CHIA SẺ NHỎ VỀ BẰNG CẤP VÀ NĂNG LỰC

Reactions
4
MR
0.001
Chào các bạn! Mình là cựu sinh viên, hiện nay đang làm việc tại một cơ quan nhà nước với mức lương ba cọc một đồng Biểu tượng cảm xúc smile. Hiện nay, trên facebook, diễn đàn hay những cuộc nói chuyện giữa sinh viên đang diễn ra một cuộc tranh luận về bằng cấp và năng lực, mình xin phép có một số ý kiến cá nhân, mong rằng không bị ném đá. Biểu tượng cảm xúc smile Bằng cấp có quan trọng?

CHIA SẺ NHỎ VỀ BẰNG CẤP VÀ NĂNG LỰC - Ảnh mang tính chất minh họa

Theo mình, nó rất rất quan trọng. Vì sao? Vì nó là cái vé cho bạn thuận lợi theo con đường bạn theo đuổi. Nếu không có cái vé này, bạn sẽ gặp không ít khó khăn, trước hết là tìm việc. Các doanh nghiệp đều nói không coi trọng bằng cấp. Tuy nhiên, bạn hãy đọc kĩ tuyển dụng của họ (thậm chí việc sắp xếp hồ sơ vòng phỏng vấn), luôn ưu tiên các trường top và bằng Khá Giỏi. Cho nên chuẩn mực đầu tiên của bất kì đơn vị nào cũng là bằng cấp. Một số ngành nghề đặc biệt cần một số chứng chỉ như ACCA, xuất nhập khẩu, ... nếu có, bạn hiển nhiên được ưu tiên hơn. Đó cũng là một dạng bằng cấp mà thôi. Cho nên, nó cực kì quan trọng cho điểm xuất phát của bạn. Vấn đề gây tranh cãi là tôi không cần bằng cấp, miễn sao năng lực tốt là được.

Trước khi bạn đến làm một doanh nghiệp, bạn có gì chứng minh năng lực của mình tốt? Năng lực làm việc có hiệu quả hay không, doanh nghiệp chỉ kiểm chứng được khi bạn vào làm. Còn trước đó, họ chỉ có thể đánh giá qua bằng khả năng giao tiếp (qua phỏng vấn), khả năng tư duy, độ thông minh (qua bằng cấp, đánh giá tình huống), tiếng anh (phỏng vấn, chứng chỉ...).

Như vậy có thể thấy, trước khi vào làm việc, doanh nghiệp sẽ chỉ có thể kiểm chứng được qua chứng chỉ, bằng cấp và khả năng giao tiếp của bạn. Do đó, có thể thấy, việc bạn được lựa chọn vào làm vẫn phụ thuộc rất nhiều vào bằng cấp. Một doanh nghiệp tuyển dụng nhân viên, tất nhiên, phải làm được việc. Mặt khác, muốn lương cao hơn, chức vị thăng tiến nhanh hơn, phải dựa vào năng lưc của bạn. Do đó, năng lực là bước tiếp dẫn đến thành công của bạn. Nếu bạn không có năng lực, dù bằng cấp cao đến đâu, bạn cũng sẽ bị đào thải. Vì vậy, bằng cấp là rất quan trọng và năng lực làm việc lại càng quan trọng. Nếu bạn có được cả hai, bạn dễ dàng đến với thành công. Hơn nữa, nó là 2 vấn đề gần như không liên quan với nhau, hãy đừng so sánh. Muốn đến được bước 2, bạn không thể bỏ qua bước 1. Đốt cháy giai đoạn cũng tốt, nhưng khó khăn, chứ không dễ dàng.

Trên mạng, mình thấy các bạn tranh luận khá nhiều. Tuy nhiên, theo mình, các bình luận của các bạn mang tính ngụy biện nhiều hơn. Cố gắng hết sức để được bằng cấp tốt, thể hiện hết sức để thấy được năng lực của bạn. Thay vì, ngồi chém gió, chỉ cần năng lực, không cần bằng cấp. Vừa qua, trên TV có đưa ra một nhận định "Bằng cấp càng cao, thất nghiệp càng nhiều". Lý do, không phải cứ bằng cao là thất nghiệp, mà chính là sự đào tạo không phù hợp với thực tế cần. Do đó, định hướng nghề nghiệp là điều rất quan trọng. Hi vọng các em cấp 3 sẽ cẩn thận hơn trong lựa chọn ngành nghề.

Bản thân mình là một ví dụ:trước đây, mình làm việc ở doanh nghiệp tư nhân với mức lương khá cao, thậm chí được tăng lương vài lần. Tuy nhiên, mình không có đam mê, do đó, đã từ bỏ chuyển sang con đường học thuật, con đường mà mình muốn theo đuổi từ thời sinh viên. Tuy lương thấp, nhưng với mình đó là sự thành công. Mình từng gặp một chuyên gia, ông có nói: "Thành công không phải được đo lường bằng tiền, mà đo lường bởi tâm huyết của bạn". Mình hi vọng, các bạn không tranh cãi vấn đề này, bởi vì, càng tranh cãi càng thể hiện các bạn chưa thực sự cố gắng. Hãy làm, đừng hối hận với cố gắng của bản thân và tự tin thể hiện, thay vì ngồi chém gió. Good luck!

Nguồn: http://www.tamsusv.com/2016/01/chia-se-nho-ve-bang-cap-va-nang-luc.html#more

Seach image em ấy ra đầy

Liệu đây có phải khoe sự xinh đẹp trá hình ko nhỉ thớt?

Biểu tượng cảm xúc smile :confused:

có năng lực cần j bằng cấp , như mmo khối thím ko có bằng cấp đh mà vẫn kiếm cả tỷ mỗi tháng

thích mỗi cái ảnh bác đăng:p:D
Me too. Bác thớt cho xin info nào :D
em này là rau học đại học công nghiệp thì dậy thì lâu rồi :D
Liệu đây có phải khoe sự xinh đẹp trá hình ko nhỉ thớt?
Em này thì chắc là năng lực đè chết bằng cấp rồi..:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
các bác bìh tĩh nhìn kĩ thớt gi cái j chứ :v

CHIA SẺ NHỎ VỀ BẰNG CẤP VÀ NĂNG LỰC - Ảnh mang tính chất minh họa

Hình như ảnh chính là thớt thì phải.

đọc xong nhìn thấy cuối bài có chữ "Nguồn...."

Quan trọng là >>>>>>>>>>>>>>>>> THÀNH QUẢ

Còn nói thật đa số Bằng ĐH cũng ko bằng PRO MMO kiếm tiền ĐÔ đổi ra tiền Việt đâu ợ :)

đa số học xong đi làm tháng chục triệu là căng (trong khi mất hàng trăm triệu đi học, lại hàng trăm triệu đút lót xin việc)
-> pro MMO tháng vài chục, vài trăm triệu trở lên

tại sao thì trả lời cũng đơn giản thôi, ở trên cũng có rồi
>>>>> vì bằng đại học mà vẫn kiếm tiền VNĐ thì nó vẫn là giá trị đó, 10 triệu !

dân mmo cày đc $5000 (bên Mỹ cũng chỉ ngang tháng lương 5 triệu VN, ăn tiêu sướng 1 chút thôi là cũng hết nhẵn)
>>> nhưng đổi ra VNĐ nó ra 100 triệu thì ăn vài năm

còn ở bên Mỹ mà có cái bằng đại học thì tháng vài chục nghìn $$$, rất tiếc ở VN nghèo, lương quá BÈO

Last edited:

Còn nói thật đa số Bằng ĐH cũng ko bằng PRO MMO kiếm tiền ĐÔ đổi ra tiền Việt đâu ợ :)

đa số học xong đi làm tháng chục triệu là căng (trong khi mất hàng trăm triệu đi học, lại hàng trăm triệu đút lót xin việc)

dân mmo cày đc $5000 (bên Mỹ cũng chỉ ngang tháng lương 5 triệu VN, ăn tiêu sướng 1 chút thôi là cũng hết nhẵn)

còn ở bên Mỹ mà có cái bằng đại học thì tháng vài chục nghìn $$$, rất tiếc ở VN nghèo, lương quá BÈO
lương bên mẽo cũng chỉ khoảng 100k$ / năm thôi, đấy là cao rồi đấy, mình thấy có một số nghành lương còn k nổi 60k$ đâu, tức khoảng 5k$ / tháng. có điều là nếu 2 vk ck học đại học ra, có việc làm thì chỉ cần khoảng 2 năm là có thể mua được nhà :oops: tầm 100k$ là có thể có căn nhà rồi, ngoại ô thì 100k$ cũng to rồi. bác nói mấy chục k$ / tháng thì chắc cũng k có nhiều người đạt được đâu, đừng nói có bằng đại học là được :D (cái này là nghe ngóng thông tin, đọc báo chí các kiểu rút ra thôi chứ không có dẫn chứng chính xác nhé :p :p :p)

lạc đề tí qua châu âu đi, mình có đứa e bên thụy điển, nó qua đấy đi học đại học ra làm lương thấp hơn đi làm công nhân nhé, đảm bảo vs bác luôn. chỉ được cái nhàn hơn thôi, mà có thời gian nghiên cứu khoa học xong rồi làm dự án riêng mới có tiền nhiều, nó bảo có người đi làm 10 năm lương cũng chỉ cao hơn nó tí thôi. Mà dân bên đó nó gần như không quan trọng tiền ấy, làm vì thú vui, sở thích được làm, tại vì không bao giờ thiếu ăn, mặc mà. còn người thất nghiệp được trợ cấp dư ăn xài (khoảng 20tr vnđ / tháng), đặc biệt sinh con được trợ cấp rất rất nhiều, sinh 1 đứa con cả nhà ăn vài năm luôn :confused::confused::confused:

PS: đối với bản thân làm là thú vui, được nhiều thì càng vui, được ít thì hơi buồn, nhưng chỉ cần đủ sống là tốt lắm rồi. thành quả là gì tùy vào mỗi người thôi, chứ ai cũng như mình chắc thế giới này trở về 100 năm trước :p :p :p

lương bên mẽo cũng chỉ khoảng 100k$ / năm thôi, đấy là cao rồi đấy, mình thấy có một số nghành lương còn k nổi 60k$ đâu, tức khoảng 5k$ / tháng. có điều là nếu 2 vk ck học đại học ra, có việc làm thì chỉ cần khoảng 2 năm là có thể mua được nhà :oops: tầm 100k$ là có thể có căn nhà rồi, ngoại ô thì 100k$ cũng to rồi. bác nói mấy chục k$ / tháng thì chắc cũng k có nhiều người đạt được đâu, đừng nói có bằng đại học là được :D (cái này là nghe ngóng thông tin, đọc báo chí các kiểu rút ra thôi chứ không có dẫn chứng chính xác nhé :p :p :p)

lạc đề tí qua châu âu đi, mình có đứa e bên thụy điển, nó qua đấy đi học đại học ra làm lương thấp hơn đi làm công nhân nhé, đảm bảo vs bác luôn. chỉ được cái nhàn hơn thôi, mà có thời gian nghiên cứu khoa học xong rồi làm dự án riêng mới có tiền nhiều, nó bảo có người đi làm 10 năm lương cũng chỉ cao hơn nó tí thôi. Mà dân bên đó nó gần như không quan trọng tiền ấy, làm vì thú vui, sở thích được làm, tại vì không bao giờ thiếu ăn, mặc mà. còn người thất nghiệp được trợ cấp dư ăn xài (khoảng 20tr vnđ / tháng), đặc biệt sinh con được trợ cấp rất rất nhiều, sinh 1 đứa con cả nhà ăn vài năm luôn :confused::confused::confused:

PS: đối với bản thân làm là thú vui, được nhiều thì càng vui, được ít thì hơi buồn, nhưng chỉ cần đủ sống là tốt lắm rồi. thành quả là gì tùy vào mỗi người thôi, chứ ai cũng như mình chắc thế giới này trở về 100 năm trước :p :p :p

VN được cái mang tiền đô về tiêu sướng :D

Bên tây người ta sống kiểu hưởng thụ, ăn chơi, có bao tiền tiêu gần như hết luôn chứ ko tích góp như dân VN, nhân quyền cao ko lo chết đói, thất nghiệp được hưởng trợ cấp

già có viện dưỡng lão

VN được cái mang tiền đô về tiêu sướng :D

Bên tây người ta sống kiểu hưởng thụ, ăn chơi, có bao tiền tiêu gần như hết luôn chứ ko tích góp như dân VN, nhân quyền cao ko lo chết đói, thất nghiệp được hưởng trợ cấp

già có viện dưỡng lão
chuẩn nhưng mỗi tháng có thu nhập phải đóng tiền như thuế ấy

em vẫn theo câu nói này mà hướng đến tương lai :D :D
Nhiều người nói MMO không ổn định :p :p

chuẩn nhưng mỗi tháng có thu nhập phải đóng tiền như thuế ấy
20, 30% ấy, đắt lòi

nộp cả đời, tới lúc nghỉ hưu được hưởng lại, nhưng nộp 40 năm, hưởng đc 10, 20 năm thì già chết mịa rồi, công nhận bọn nhà nước Châu Âu khôn vãi =]]

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,469
172,465
Latest member
Thinhnguyen9999
Back
Top Bottom