Help Chia sẻ các lý do thua forex của dân thực chiến, các bác hay thắng đừng vào nhé

Reactions
46
MR
0.000
Insuree Balance
0
Em nghiên cứu về forex vào năm 2008, bắt đầu thực chiến vào năm 2009. Bây giờ mới cảm thấy đủ tự tin để lập một topic trao đổi với các bác về nghề này, nếu bác nào quan niệm đây là một nghề về tài chính như bao nghề khác thì vào nhà em chia sẻ kinh nghiệm. Vậy em lập topic lý do chính là gặp các bác đã nghiên cứu nghiêm túc, thực chiến và thua rất nhiều, còn các bác hay thắng thì mời sang nhà khác ạ. Em muốn các bác chia sẻ lý do thua của 1 con trade cụ thể, vào đúng system vẫn thua, do tâm lý thua, do nhận định pattern sai thua, do over trade thua…hàng ngàn lý do trong cái thị trường này và em muốn trao đổi với các bác để tránh, nhớ là lý do thua một con trade lúc thực chiến chứ không phải demo hay lý thuyết của các bác thầy giáo nghe. Em thì có quá nhiều lý do thua, từ TA đến FA, từ tâm lý đến bản lĩnh, từ tìm tòi system…Rèn mãi rồi, tránh lý do thua này lại lý do để lỗ một con trade khác, nên em muốn lập topic này để chia sẻ với những bác đang trade forex, trade nhỏ hay lớn cũng được, miễn là thực chiến và đã thua nhiều, vì em muốn khoảng 5-7 năm nữa sẽ trở thành 1 trader thực sự, và tránh thua cho những newbie mới vào nghề. Nghề này là nghề lỗ rất nhiều trước khi thắng mà, chỉ có điều có tồn tại được đến lúc thắng không, nên phải tránh thua trước khi thắng, kinh nghiệm 4 năm của em đó, vì vậy em mới lập topic này, không biết có bác nào ủng hộ không?

1. Lý do thua thứ nhất của em: thua 1 lệnh hay chạy sl nên mất lớn, nhưng khi signal system đúng, đúng nhận định, ví dụ như signal sell cặp eur/usd hôm qua thì lại không đủ bản lĩnh để đợi chạm TP, exit sớm, nên số lệnh thắng lớn, nhưng tổng tiền thắng không lớn hơn tổng lượng tiền thua là bao nhiêu.

1. Lý do thua thứ nhất của em: thua 1 lệnh hay chạy sl nên mất lớn, nhưng khi signal system đúng, đúng nhận định, ví dụ như signal sell cặp eur/usd hôm qua thì lại không đủ bản lĩnh để đợi chạm TP, exit sớm, nên số lệnh thắng lớn, nhưng tổng tiền thắng không lớn hơn tổng lượng tiền thua là bao nhiêu.
View attachment 23607

Hi .
em cũng hay chết vì cái lý do này
sẵn sàng để chạm sl nhưng ko dám chạm tp, toàn ăn non nên thua nhiều mà được chẳng bao nhiêu :D

2. Lý do thua thứ 2: Biến đầu cơ forex bằng đánh bạc. Tất nhiên cái này thì là chuyện của 2 năm về trước, lúc đó trong đầu chỉ nghĩ đến thắng, vì mình nắm vững TA mà, pattern thuộc làu làu, indicators nhìn vanh vách, lúc đó thấy cao thủ lắm, thua thế nào được, thua là phải gỡ, thế là thắng 05 trade không sao, nhưng thua 01 trade là phải gỡ (vì mình thua thế nào được, thua thì ngày hôm đó đói à), gỡ lại thua tiếp, lúc đó đầu óc thì vứt hết indicators, system vào sọt rác, vào lệnh như đánh xì tố vậy, kết quả vài tháng tuân thủ theo system, đốt hết trong vòng 2 giờ. Cờ bạc thì 100% là thua, để forex thành cờ bạc là thua. Về sau em quan niệm forex như học nghề vậy, ngày em tốt nghiệp đại học 5 năm, kỹ sư mới ra trường lương được 200-300 $ mà sếp chửi cho tới bến, vậy học forex được có 2 năm mà muốn tháng nào cũng phải ra 1000-2000 $, chỉ có là đánh bạc, làm ăn, kinh doanh, đầu tư chân chính không thể được thế. Phải học và phải chinh chiến có thời gian mới hái quả ngọt được các bác ạ. Em thấy nhiều bác bảo forex hàng tháng dễ kiểm vài ngàn $, khiếp thật. Không biết hệ thống giao dịch của các bác ấy như thế nào, nhưng em cũng ít khi nhìn thấy proof tài khoản live của các bác ấy:binhsua15:

iem cũng giống thớt, muốn theo đuổi lâu dài, mà theo iem biết thì đây không chỉ là 1 nghề nghiệp nghiêm túc mà forex còn có mức độ ảnh hưởng vô cùng lớn

2. Lý do thua thứ 2: Biến đầu cơ forex bằng đánh bạc. Tất nhiên cái này thì là chuyện của 2 năm về trước, lúc đó trong đầu chỉ nghĩ đến thắng, vì mình nắm vững TA mà, pattern thuộc làu làu, indicators nhìn vanh vách, lúc đó thấy cao thủ lắm, thua thế nào được, thua là phải gỡ, thế là thắng 05 trade không sao, nhưng thua 01 trade là phải gỡ (vì mình thua thế nào được, thua thì ngày hôm đó đói à), gỡ lại thua tiếp, lúc đó đầu óc thì vứt hết indicators, system vào sọt rác, vào lệnh như đánh xì tố vậy, kết quả vài tháng tuân thủ theo system, đốt hết trong vòng 2 giờ. Cờ bạc thì 100% là thua, để forex thành cờ bạc là thua. Về sau em quan niệm forex như học nghề vậy, ngày em tốt nghiệp đại học 5 năm, kỹ sư mới ra trường lương được 200-300 $ mà sếp chửi cho tới bến, vậy học forex được có 2 năm mà muốn tháng nào cũng phải ra 1000-2000 $, chỉ có là đánh bạc, làm ăn, kinh doanh, đầu tư chân chính không thể được thế. Phải học và phải chinh chiến có thời gian mới hái quả ngọt được các bác ạ. Em thấy nhiều bác bảo forex hàng tháng dễ kiểm vài ngàn $, khiếp thật. Không biết hệ thống giao dịch của các bác ấy như thế nào, nhưng em cũng ít khi nhìn thấy proof tài khoản live của các bác ấy:binhsua15:

View attachment 23624

Kiếm vài k USD là bình thường, nhưng vốn họ phải từ 10-30 lần số đó
Nếu ko muốn chết vốn thì cứ trích 1/10-1/30 vốn vào forex, còn lại làm ngoài
Thật sự sau khi đã có profit từ forex thì càng sợ mất, cho nên rút bớt ra làm cái khác rồi, để 1 tí cho nó phát triển tiếp :D

Kiếm vài k USD là bình thường, nhưng vốn họ phải từ 10-30 lần số đó
Nếu ko muốn chết vốn thì cứ trích 1/10-1/30 vốn vào forex, còn lại làm ngoài
Thật sự sau khi đã có profit từ forex thì càng sợ mất, cho nên rút bớt ra làm cái khác rồi, để 1 tí cho nó phát triển tiếp :D

Kiếm vài k USD là bình thường, nhưng vốn họ phải từ 10-30 lần số đó, tức là bác có thể lời đều 3-10% 1 tháng, 1 năm 30-100% $ tiền lời, em biết có nhiều ngân hàng kiếm trưởng phòng giao dịch ngoại hối lương vài chục ngàn $ chỉ cần chỉ đạo đội ngũ trading ngoại hối lãi điều 15-20% / tổng số vốn $ / 1 năm thôi bác, tiền vốn ngân hàng thì có 1 kho, vấn đề là hầu hết ngân hàng Việt Nam kinh doanh ngoại hối thua lỗ và giải tán phòng giao dịch ngoại hối bác ơi, cái em cần là kinh nghiệm của dân thực chiến, post các lệnh trade tài khoản live của bác lên như của em ấy...em chỉ cần kinh nghiệm thua thôi, thua mới là thật bác ạ, nếu ai post tài khoản live trong vòng 2 năm lãi đều hàng tháng 5-7%, em xin bỏ vốn cho các bác trade, em chỉ xin đều 3% thôi, em nói thật, em bán nhà đầu tư ngay...:binhsua08:

Các bác Newbie có vấn đề gì cứ hỏi, em sẽ chia sẻ cho các bác hết những cái "ngu" của em trong vài năm qua và những cái "ngu" sắp tới để các bác tránh được phần nào, kể cả những cái ngu trong TA, FA, thiết lập system, trading sentiment...,cũng như mong các bác thực chiến nhiều năm kinh nghiệm chia sẻ những cái lỗi lầm của các bác. Cám ơn các bác.

Kiếm vài k USD là bình thường, nhưng vốn họ phải từ 10-30 lần số đó, tức là bác có thể lời đều 3-10% 1 tháng, 1 năm 30-100% $ tiền lời, em biết có nhiều ngân hàng kiếm trưởng phòng giao dịch ngoại hối lương vài chục ngàn $ chỉ cần chỉ đạo đội ngũ trading ngoại hối lãi điều 15-20% / tổng số vốn $ / 1 năm thôi bác, tiền vốn ngân hàng thì có 1 kho, vấn đề là hầu hết ngân hàng Việt Nam kinh doanh ngoại hối thua lỗ và giải tán phòng giao dịch ngoại hối bác ơi, cái em cần là kinh nghiệm của dân thực chiến, post các lệnh trade tài khoản live của bác lên như của em ấy...em chỉ cần kinh nghiệm thua thôi, thua mới là thật bác ạ, nếu ai post tài khoản live trong vòng 2 năm lãi đều hàng tháng 5-7%, em xin bỏ vốn cho các bác trade, em chỉ xin đều 3% thôi, em nói thật, em bán nhà đầu tư ngay...:binhsua08:

Bác cứ chia, tôi chỉ trích 1/10 vốn vào forex, nhưng profit mỗi tháng là 10-30% => Lợi nhuận của tổng vốn thực sự đầu tư là 1-3%/ tháng. Understand?
Còn 9/10 vốn còn lại đầu tư ở ngoài, mà đầu tư ngoài thì 30%/ tháng là bình thường, ko áp lực. Rồi cứ thế
Suy nghĩ là 1 chuyện, làm là chuyện khác, tôi phải bỏ gần 2 năm mới kỉ luật dc mình phải làm như vậy. Còn do tính cách mỗi người xem cần thời gian ntn nữa?
Good luck

PS: Tin tôi đi, bác cứ chia sẻ nhưng chả ai nghe đâu. Họ phải đợi market nó tát cho vài cái mới tỉnh. Cho nên giờ thấy ai newbie là phải khích đểu thật mạnh mới mong họ để ý =))

3. Lý do thua thứ 3: Tin rằng sẽ tìm tòi, thiết lập được một system giao dịch mà cứ kỷ luật nhất nhất entry và exit auto theo nó là giàu.

Trước đây em cứ tin rằng sẽ tìm ra 1 SYSTEM tốt và cứ kỷ luật sắt mà nhất nhất auto vào theo là thắng nên cứ đi tìm tòi, thử nghiệm những system của mình set ra, cũng như mua, xin của các bác pro trong và ngoài nước, tìm mãi, thử mãi mới rút ra ra không có một “cái máy” kiếm tiền như thế, chỉ có những system tốt để tuân thủ nhất nhất và về lâu dài có lời trên số vốn mình cao hơn lãi gửi ngân hàng chút đỉnh, nhưng như vậy thì quá rủi ro, vì chỉ cần một chút sai lầm là về 0. Thế là từ đó em chọn 1 system tốt nhất phù hợp nhất với một cặp tiền nào đó để day trade, nhưng em dành thời gian để theo dõi 1-2 năm duy nhất cặp tiền đó, ví dụ như eur/usd, để “ hiểu” trạng thái của nó, khung giờ nào nó thường “break-out”, khung giờ nào thường “trend”, range trung bình của nó 1 ngày là khoảng bao nhiêu, em cố gắng cảm được “hơi thở giao động của nó” từng khung giờ…sau đó mới áp dụng cái system vào, và đến giờ may ra mới có tí cơm, còn chưa biết tương lai thế nào, đó là 1 cái trade ngắn hạn, trong ngày, chỉ một cặp tiền thôi, còn các cặp khác thì chỉ trade dài hạn, 1 con trade entry và exit phải tính bằng tháng, trade ngắn hạn, scalping vô cùng khó, ít vốn nhưng rủi ro cao, chết tiền spread, nên đòi hỏi mình phải hiểu rất rõ cặp tiền đó, và trên đời em cho rằng không có 1 system nào scalping cứ kỷ luật auto theo nó mà giàu cả, như vậy thì Soros, Warren Buffett…chắc phải truyền cái system đó cho con, cháu các cụ ấy, nhưng chưa nghe thấy con, cháu các cụ ấy thành danh trong nghề này. Không biết các bác cao thủ có nghĩ vậy không

mới thấy một topic thực sự có ý nghĩa.
m tham gia nghiên cứu forex đã lâu thắng cũng nhiều thua cũng ko ít. Vào đăng kí forum, thấy nhiều pro nổ tung trời, toàn đưa ra những tán dương system mình chính xác, đúng như dự đoán, đã bảo sell or buy mà ko chịu nghe.... Nên thấy cũng ko dám pm bậy bạ mà dính chưởng "múa rìu qua mắt thợ", cứ âm thầm theo dõi. Ko biết thực sự các b ấy trade ra sao. Thấy một số topic qua thời gian rồi cũng chìm nghĩm rồi cho vào dĩ vãng....hehe. Còn đại đa số các newbie chưa được thành tích gì mà vào post tán dương forex tuyệt, kiếm tiền nhanh chóng dễ dàng, nhanh chóng giàu có...có lẽ đại đa số là IB.
Chứ...các b đâu thấy sự khóc liệt của forex:
1. Biến động kinh hồn. Những lúc sốc tin tức, chạy cả trăm pip trong vài phút...ko SL là toi tk. Chắc có lẽ vì thế mà nhà nước ko dám phổ biến loại hình đầu tư này. Rủi ro có thể hơn 90%.
2. Tin ra là như thế này....forex chạy một nẻo. Cái này nhưng b hay ptich cơ bản có thể thấy. Đa số là do tâm lý giao dịch.
3. Hễ mất là mất trắng. Với các loại đầu tư như bất động sản, chứng khoáng, hay kinh doanh cửa hàng điện máy, thời trang....khi thua lỗ còn có cái vật chất đã đầu tư làm an ủi. Muốn thu vốn về thì bán giá gốc. Còn với forex, là đang đùa với tiền, lỡ tay, lỡ chân là mất tiền ko còn gì hết.
Rồi về cách đầu tư vào forex thì mấy dòng tâm sự:
1. Muốn thắng thì vốn phải thật lớn thì nhất định sẽ thắng. Do tính cycle của market, chỉ cần vào lệnh khối lượng nhỏ, vào một số điểm nhạy cảm rồi scalping là ok,lỡ có thua cũng đợi được market phục hồi rồi thoát lệnh. --->Chấp nhận lợi nhuận thấp tầm vài % tháng. Nhưng đa phần đã quyết định tham gia forex thì bị thu hút bởi lợi nhuận khủng của nó từ sự hỗ trợ đòn bẩy tài chính của các broker: 1:100:1:500, 1:2000.v.v Nhờ vậy mà lợi nhuận có cơ hội đạt đến 50&,100%,1000%...trong h, ngày,v.v.
Chứ kiếm vài %/ tháng thì gửi tiết kiệm ngân hàng, mở cửa hàng, làm nông,...chứ dại gì vào forex để mà chấp nhận rủi ro.
2. Các b chỉ muốn tìm lợi nhuận mà ko bỏ ra "học phí" gia nhập, công sức tìm hiểu, mò mẫm, uẩn ứt, tức tưởi,....hehe thì kiếm mấy trader giỏi mà dep vào tài khoản PALM của họ mà chờ nhận lãi hàng tháng, dại gì tìm hiểu cho mất thời gian, lại còn tốn tiền trị liệu tâm lý trong các lần cháy tk...hehe
3. Về system thì ko cái nào chính xác 100% cả. Nếu có thì ai cũng theo và giàu hết rồi...keke. Chỉ là đúng khi nào, sai khi nào thôi....--->chỉ có SL thì mới may ra có PROFIT.
4. Về tính cờ bạc của forex: các bạn nghĩ và trade theo xu hướng may mắn, ko quản lý vốn,system rõ ràng thì đó là cờ bạc thực sư.
Còn lời khuyên cho các b pro:
1. Nỗ thì cho thêm chút sai lầm chứ đừng để bị hớ rồi chìm nghĩm...hehe
2. Các bác IB nên có cái tâm trước khi lôi kéo newbie vào cuộc. Nêu cái rủi ro và bản chát thực sự của forex rồi hãy....Và trade có lợi nhuận ổn định rồi hãy nói lôi kéo tiếp. Chứ IB thì đầy rẫy, dại gì các newbie chọn các b đang thua lỗ...để thua lỗ theo ?....hehe. Bản thân m cũng hướng nghiệp trader và IB. Trader thì đang hoàn thiện còn IB thì chưa dám đụng tới...khi nào profit ổn định rồi mới....hehe
-----------------------------------------------------------
Lâu lâu tâm sự chút xíu...keke

1. Muốn thắng thì vốn phải thật lớn thì nhất định sẽ thắng. Do tính cycle của market, chỉ cần vào lệnh khối lượng nhỏ, vào một số điểm nhạy cảm rồi scalping là ok,lỡ có thua cũng đợi được market phục hồi rồi thoát lệnh. --->Chấp nhận lợi nhuận thấp tầm vài % tháng. Nhưng đa phần đã quyết định tham gia forex thì bị thu hút bởi lợi nhuận khủng của nó từ sự hỗ trợ đòn bẩy tài chính của các broker: 1:100:1:500, 1:2000.v.v Nhờ vậy mà lợi nhuận có cơ hội đạt đến 50&,100%,1000%...trong h, ngày,v.v.
Chứ kiếm vài %/ tháng thì gửi tiết kiệm ngân hàng, mở cửa hàng, làm nông,...chứ dại gì vào forex để mà chấp nhận rủi ro.
2. Các b chỉ muốn tìm lợi nhuận mà ko bỏ ra "học phí" gia nhập, công sức tìm hiểu, mò mẫm, uẩn ứt, tức tưởi,....hehe thì kiếm mấy trader giỏi mà dep vào tài khoản PALM của họ mà chờ nhận lãi hàng tháng, dại gì tìm hiểu cho mất thời gian, lại còn tốn tiền trị liệu tâm lý trong các lần cháy tk...hehe
3. Về system thì ko cái nào chính xác 100% cả. Nếu có thì ai cũng theo và giàu hết rồi...keke. Chỉ là đúng khi nào, sai khi nào thôi....--->chỉ có SL thì mới may ra có PROFIT.
4. Về tính cờ bạc của forex: các bạn nghĩ và trade theo xu hướng may mắn, ko quản lý vốn,system rõ ràng thì đó là cờ bạc thực sư.
Kết nhất đoạn này . Cảm ơn tâm sự của pro, rất có ích cho newbie

Nói chung forex là lữa, lấy tiền từ trong lữa đâu phải dễ, thị trường forex là thị trường cực kỳ khó để kiếm lời, trừ phi có vốn lớn và chiến lược trung và dài hạn, còn giao dịch trong ngày là không thể

Hiện giờ forex VN đã đi dc 2/3 giai đoạn. Nghĩa là trader ko còn nghĩ đó là 1 kênh đầu tư mơ mộng nữa mà là 1 kênh đầu tư nghiêm túc. Cái mà mình đã tuyên truyền từ 2 năm trước nhưng chả ai nghe, bảo là mình điên, mốt tao giàu cho mày coi, đợi đó =))
Thế là cuối cùng mình sống sót, kiếm tiền đều đều từ market, tuy ko phải 1 đêm thành triệu phú nhưng cũng khá hơn loại hình kinh doanh khác, còn mấy bọn khinh người trước khi làm được thì chết hết. Người thì vài triệu, người thì cả chục triệu, có người cả trăm triệu tới vài tỉ =))

Đã bảo mà, đợi market tát vài cái mới tỉnh ;))

mới thấy một topic thực sự có ý nghĩa.
m tham gia nghiên cứu forex đã lâu thắng cũng nhiều thua cũng ko ít. Vào đăng kí forum, thấy nhiều pro nổ tung trời, toàn đưa ra những tán dương system mình chính xác, đúng như dự đoán, đã bảo sell or buy mà ko chịu nghe.... Nên thấy cũng ko dám pm bậy bạ mà dính chưởng "múa rìu qua mắt thợ", cứ âm thầm theo dõi. Ko biết thực sự các b ấy trade ra sao. Thấy một số topic qua thời gian rồi cũng chìm nghĩm rồi cho vào dĩ vãng....hehe. Còn đại đa số các newbie chưa được thành tích gì mà vào post tán dương forex tuyệt, kiếm tiền nhanh chóng dễ dàng, nhanh chóng giàu có...có lẽ đại đa số là IB.
Chứ...các b đâu thấy sự khóc liệt của forex:
1. Biến động kinh hồn. Những lúc sốc tin tức, chạy cả trăm pip trong vài phút...ko SL là toi tk. Chắc có lẽ vì thế mà nhà nước ko dám phổ biến loại hình đầu tư này. Rủi ro có thể hơn 90%.
2. Tin ra là như thế này....forex chạy một nẻo. Cái này nhưng b hay ptich cơ bản có thể thấy. Đa số là do tâm lý giao dịch.
3. Hễ mất là mất trắng. Với các loại đầu tư như bất động sản, chứng khoáng, hay kinh doanh cửa hàng điện máy, thời trang....khi thua lỗ còn có cái vật chất đã đầu tư làm an ủi. Muốn thu vốn về thì bán giá gốc. Còn với forex, là đang đùa với tiền, lỡ tay, lỡ chân là mất tiền ko còn gì hết.
Rồi về cách đầu tư vào forex thì mấy dòng tâm sự:
Còn lời khuyên cho các b pro:
1. Nỗ thì cho thêm chút sai lầm chứ đừng để bị hớ rồi chìm nghĩm...hehe
2. Các bác IB nên có cái tâm trước khi lôi kéo newbie vào cuộc. Nêu cái rủi ro và bản chát thực sự của forex rồi hãy....Và trade có lợi nhuận ổn định rồi hãy nói lôi kéo tiếp. Chứ IB thì đầy rẫy, dại gì các newbie chọn các b đang thua lỗ...để thua lỗ theo ?....hehe. Bản thân m cũng hướng nghiệp trader và IB. Trader thì đang hoàn thiện còn IB thì chưa dám đụng tới...khi nào profit ổn định rồi mới....hehe
-----------------------------------------------------------
Lâu lâu tâm sự chút xíu...keke

"1. Biến động kinh hồn. Những lúc sốc tin tức, chạy cả trăm pip trong vài phút...ko SL là toi tk. Chắc có lẽ vì thế mà nhà nước ko dám phổ biến loại hình đầu tư này. Rủi ro có thể hơn 90%.
2. Tin ra là như thế này....forex chạy một nẻo. Cái này nhưng b hay ptich cơ bản có thể thấy. Đa số là do tâm lý giao dịch."

- trade vào lúc news là đánh bạc, nếu giá theo news thì con cháu các bác trùm sỏ trong FED sẽ giàu hết, giá “sẽ chạy” trước news, biết lịch news chỉ để tránh entry giờ ra news. Nhà nước không dám phổ biến vì sợ bị chảy máu ngoại tệ vì dân đầu cơ Việt phần đa muốn giàu nhanh mà bỏ công sức ít nên nếu khuyến khích thì nhiều bác bán nhà lắm. Các bác broker bây giờ tranh nhau giành thị phần châu Á và Việt Nam nói riêng vì dân Châu á nhìn chung rất thích đánh bạc, mà mấy bác Mẽo thì thích những trader ham cờ bạc lắm.

"3. Hễ mất là mất trắng. Với các loại đầu tư như bất động sản, chứng khoáng, hay kinh doanh cửa hàng điện máy, ....khi thua lỗ còn có cái vật chất đã đầu tư làm an ủi. Muốn thu vốn về thì bán giá gốc. Còn với forex, là đang đùa với tiền, lỡ tay, lỡ chân là mất tiền ko còn gì hết."

- Mất trắng hay không mất trắng là do leverage. Các bác buôn bất động sản ở việt nam ta nếu vốn có 1 cái nhà, bác ấy thế chấp ngân hàng cuốn chiếu đầu tư 10 cái nhà, tức là leverage là khoảng 1/10, khi giá nhà sụt giảm 10% như bây giờ thì các bác ấy chả mất trắng vốn cái nhà đầu tiên là gì, còn cái gì đâu, bác mở một CH thời trang, có 80% vốn, vay 20%, nếu giải tán cửa hàng bác bán lại thì cũng chỉ đủ trả chỗ vay...Nó là tư duy kinh doanh thôi, nếu coi forex như các nghề kinh doanh đầu tư khác thì cũng vậy thôi, dùng đòn bẩy tài chính ít thôi thì còn mà trụ thế thôi (chính là khi thua lỗ "còn có cái vật chất đã đầu tư làm an ủi" đấy), chẳng qua mình muốn đánh bạc, có 1k, dồn tất lever 1:1000 để mong được gấp 5-7 lần số vốn ngay thì khả năng mất trắng ngay thì xác suất đương nhiên cao ngất rồi.

"Muốn thắng thì vốn phải thật lớn thì nhất định sẽ thắng. Do tính cycle của market, chỉ cần vào lệnh khối lượng nhỏ, vào một số điểm nhạy cảm rồi scalping là ok,lỡ có thua cũng đợi được market phục hồi rồi thoát lệnh."

- Trong nghề này không có khái niệm "nhất định thắng", không ai có vốn lớn bằng market mà đương đầu với nó, em không hiểu một số điểm nhạy cảm là gì, "lỡ có thua cũng đợi được market phục hồi rồi thoát lệnh", market nhất định sẽ phục hồi là đương nhiên, nhưng vấn đề bác phải dùng TA, FA, market sentiment, kinh nghiệm…để biết nó phục hồi lúc nào, chứ nó phục hồi mà bác hết máu thì chẳng giải quyết gì, còn nếu bác bảo có vốn lớn đến mức không bao giờ hết đến lúc marker nó phục hồi thì em xin chịu. Scalping là trò chơi vô cùng khó, các bác muốn scalping ăn tiền thì các bác phải bỏ công theo dõi sát sao vài năm chỉ duy nhất 1 cặp tiền để hiểu “thuộc tính” của nó + 01 system entry tốt + bản lĩnh vững để exit, may ra mới có cơm, được cái scalping là của những người có vốn ít, nhưng có kỹ năng, lập trường, bản lĩnh tốt thì có thể làm ra nhiều, còn em thì thấy rất nhiều bác scalping đem củi vun trong vài tháng đốt hết chỉ trong vài giờ.

Hiện giờ forex VN đã đi dc 2/3 giai đoạn. Nghĩa là trader ko còn nghĩ đó là 1 kênh đầu tư mơ mộng nữa mà là 1 kênh đầu tư nghiêm túc. Cái mà mình đã tuyên truyền từ 2 năm trước nhưng chả ai nghe, bảo là mình điên, mốt tao giàu cho mày coi, đợi đó =))
Thế là cuối cùng mình sống sót, kiếm tiền đều đều từ market, tuy ko phải 1 đêm thành triệu phú nhưng cũng khá hơn loại hình kinh doanh khác, còn mấy bọn khinh người trước khi làm được thì chết hết. Người thì vài triệu, người thì cả chục triệu, có người cả trăm triệu tới vài tỉ =))

Đã bảo mà, đợi market tát vài cái mới tỉnh ;))

Cố gắng giúp newbie Việt mình tránh được ít nhiều cái tát của thị trường thì cũng tốt chứ bác, mình bị tát nhiều rồi, phải đưa má sưng ra cho anh em nhìn thấy mà tránh bị market tát nhiều như mình chứ, bác kiếm tiền đều đều bằng forex là quá pro rồi, em thì tính bằng năm, năm lời, năm lỗ, Em định kết hợp với vài bác pro như bác post các system tài khoản live của từng người lên đây từng ngày và cùng phân tích, như vậy khả năng chắc thằng cao hơn và cũng là chỗ cho các bác newbie học hỏi, bác thấy thế nào

Thế theo các bác nên trade với sàn Việt hay sàn ngoại? Riêng em sàn ngoại có khá nhiều lợi thế hơn sàn Việt cả về uy tín lẫn chất lượng. Chỉ có thanh toán hơi lằng nhằng và phải biết chút ngoại ngữ thôi.

4. Lý do thua thứ tư: Luôn mong ăn trọn một trend nên tìm những chỉ bảo, pattern...xác định điểm entry tại đáy và exit tại đỉnh hoặc ngược lại, nhưng không có những TA như vậy, chỉ báo chuẩn thì trễ, chỉ báo sớm thì xác suất đúng thấp, pattern đảo chiều thì chỉ thấy S-H-S là xác suất đúng rất cao thì ít xuất hiện còn lại các pattern khác hoặc các mô hình nến đảo chiều thì xác suất không cao, nên nhiều khi đáng lệnh thắng thì trở thành lệnh thua, họa hoằn lắm mới có một con trade ăn trọn trend. Nên bây giờ em chỉ nhắm vào khúc giữa thôi, ăn được khúc giữa mà xác suất thắng cao là tốt rồi, khúc đầu để hiện rõ các confirm trend, khúc cuối để lại tránh rủi ro, ăn được khúc giữa thôi. Hôm nay chiều ăn được khúc giữa trend down trong ngày eur/usd, em thoát lệnh khi giá tụt đến điểm pivot Support của tuần, dù nhận thấy ADX vẫn xác nhận downtrend còn mạnh, nhưng không tham ăn trọn trend mà kẻo tối thị trường mẽo nó giật ngược nhanh lắm, em chết nhiều con trade kiểu này. Chuồn kiếm giữa 30 pips thôi, dù em xác định nó còn down tiếp trong Mẽo market.

4. Lý do thua thứ tư: Luôn mong ăn trọn một trend nên tìm những chỉ bảo, pattern...xác định điểm entry tại đáy và exit tại đỉnh hoặc ngược lại, nhưng không có những TA như vậy, chỉ báo chuẩn thì trễ, chỉ báo sớm thì xác suất đúng thấp, pattern đảo chiều thì chỉ thấy S-H-S là xác suất đúng rất cao thì ít xuất hiện còn lại các pattern khác hoặc các mô hình nến đảo chiều thì xác suất không cao, nên nhiều khi đáng lệnh thắng thì trở thành lệnh thua, họa hoằn lắm mới có một con trade ăn trọn trend. Nên bây giờ em chỉ nhắm vào khúc giữa thôi, ăn được khúc giữa mà xác suất thắng cao là tốt rồi, khúc đầu để hiện rõ các confirm trend, khúc cuối để lại tránh rủi ro, ăn được khúc giữa thôi. Hôm nay chiều ăn được khúc giữa trend down trong ngày eur/usd, em thoát lệnh khi giá tụt đến điểm pivot Support của tuần, dù nhận thấy ADX vẫn xác nhận downtrend còn mạnh, nhưng không tham ăn trọn trend mà kẻo tối thị trường mẽo nó giật ngược nhanh lắm, em chết nhiều con trade kiểu này. Chuồn kiếm giữa 30 pips thôi, dù em xác định nó còn down tiếp trong Mẽo market.

View attachment 23686

Vấn đề này là do system của b chưa đủ chính xác thôi. Còn về vấn đề trễ hay sớm thì đó là do bác mong tìm chỉ báo để theo, ko có kế hoạch trước nên trễ là phải...Còn sớm cũng z...nếu bác nắm chắc được thời điểm quyết định thì ko zì là sớm cả. T đây trade chủ yếu theo kế hoạch, vào đúng thời điểm quyết định. Khi có lỗ cũng đán, và lời thì xứng đáng và hầu như trên 50% trend, nhiều lúc p tích chính xác quá đâm ra đúng đỉnh trend thuận, bắt ngay trend ngược...và vào lệnh ngược cũng thắng như thường thôi. Chỉ những lúc nhìn ko bao quát, sóc tin tức, và chủ yếu do tham mới chuyển thắng thành bại thôi. Chứ thị trường luôn có ý đồ của nó bác à.

- - - Updated - - -

Thế theo các bác nên trade với sàn Việt hay sàn ngoại? Riêng em sàn ngoại có khá nhiều lợi thế hơn sàn Việt cả về uy tín lẫn chất lượng. Chỉ có thanh toán hơi lằng nhằng và phải biết chút ngoại ngữ thôi.

Sàn thì ko có zụ sàn việt rồi...nhà nước cấm mở sàn mà...Các công ty việt nam quảng cáo chủ yếu là sàn chui hay trá hình mà thôi. Chủ yếu họ là những IB chia hoa hồng với sàn ngoại thôi. Nên có đăng kí thì dk sàn gốc của nó chứ qua trung gian, lại thêm một rủi ro nữa thôi.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,779
170,872
Latest member
traixocho2k2

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom