CHIA SẺ NHỎ VỀ BẰNG CẤP VÀ NĂNG LỰC

Thằng đi làm thì nói thằng mmo là dân thất nghiệp, là đa cấp hay đại loại là 1 công việc gì đó xấu xa (như hack, lừa đảo chẳng hạn), còn thằng làm mmo thì chê thằng đi làm là lương bèo bọt, công việc lại nhàm chán, suốt ngày nghe sếp chửi, phải nịnh nọt =)).

lương bên mẽo cũng chỉ khoảng 100k$ / năm thôi, đấy là cao rồi đấy, mình thấy có một số nghành lương còn k nổi 60k$ đâu, tức khoảng 5k$ / tháng. có điều là nếu 2 vk ck học đại học ra, có việc làm thì chỉ cần khoảng 2 năm là có thể mua được nhà :oops: tầm 100k$ là có thể có căn nhà rồi, ngoại ô thì 100k$ cũng to rồi. bác nói mấy chục k$ / tháng thì chắc cũng k có nhiều người đạt được đâu, đừng nói có bằng đại học là được :D (cái này là nghe ngóng thông tin, đọc báo chí các kiểu rút ra thôi chứ không có dẫn chứng chính xác nhé :p :p :p)

lạc đề tí qua châu âu đi, mình có đứa e bên thụy điển, nó qua đấy đi học đại học ra làm lương thấp hơn đi làm công nhân nhé, đảm bảo vs bác luôn. chỉ được cái nhàn hơn thôi, mà có thời gian nghiên cứu khoa học xong rồi làm dự án riêng mới có tiền nhiều, nó bảo có người đi làm 10 năm lương cũng chỉ cao hơn nó tí thôi. Mà dân bên đó nó gần như không quan trọng tiền ấy, làm vì thú vui, sở thích được làm, tại vì không bao giờ thiếu ăn, mặc mà. còn người thất nghiệp được trợ cấp dư ăn xài (khoảng 20tr vnđ / tháng), đặc biệt sinh con được trợ cấp rất rất nhiều, sinh 1 đứa con cả nhà ăn vài năm luôn :confused::confused::confused:

PS: đối với bản thân làm là thú vui, được nhiều thì càng vui, được ít thì hơi buồn, nhưng chỉ cần đủ sống là tốt lắm rồi. thành quả là gì tùy vào mỗi người thôi, chứ ai cũng như mình chắc thế giới này trở về 100 năm trước :p :p :p
Thích cái ps của bác

Học đại học ra , dc cái bằng đại học thấy tự hào lắm . Nhưng mà cũng phải trả nợ môn chết mẹ luôn .

Ra trường , vào cty VN ko sao . Vào cty nước ngoài xem . Người nước ngoài phỏng vấn , có phiên dịch nhưng họ cũng chào xã giao vài câu tiếng anh . Người ta chào thì cũng bập bẹ lại dc Quát đờ do nem , mai nem đờ ,ai em phai , thanh du tít chờ , gút mo nin tít chờ .. Có khi còn lúng túng éo dám trả lời .. đại học ra cả đấy .

Học công nghệ thông tin , hỏi SSD , ram DDR4 là gì . Nó trả lời lại SSD là gì ? Giờ mới có Ram 3 chứ có đâu ra Ram 4 . Mà cãi hùng hồn lắm ~> Phương pháp dạy học , dụng cụ thực hành trong trường quá lạc hậu , ra trường ko bắt kịp được với những thiết bị hiện đại . Không phải đụng chạm mất lòng chứ nhiều thàng học CNTT ra ngu chết mệ . Còn thua cả thằng Trung cấp nghề .

Một thằng học bưu chính viễn thông ra , ko tìm dc nghề , làm công nhân dc mấy tháng xìu xìu ển ển . Vì cái tướng thư sinh thì làm gì nổi . Nghĩ xong 1 năm gặp lại hỏi làm gì . Trả lời : " Em làm công an xã " Hết hồn chưa :eek:

Học điều dưỡng , xin vào bệnh viện ko dc . Phải đút lót 100tr mới cho vào làm . Mà lương thì 1tr5/tháng ( năm 2015 luôn nhé ) .Thế là nghĩ đi làm công nhân may .

Học cao đẵng đại học tài chính kế toán , quản trị kinh doanh . Cũng là công nhân hết . Nói thẵng ra là cầm cái bằng mà éo có năng lực , một phần là ko tự tin đi xin việc ngành mình học . Làm công nhân dc 1 năm thì đi xin việc ngành mình học , mà giờ chỉ còn cái xác , chứ kiến thức quên hết mệ rồi .

Chuyện có thật cả đấy , tâm tư lắm :oops: Học cho cả đóng ra trường ko tìm dc việc làm . Chỉ tổ đóng tiền nuôi mấy ông thầy . :mad:

Học đại học ra , dc cái bằng đại học thấy tự hào lắm . Nhưng mà cũng phải trả nợ môn chết mẹ luôn .

Ra trường , vào cty VN ko sao . Vào cty nước ngoài xem . Người nước ngoài phỏng vấn , có phiên dịch nhưng họ cũng chào xã giao vài câu tiếng anh . Người ta chào thì cũng bập bẹ lại dc Quát đờ do nem , mai nem đờ ,ai em phai , thanh du tít chờ , gút mo nin tít chờ .. Có khi còn lúng túng éo dám trả lời .. đại học ra cả đấy .

Học công nghệ thông tin , hỏi SSD , ram DDR4 là gì . Nó trả lời lại SSD là gì ? Giờ mới có Ram 3 chứ có đâu ra Ram 4 . Mà cãi hùng hồn lắm ~> Phương pháp dạy học , dụng cụ thực hành trong trường quá lạc hậu , ra trường ko bắt kịp được với những thiết bị hiện đại . Không phải đụng chạm mất lòng chứ nhiều thàng học CNTT ra ngu chết mệ . Còn thua cả thằng Trung cấp nghề .

Một thằng học bưu chính viễn thông ra , ko tìm dc nghề , làm công nhân dc mấy tháng xìu xìu ển ển . Vì cái tướng thư sinh thì làm gì nổi . Nghĩ xong 1 năm gặp lại hỏi làm gì . Trả lời : " Em làm công an xã " Hết hồn chưa :eek:

Học điều dưỡng , xin vào bệnh viện ko dc . Phải đút lót 100tr mới cho vào làm . Mà lương thì 1tr5/tháng ( năm 2015 luôn nhé ) .Thế là nghĩ đi làm công nhân may .

Học cao đẵng đại học tài chính kế toán , quản trị kinh doanh . Cũng là công nhân hết . Nói thẵng ra là cầm cái bằng mà éo có năng lực , một phần là ko tự tin đi xin việc ngành mình học . Làm công nhân dc 1 năm thì đi xin việc ngành mình học , mà giờ chỉ còn cái xác , chứ kiến thức quên hết mệ rồi .

Chuyện có thật cả đấy , tâm tư lắm :oops: Học cho cả đóng ra trường ko tìm dc việc làm . Chỉ tổ đóng tiền nuôi mấy ông thầy . :mad:
Có năng lực thì làm cái quái j cũng thành công hết, khỏi lo chết đói =))

Announcements

Forum statistics

Threads
420,698
172,747
Latest member
nongdandiexciter

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back