Help Có thể xem forex là tiền đồ sự nghiệp của mình được hay không?

Thế mới kinh chứ, suốt ngày đêm mắt ko rời màn hình dc, thắng ham ăn thua ham gỡ :D gia đình lục đục bạn bè xa lánh đấy là viễn cảnh bạn nào định chiến phải tính đến. Ý kiến cá nhân thôi, đã bỏ sức lao động ra thì cầm đồng nào phải chắc đồng đó, còn có thắng có thua mang tính chất cờ bạc là nhiều, đầu tư chỉ là ngụy biện :D

wew..thế phận FA như em chắc đỡ lo được phần ấy :D

Theo mình bạn nên coi kinh doanh forex như là một nơi để kiếm thu nhập chính, còn công việc chính vẫn nên là một công việc ổn định với mức lương có thể chấp nhận được. Đây là cách mà rất nhiều người hiện nay đang làm. Riêng trường hợp bạn là một người học về lĩnh vực này và định hướng trở thành chuyên gia thì mời bạn thẳng tiến mà nhảy vào ;)

Theo mình bạn nên coi kinh doanh forex như là một nơi để kiếm thu nhập chính, còn công việc chính vẫn nên là một công việc ổn định với mức lương có thể chấp nhận được. Đây là cách mà rất nhiều người hiện nay đang làm. Riêng trường hợp bạn là một người học về lĩnh vực này và định hướng trở thành chuyên gia thì mời bạn thẳng tiến mà nhảy vào ;)

mình chỉ là tập tành tham gia thị trường rồi cảm thấy thích thôi bạn, không hẳn là được đào tạo trường lớp

Chào cả nhà, như đã biết forex là một kênh đầu tư chính thống (ở VN thì chưa) mà qua đó các trader thu lợi nhuận từ việc bid/ask đồng ngoại tệ (nếu có một system phù hợp). Mặc dù tham gia thị trường này chưa lâu nhưng mình tự nhận thấy forex dần khẳng định như là một xu thế tiên phong trong lĩnh vực tài chính nói chung cũng như một kênh đầu tư đầy tiềm năng. Câu hỏi đặt ra là, mình muốn theo con đường trở thành một trader chuyên nghiệp lấy forex làm sự nghiệp chính trong tương lai (ban đầu chỉ đánh cho vui thôi), mình có thể theo đuổi đam mê này khi sống tại VN hay không?

Ngay lúc này đây bạn vẫn còn phân vân thì đường đến thành công với forex của bạn còn gian nan lắm .Trước khi bước vào thị trường này mình cũng đã tự hỏi có ai kiếm được tiền từ nghề này chưa , vì nghe nói 95% các trader đều thua nhưng mình vẫn lao vào .Sau nhiều lần cháy lại nạp vào chơi tiếp thế rồi vòng luẩn quẩn đó cứ lặp đi lặp lại tưởng như không bao giờ dứt .Sau đó mình nghỉ chơi 1 thời gian nghiên cứu lại cách chơi ,tỷ lệ vào lệnh cố gắng học thêm tiếng anh lên các diễn đàn tìm hiểu kinh nghiệm của những người đi trước rồi rút kinh nghiệm cho bản thân mình.
2 năm trở lại đây mình vẫn chưa biết thua là gì mặc dù không kiếm được nhiều nhưng khá ổn định hàng tháng ,ngày nào may mắn cũng có thể kiếm được số tiền bằng nhiều người có bằng đại học đi làm cả năm.Nói ra có nhiều bạn không tin nhưng đó là sự thật ,mình nói ra đây để nói rằng forex cũng có thể coi là sự nghiệp cho một số người nhưng đối với một số người thì không phải đó là do cách suy nghĩ của từng người mà thôi .
Mặc dù có thể kiếm được tiền từ thị trường này đều đặn nhưng mình không coi nó là sự nghiệp vì thị trường này rủi ro quá lớn ,mình tham gia chỉ để kiếm được một ít vốn và mình sẽ chuyển sang kinh doanh một nghành nghề khác an toàn hơn ,nhưng cũng sẽ coi forex như một nghề tay trái .
Chúc bạn thành công trên con đường mình lựa chọn .Thành công hay thất bại là do bạn quyết định không ai có thể quết đinh được cuộc đời bạn.

Cả ngày ngồi rình để trade chưa chắc đã chăm chỉ kiếm tiền ,khi thông tin ko có gì nổi trội trên các bảng thông kê kinh tế thì chắc chắn giá hôm đó ít biến động ,tốt nhất nên chơi game để lấy lại nhuệ khí, để chiến đấu những ngày tiếp theo tránh rủi ro hôm đó ,nếu ko thì hãy shut down PC,laptop,dành thời gian cho 1 cô chân dài hay ngắn gì đó hoặc cô bé hàng xóm xinh đẹp cũng được để tìm lại sự cân bằng trong cuộc sống và công việc.

Theo kinh nghiệm của mình thì ngoài phân tích tốt bao gồm (ptcb-ptkt) thì vốn tiếng anh đòi hỏi của 1 trader là cần phải có .Trước đây mình dính chưởng mấy lần vì cuộc họp của Fed và ECB nhất là khi mấy ông đang phát biểu chính sách thì thị trường biến động lên xuống rất mạnh ,vốn tiếng anh của mình kém nên thấy nó đi hướng nào đu theo hướng đấy kết quả thế nào các bạn biết rồi đó.
Ngoài ra biết giỏi tiếng anh còn có thể cập nhật thông tin từ các website tiếng anh đề biết tin tức mà vào lệnh chứ chờmấy trang tiếng việt ra tin thì nguội mất rồi thế là lại bỏ lỡ cơ hội vào lệnh .Giỏi tiếng anh còn có thể đọc được các sách hay bằng tiếng anh để nâng cao kiến thức về thị trường này.

Mình thì thấy trước khi tin ra khoảng 5-10 phút thị trường đã chạy rồi tới khi tin ra thì gần như vào không kịp nữa. Mình toàn chơi đặt lệnh stop lướt sóng lúc tin ra thôi đến khi tin ra được khoản 20 phút rồi thì mới xem nội dung tin tốt hay xấu để vào lệnh trade lâu dài thôi.

Ngay lúc này đây bạn vẫn còn phân vân thì đường đến thành công với forex của bạn còn gian nan lắm .Trước khi bước vào thị trường này mình cũng đã tự hỏi có ai kiếm được tiền từ nghề này chưa , vì nghe nói 95% các trader đều thua nhưng mình vẫn lao vào .Sau nhiều lần cháy lại nạp vào chơi tiếp thế rồi vòng luẩn quẩn đó cứ lặp đi lặp lại tưởng như không bao giờ dứt .Sau đó mình nghỉ chơi 1 thời gian nghiên cứu lại cách chơi ,tỷ lệ vào lệnh cố gắng học thêm tiếng anh lên các diễn đàn tìm hiểu kinh nghiệm của những người đi trước rồi rút kinh nghiệm cho bản thân mình.
2 năm trở lại đây mình vẫn chưa biết thua là gì mặc dù không kiếm được nhiều nhưng khá ổn định hàng tháng ,ngày nào may mắn cũng có thể kiếm được số tiền bằng nhiều người có bằng đại học đi làm cả năm.Nói ra có nhiều bạn không tin nhưng đó là sự thật ,mình nói ra đây để nói rằng forex cũng có thể coi là sự nghiệp cho một số người nhưng đối với một số người thì không phải đó là do cách suy nghĩ của từng người mà thôi .
Mặc dù có thể kiếm được tiền từ thị trường này đều đặn nhưng mình không coi nó là sự nghiệp vì thị trường này rủi ro quá lớn ,mình tham gia chỉ để kiếm được một ít vốn và mình sẽ chuyển sang kinh doanh một nghành nghề khác an toàn hơn ,nhưng cũng sẽ coi forex như một nghề tay trái .
Chúc bạn thành công trên con đường mình lựa chọn .Thành công hay thất bại là do bạn quyết định không ai có thể quết đinh được cuộc đời bạn.

Đồng ý là thị trường này rủi ro cao nhưng như bạn đã nói có thể kiếm thu nhập ổn định đều đặn mỗi tháng (mặc dù ko nhiều) thì cũng có thể gọi là thành công ở thị trường này rồi bác à. Nhiều khi nghề tay trái lại kiếm khá hơn nghề tay phải thì sao :)

Theo kinh nghiệm của mình thì ngoài phân tích tốt bao gồm (ptcb-ptkt) thì vốn tiếng anh đòi hỏi của 1 trader là cần phải có .Trước đây mình dính chưởng mấy lần vì cuộc họp của Fed và ECB nhất là khi mấy ông đang phát biểu chính sách thì thị trường biến động lên xuống rất mạnh ,vốn tiếng anh của mình kém nên thấy nó đi hướng nào đu theo hướng đấy kết quả thế nào các bạn biết rồi đó.
Ngoài ra biết giỏi tiếng anh còn có thể cập nhật thông tin từ các website tiếng anh đề biết tin tức mà vào lệnh chứ chờmấy trang tiếng việt ra tin thì nguội mất rồi thế là lại bỏ lỡ cơ hội vào lệnh .Giỏi tiếng anh còn có thể đọc được các sách hay bằng tiếng anh để nâng cao kiến thức về thị trường này.

Văn võ song toàn, nể bác thật đấy !

Ngoai
Mình thì thấy trước khi tin ra khoảng 5-10 phút thị trường đã chạy rồi tới khi tin ra thì gần như vào không kịp nữa. Mình toàn chơi đặt lệnh stop lướt sóng lúc tin ra thôi đến khi tin ra được khoản 20 phút rồi thì mới xem nội dung tin tốt hay xấu để vào lệnh trade lâu dài thôi.
Cũng tùy tin nữa bạn ak.Các bạn chơi theo ptcb cũng cần quan tâm đến ptkt kêt hợp mới được vì chẳng hạn cặp e/u đang lên theo trend nhưng khi đó tin mỹ ra rất tốt các bạn sell chưa chắc đã ăn không phải vì thì trường không chạy theo tin mà nó sẽ lên một khoảng nào đó rôi mới xuống lại .Lúc đó thị trường mới chạy theo tin có thể sau khoảng 1-2 h.Thường thì nên dùng fibo để tìm ra các điểm vào khi có tin ra theo mình là hợp lý nhất .Ví dụ cặp e/u tuần trước tin nonfarm ra rất xấu nhưng cặp e/u mới chạy được có mấy chục điểm thi quay đầu giảm lại đó là do trend chủ của cặp này đang xuống mạnh nó lên không được nhiều nhưng nếu tin mỹ ra tốt thì thị trường chắc sẽ chạy một đoạn dài .Đó là kinh nghiệm chơi của bản thân mình .

@lamnam87 mình tuần rồi cũng có theo dõi nonfarm nhưng mình thấy biến động ko lớn lắm so với cái tin nonfarm hồi tháng 5. Mà nói chung nonfarm khoản 3 tháng gần đây không được đặc sắc lắm.
Mà bạn chơi sàn nào vậy spread với phí ra sao ?

@lamnam87 mình tuần rồi cũng có theo dõi nonfarm nhưng mình thấy biến động ko lớn lắm so với cái tin nonfarm hồi tháng 5. Mà nói chung nonfarm khoản 3 tháng gần đây không được đặc sắc lắm.
Mà bạn chơi sàn nào vậy spread với phí ra sao ?
Mình chơi sàn exness là chính tk ecn nên spead cũng không cao lắm chứ sàn nay tk mini giãn spead kinh lắm đó,được cái rút tiền nhanh.Giờ chơi thêm mấy san FBS với fxopen thấy cũng ổn nhất là thằng fxopen spead rất thấp vào lệnh nhanh nói chung rất ok.Chơi nhiều sàn để phân tán rủi ro thôi.

Announcements

Forum statistics

Threads
420,594
172,653
Latest member
vchihhu725

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back