photo + 1 bản gốc (để đối chiếu);
  • Tờ khai lệ phí trước bạ: 02 bản, xin mẫu tại chi cục thuế.
Cảm ơn bác nha, vậy nếu em dân tỉnh mà mua xe ở Tp HCM hay Hà Nội thì cứ mang về tỉnh nơi mình thường trú để đóng thuế trước bạ cho chắc nhỉ ?

5xị đưa cửa hàng lo từ a tới z nhé . tự làm cho biết thì bị làm khó dễ . mình đã từng đi thử cho biết chứ không phải vì 5 xị nên chia sẻ lại vậy thôi . còn có chung chi nhau hay không thì không trong nghề nên không biết không dám phán bừa.
Mình muốn tích lũy KIẾN THỨC, KINH NGHIỆM VÀ TRẢI NGHIỆM bạn à ? Có tự làm người mới khôn ra

4124090626783766911684074599282632344652034n-1-1705463611427133485771.jpg

Last edited:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,659
170,751
Latest member
LuDiTu
Back
Top Bottom