Học lập trình bắt đầu từ đâu đây ?

Mình học lập trình nhưng trình độ thuộc hạng gà. Có nên lập 1 topic hướng dẫn lập trình tool mmo cơ bản không nhỉ :D

em không biết gì về máy tính mà tiếng anh thì như không tính học lập trình cho biết tý về vọc máy cho đỡ khổ nghĩ lại thiệt là đau lòng:(

Flex luôn cũng dc :(

em không biết gì về máy tính mà tiếng anh thì như không tính học lập trình cho biết tý về vọc máy cho đỡ khổ nghĩ lại thiệt là đau lòng:(
tiếng anh thì tiếng anh bạn,bắt đầu học lập trình trước cũng được bạn :)

Lập trình web thì học PHP & MYSQL
Lập trình phần mềm MMO thì học C# hoặc .Net
Lập trình phần mềm chuyên dụng các ngành thì học C++ kèm theo VB6 hoặc .Net

các bạn muốn học lập trình thì phải đi từ cái cơ bản nhất là thuật toán. Nắm vững được những thuật toán cơ bản thì code bằng ngôn ngữ nào cũng đc.

học pascal cho nó quen với lập trình rồi học tới c, rồi từ đó nhảy qua đâu thì nhày :D

định comment mà bác #31 cướp mất rồi, học C vs thuật toán rồi là nuốt thằng nào cũng được hết, ở trường ngày trước mình học cũng thế :D

định comment mà bác #31 cướp mất rồi, học C vs thuật toán rồi là nuốt thằng nào cũng được hết, ở trường ngày trước mình học cũng thế :D
thuật toán thì học cấu trúc dữ liệu giải thuật

Theo mình bạn nên học C trước, phải biết rõ luồng đi của 1 chương trình, còn thuật toán có thể xem cho biết k cần thiết phải bu đầu vào mà học, muốn làm chuyên gia thì có thể xem kỹ nó, chủ yếu phải luyện tư duy là chính.

Khi xong phần cơ bản rồi thì có thể theo desk app, mobile app, web app, nắm vững OOP.
+ Desk app, C/C++, có thể viết soft = winapi, mfc hoặc Java, C#...
+ Mobile app, Java for Android, Objective C hoặc Swift for iOS
+ Web app, PHP hoặc ASP.NET, HTML5, CSS3, JS, ngoài ra còn phải biết hoặc thành thạo 1 CSDL nào đó, và 1 số thứ liên quan như jQuery, AJAX, JSON, NodeJS, Websocket... Mình nghĩ trong tương lại game nó cũng chạy trên nền web nên học thêm HTML5 Canvas, WebGL.

Nói chung mình khuyên bạn theo con đường Mobile app dev, vì mình đang theo web app =))

tiếng anh thì tiếng anh bạn,bắt đầu học lập trình trước cũng được bạn :)
nói vậy như bác thì tiếng anh cũng ko quan trọng cho lắm hả bác hay chỉ cần nắm dượcđiều cơ bản .ước mơ của em là thiết kế được trang web và fix được mà ko vần nhờ tới người khác:)

nói vậy như bác thì tiếng anh cũng ko quan trọng cho lắm hả bác hay chỉ cần nắm dượcđiều cơ bản .ước mơ của em là thiết kế được trang web và fix được mà ko vần nhờ tới người khác:)
hic, "ấy" cài win mà còn ko xong ở đó mà mơ bao la :oops:

được chứ,có mơ ước thì hành động đi bạn ^^,tiếng anh bạn học bỗ trợ cho lập trình thôi,chứ nó ko phải điểm quyết định của lập trình :),nên cứ học và đừng thôi mơ ước nhé,mà đừng mơ ước ko bạn phải viết và viết thật nhiều

được chứ,có mơ ước thì hành động đi bạn ^^,tiếng anh bạn học bỗ trợ cho lập trình thôi,chứ nó ko phải điểm quyết định của lập trình :),nên cứ học và đừng thôi mơ ước nhé,mà đừng mơ ước ko bạn phải viết và viết thật nhiều
vâng bác mà giờ chưa có thời gian với chỗ em chắc ko hợp cho học lập trình khi nào lên sài gonthi2 mới học được bác :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,816
170,888
Latest member
789betgripe
Back
Top Bottom