Help Chia sẻ các lý do thua forex của dân thực chiến, các bác hay thắng đừng vào nhé

Cố gắng giúp newbie Việt mình tránh được ít nhiều cái tát của thị trường thì cũng tốt chứ bác, mình bị tát nhiều rồi, phải đưa má sưng ra cho anh em nhìn thấy mà tránh bị market tát nhiều như mình chứ, bác kiếm tiền đều đều bằng forex là quá pro rồi, em thì tính bằng năm, năm lời, năm lỗ, Em định kết hợp với vài bác pro như bác post các system tài khoản live của từng người lên đây từng ngày và cùng phân tích, như vậy khả năng chắc thằng cao hơn và cũng là chỗ cho các bác newbie học hỏi, bác thấy thế nào

Có tát với chả ko....hè...Ko hiểu ý đồ của thì trường, thua thì bảo là tát. Mấy bác hiểu được thị trường và có thành tích gì đáng kể mà lên giọng bề trên. Đây nghe cũng thấy như các newbie chẳng là gì đối với các bác. Tuy t chưa có thể nói là pro nhưng theo dõi các b, thấy cũng buồn.

Ở VN chia sẻ thì ít mà phô trương hơi nhiều. Mình lướt qua 4rum nước ngoài thì thấy các mem không ai lên mặt dạy ai cả, mà đánh giá thực tế system của 1 mem nào đó xem có hiệu quả hay không bằng cách up lên những chiến tích của mình hoặc những chart giải thích rõ ràng.
Đa số mọi người đều tạo ra 1 system riêng phù hợp với mình và tính kỷ luật cao trong giao dịch. Cái quan trọng trong forex là quản lý tiền bạc (money management), đặt SL như thế nào sao cho ko quá cao cũng ko quá thấp. Forex thì ko ai theo ai cả, chỉ là cảm nhận của từng người về thị trường. Người này thì có cái nhìn khác, người kia thì lại có cái nhìn khác hơn. System thì áp dụng lúc này thì đem lại lợi nhuận cao, nhưng lúc khác thì lại làm cháy túi không còn 1 đồng. Nếu thấy system nào thích hợp với mình vào những thời điểm nào thì nên theo, đừng nên theo nhiều quá bị tẩu quả là chuyện thường. Đừng để nhiều indicator làm rối tầm nhìn. Càng đơn giản đôi khi càng có lợi trong giao dịch.

6. Lý do thua thứ 6: Thắng nhiều demo, sang tài khoản live thua te tua. khoảng 01 năm đầu tiên, em vừa nghiên cứu vừa trade demo, em nghe các bác đi trước nói là tài khoản demo mà thắng nhiều thì sang live là ok. Sau khoảng 1 năm em thiết lập được 1 system giao dịch trên tài khoản demo và thắng nhiều lắm, thế là em nghĩ giầu đến nơi rồi, ok lập tài khoản live (em còn lập 3 tài khoản ở 3 broker vì em sợ em thắng lớn quá nó không trả tiền:binhsua01:), sau khoảng 2 tháng cháy cả 3 tài khoản live, ủa, sao lạ vậy ta, sao lại thế, hay broker nó chơi mình. Ngẫm nghĩ lại thì thấy thế này: broker thì nó có "ăn gian" 1 chút xíu so với tài khoản demo thôi, chủ yếu là mình và em chợt nhớ lại chuyện hồi học trung học: ngày đó em đi tập võ, cũng gọi là có năng khiếu, có lần thầy cho em tập đánh chống lại 4 người cầm dao gỗ, em múa võ đánh trúng và ngon lắm, thầy khen, em nghĩ thế này ra đường gặp 1, 2 chú bắt nạt thì mình chơi lại mấy hồi. Thế là một hôm em và nhóm bạn đi chơi gặp mấy thắng mất dạy trấn lột, chúng nó rút dao, mà chúng chỉ có 3 thằng mà lúc đó chân em như muốn quỵ xuống, bao nhiêu thế võ trong đầu bay đâu mất chỉ nghĩ đến cắm đầu cắm cổ chạy. Bây giờ em thấy forex nó cũng vậy, demo và live nó như dao gỗ và dao thật, đánh lại 4 người dao gỗ trong tập võ thì chẳng may người ta có đâm trúng cũng không chết được, nên tâm lý thoải mái, các thế võ bài học được thực hiện chính xác, nhưng khi đối diện dao thật, thì nghĩ đến nếu chẳng may ra đòn không chính xác là mất mạng liền thì miếng đánh nó lệch lạc nhiều hoặc không dám đánh. Khi trade với tài khoản thật, tiền thật, miếng cơm thật của mình nó đang chạy hoa mắt trên màn hình lúc đó mới cảm thấy trình của mình thế nào.

7. Lý do thua thứ 7: Áp dụng máy móc các công cụ phân tích kỹ thuật, kinh nghiệm, thủ thuật của người khác chia sẻ cho

- Nếu áp dụng máy móc các công cụ TA thì dù có "thuộc" indicators, pattern nhiều như thế nào thì xác suất thắng thua vẫn không lớn hơn 50% là bao, mà như thế là chắc chắn thua rồi. Có một thời gian trước đây em thực sự mất niềm tin vào các chỉ báo kỹ thuật, thấy nó gần như chẳng có tác dụng gì, chỉ báo xác suất đúng cao thì lại trễ, chạy sau giá, chỉ báo sớm như phân kì thì xác suất đúng chỉ là 50-50, các pattern thì duy nhất S-H-S là có xác suất đúng cao còn lại cũng chỉ xanh chín lớn hơn 50-50 tí tẹo, sai lầm tí là chết luôn. Chỉ khi dần dần lâu ngày có kinh nghiệm, lượng biến thành chất, nghiên cứu theo dõi sâu thì mới nhận ra thế này: Phân tích kỹ thuật là một bộ môn chung dùng cho phân tích các thị trường tài chính: Bond, forex, future, stocks..nhưng có những TA đúng cho thị trường này nhưng xác suất thấp cho thị trường kia. Ví dụ: MACD cho xác suất cao trong thị trường chứng khoán, bond, nhưng trong forex thì nó chạy rất lung tung do 1 yếu tố rất quan trọng của MACD là volume thì thị trường chứng khoán cho volume chính xác, còn forex thì không, cũng như phân tích nến nhật, một yếu tố rất quan trọng candlesticks là windows (hay là gaps) thì trong forex không dùng được (trừ dùng cho frame time weekly), nên tuy từng thị trường mà sử dụng các công cụ TA khác nhau chứ không áp dụng máy móc được, ngoài ra còn phải đào sâu hiểu sự cấu thành của TA đó mới có thể áp dụng được, ví dụ như stochatics và rsi, cũng là một công cụ oversold- overbought, trước đây em sử dụng như nhau, nhưng tìm hiểu bản chất thì stoch áp dụng khi giá trong range thì xác suất cao, còn RSI áp dụng khi giá đang tạo trend....
- Kinh nghiệm, thủ thuật của người khác chỉ để làm nền và nghiên cứu, theo dõi, đúc kết thành của mình, chứ không áp dụng theo người khác được, đó là điều em đúc rút được. Nghề này rất "personal", nó không phải là nghề cha truyền con nối, cũng không phải nghề đi học thầy mà thành công được, nghề này là nghề phải tự lực cánh sinh là chính, tất cả những system, kinh nghiệm, thủ thuật của người khác chỉ để tham khảo, muốn sử dụng được phải bỏ công theo dõi nghiên cứu đến khi "hiểu" sâu về nó mới có thể dùng được.

8. Tin tưởng chắc chắn 100% vào nhận đinh nào đó hoặc một kết quả được dữ liệu lịch sử chứng minh một thời gian rất dài.
Thời gian vừa rồi mình bị thua nặng quá nên thực sự hơi sốc và chán nên không vào diễn đàn vì mình cũng cho là mình tương đối già đời mà vẫn bị thị trường cho một chưởng nặng quá. Trước đây mình tin tưởng rằng giá vàng không bao giờ mất tới 25%, chưa bao giờ trong lịch sử giá vàng xuống quá thấp, nó chỉ có sóng điều chỉnh rồi lại trở lại trend tăng giá. Nên riêng vàng từ trước đến nay mình chỉ quan niệm, nếu giá vàng xuống quá thấp (mất khoảng 150-200 $ / ounce là mình vào và để vài tuần đến vài tháng là có lãi khá và minh cũng có lãi tương đối. Trong lịch sử, 12 năm qua giá vàng tăng đều và mạnh, sóng điều chỉnh ngắn xong lại quay đầu tăng, các sàn vàng trong nước và thế giới đều đua nhau nhận định khi giá vàng xuống thấp quá thì mua vào không phải suy nghĩ là thắng, cuối năm vừa rồi các sàn vàng đều nhận định cuối năm 2013 vàng cán mốc 2000$. Khi giá vàng down xuống từ 1800 xuống còn 1600, lúc đó mình nghĩ đến cơ hội tương lại sáng láng phía trước đây rồi, chẳng cần phải phân tích gì nữa, vứt system sang một bên, bây giờ còn mỗi việc là dồn tiền để chiến. Mình dự tính để lệnh khoảng 1 tháng chắc là được một số profit kha khá, nên sau khi đặt lệnh buy thì không mở, không cần xem diễn biến thị trường nữa, rỗi rãi làm vài con offer kiếm chút tiền café và cho đỡ buồn và đợi giá vàng tăng. Sau khoảng 1 tuần gì đó, tình cờ xem vnexpress thấy nói giá vàng down ghê lắm nhưng vẫn chắc chắn nó xuống rồi nó lại lên, 12 năm qua vẫn thế, mình đặt stoploss 2000 pips cơ mà, có trời sập giá vàng cũng không lùi về mốc 1400 được. Hai hôm sau vào thị trường xem vàng có tăng lại chưa thì thấy lệnh đã đóng (hit stoploss 2000 pips), giá đang ở 1380, không tin vào mắt mình, trấn tĩnh lại thấy đó là sự thật. Nghỉ và trấn tĩnh nửa ngày, nhận thấy đây chắc là hiện tượng “black swan” đặc biệt thôi, đây phải là đáy, vàng không thể xuống sâu nữa được, và thế là cái lý thuyết kinh điển của trading là “tuyệt đối không đối đầu với trend mà phải đón và lướt theo trend” được vứt vào sọt rác, dồn tất với kỳ vọng vài tháng nữa giá vàng sẽ tăng lên đến trên 1800 và không thể down xuống dưới 1250. Rồi nó xuống 1300, vào khối lượng nữa, 1250 và hết vốn, còn vốn thì còn chết vì nó còn xuống dưới 1200. Sau hai tuần định thần và ngẫm lại thì nhận thấy rằng một điều xương máu rằng: trong cái thị trường này không có cái gì là vĩnh cửu cả, data history có thể đúng trong vài chục năm cũng có thể sai trong tương lai, system có thể chuẩn trong 10 năm cũng có thể đến năm thứ 11 bị sai và lỗ, vậy cái nhận định đi tìm một system chuẩn và chiến kiếm ăn mãi có đúng không? Có lẽ không, nhưng tôi sẽ không bi quan và tiếp tục theo nghiệp này nhưng với tư tưởng áp dụng phân tích kỹ thuật, system của mình linh hoạt hơn và không bao giờ tin tưởng một nhận định nào trong cái thị trường này là đúng 100%, xác suất “thua” kiểu gì cũng có, đó là điều chắc chắn chỉ có điều phải để cho nó nhỏ hơn xác suất thắng, và phải quan niệm “thua” là một điều tất yếu để dẫn đến “thắng”. Lại một kinh nghiệm được rút ra từ nhiều mất mát và thương đau.

8. Tin tưởng chắc chắn 100% vào nhận đinh nào đó hoặc một kết quả được dữ liệu lịch sử chứng minh một thời gian rất dài.
Thời gian vừa rồi mình bị thua nặng quá nên thực sự hơi sốc và chán nên không vào diễn đàn vì mình cũng cho là mình tương đối già đời mà vẫn bị thị trường cho một chưởng nặng quá. .............
Tin tưởng vào nhận định cũng là tin tưởng vào bản thân mình điều này đúng, theo mình không phải là điều sai đâu! Trong cái trade vừa rồi cậu thua là do tâm lý vừa cay cú vừa cố chấp nên mới để xảy ra cái mất như trên. Thông thường cho Stop Loss lớn là chỉ để giới hạn khả năng thị trường giãn nở rộng một cách bất thường và sau đó nó vẫn đi theo nhận định của mình còn lại Stop Loss lớn chỉ là gây tổn hại cho lệnh cho tài khoản của mình mà thôi. Chính cái tâm lý như mình đề cập trên mới thật sự dấn đến cái thua đó, hy vọng lần sau nếu sử dụng Stop Loss lớn các bạn nên chú ý tác dụng của nó một khi đã thấy sai rồi thì nên cắt lỗ luôn bởi đơn giản tài khoản còn là mình còn có cơ hội để làm lại. Chịu mất đôi khi rất tốt nhưng mà chỉ chịu mất cái mình đã tính toán và hợp lý thôi :).
P.S: Quên những lời mình chia sẻ như trên là nhận định cá nhân thôi nhá!

Last edited by a moderator:
Hết cái thời mà ai ai cũng vào đúng xu hướng như vàng, BĐS rồi. Hồi trước có vài người mạnh mồm "cần dek gì học tài chính, như tao nè, đập hết vốn vào BĐS và vàng giàu nhanh như gió", nghe xong chỉ cười nhẹ rồi thôi ;)). Ko biết giờ những cao nhân đó đi về đâu rồi :))

Hết cái thời mà ai ai cũng vào đúng xu hướng như vàng, BĐS rồi. Hồi trước có vài người mạnh mồm "cần dek gì học tài chính, như tao nè, đập hết vốn vào BĐS và vàng giàu nhanh như gió", nghe xong chỉ cười nhẹ rồi thôi ;)). Ko biết giờ những cao nhân đó đi về đâu rồi :))
Cái xu hướng mấy bác VN đổ tiền vào BĐS để cho bi giờ thị trường frozen bảo đảm là đọc "dạy con mần giàu" về xong đập vô ngay và luôn.

Tin tưởng vào nhận định cũng là tin tưởng vào bản thân mình điều này đúng, theo mình không phải là điều sai đâu! Trong cái trade vừa rồi cậu thua là do tâm lý vừa cay cú vừa cố chấp nên mới để xảy ra cái mất như trên. Thông thường cho Stop Loss lớn là chỉ để giới hạn khả năng thị trường giãn nở rộng một cách bất thường và sau đó nó vẫn đi theo nhận định của mình còn lại Stop Loss lớn chỉ là gây tổn hại cho lệnh cho tài khoản của mình mà thôi. Chính cái tâm lý như mình đề cập trên mới thật sự dấn đến cái thua đó, hy vọng lần sau nếu sử dụng Stop Loss lớn các bạn nên chú ý tác dụng của nó một khi đã thấy sai rồi thì nên cắt lỗ luôn bởi đơn giản tài khoản còn là mình còn có cơ hội để làm lại. Chịu mất đôi khi rất tốt nhưng mà chỉ chịu mất cái mình đã tính toán và hợp lý thôi :).
P.S: Quên những lời mình chia sẻ như trên là nhận định cá nhân thôi nhá!

Stop loss lớn vì với vàng từ trước đến nay là mình swing trade, 1 con trade vàng của mình để từ vài tuần đến vài tháng, take profit của mình bao giờ cũng ít nhất là gấp đôi (4000 pips) (ratio 2:1), chứ không phải là stoploss lớn để tránh thua. Cắt lỗ luôn luôn là bạn với mình, mình không ngại đóng lênh thua, vấn đề là ở quan ntừ trước đến nay là bao giờ cũng cho rằng giá vàng không bao giờ xuống quá sâu (lịch sử mười mấy năm qua) nên khi nó xuống sâu vào 1 con swing trade với tỉ lệ SL = 2000 pips, TP> 4000 pips, để một vài tháng là lời, trước mình cũng chạm take profit vài lần rồi, nhưng đến bây giờ quan niệm đó mình thấy rằng sai, trong cái thị trường này, chẳng có thứ hàng hóa nào có xu hướng đặc biệt, kể cả vàng, tất cả vẫn phải tuân theo những nguyên tắc cơ bản bất di bất dịch của kỹ thuật và thị trường.

Nói chung chỉ có 1 chữ " tham " . Bỏ đc cái chữ này thì thắng là chuyện đơn giản .

Tin tưởng vào nhận định cũng là tin tưởng vào bản thân mình điều này đúng, theo mình không phải là điều sai đâu! Trong cái trade vừa rồi cậu thua là do tâm lý vừa cay cú vừa cố chấp nên mới để xảy ra cái mất như trên. Thông thường cho Stop Loss lớn là chỉ để giới hạn khả năng thị trường giãn nở rộng một cách bất thường và sau đó nó vẫn đi theo nhận định của mình còn lại Stop Loss lớn chỉ là gây tổn hại cho lệnh cho tài khoản của mình mà thôi.
Chuẩn! Gần như 100% Trader mình mới ra trận đều bị yếu tố tâm lý điều khiển, khi TP thì cực ngắn còn SL thì lại "thả rông", nên thiệt hại bào mòn những khoản profit nhỏ.

bác trên comment chèn link vào hay nhỉ :binhsua172:

Nói chung chỉ có 1 chữ " tham " . Bỏ đc cái chữ này thì thắng là chuyện đơn giản .
Em thấy câu này quá chuẩn luôn.

tham, sợ thua, dời stoploss, ngạo mạn khi thắng nhiều, tâm lý dao động...vân vân và vân vân đó là những thứ tớ trải qua nhiều và miễn nhiễm với nó lâu rồi, tớ không phải là mới vào nghề được 1-2 năm, những cảm giác đó không phải là điều đáng bàn vì nó là điều đương nhiên các trade phải luyện tập được sau vài năm chinh chiến, còn tồn tại và muốn tiếp tục chinh chiến (còn ai không rèn luyện được thì phải bỏ ngay, không thì sẽ sạt nghiệp), vấn đề là tại sao những trader dày dạn kinh nghiệm hàng chục năm trong trading trên thế giới đầu cơ forex mà vẫn có năm lời, năm lỗ. Vậy tớ lập ra thread này để nhằm học hỏi thu thập những kinh nghiệm thua của những người chiến thực sự, dày dạn kinh nghiệm để tránh, nghề này có một cái hay là không phải giấu nghề, vì chẳng sợ ai tranh ăn của mình cả trong cái thị trường rộng lớn này cả, nếu ai có những kinh nghiệm thực sự thì đưa lên cho anh em tham khảo, nếu những người thực sự muốn theo nghiệp này thì nên gặp những người thua nhiều để có kinh nghiệm tránh thua trước khi thắng chứ đừng nên gặp những người thắng, VÌ NGƯỜI THẮNG ÍT LẮM. Tớ thấy Việt Nam mình, vào các diễn đàn có rất nhiều người thắng hơn ở các nước khác (có điều thắng nhiều tiền mà các đại gia không đưa các "chân dài" lên du thuyền đi du lịch, mà cứ muốn làm thêm nghề IB hoặc làm thầy giáo dạy newbie chơi forex để kiếm thêm ít tiền).

Mình cũng đang swingtrade như chủ thread,và những kinh nghiêm rút kết trên của bạn thưc sự rất thực tế và đáng giá.Hi vọng học hỏi thêm nhiều từ bạn:)Mình tham gia tt cũng chỉ mới gần 2 năm.Trước kia mình có tham gia bên vn stock,nhưng trong quá trình tham gia và nghiên cứu mình phát hiện ra cơ hội trên tt không nhiều và không thích hợp cho những NDT chuyên nghiệp nhưng vốn ít vì tt chỉ có chiều mua khi tt lên,và hoàn toàn không đc bán khống,làm tổng chi phí cơ hội bỏ ra trong tt này cực lớn khi time thì luôn có hạn.Nhưng mình hoàn toàn không phủ nhận cơ hội trên tt này nếu nắm trong tay một số vốn lớn để đầu tư giá trị hoặc muốn thâu tóm doanh nghiệp tiềm năng....Và một khi đủ tiềm lực mình sẽ trở lại.Mình có ý định tạo một group kín gồm 2-3 bạn để trao đổi,phân tích,...làm việc theo hình thức một đội chuyên nghiệp.Nếu thuận lợi tụi mình sẽ tiếp tục phát triển lên thành Nhóm đầu tư->Quỹ đầu tư->Mở rộng đầu tư sang BDS,stocks.....(nói nôm na thế cho dể hiếu :-" ).Tất nhiên là mục tiêu đặt ra trên cơ sở của kiên trì theo đuổi và sự phấn đấu làm việc chăm chỉ theo time mới có kết quả.Rất mong hợp tác với các bạn cùng chí hướng!

Mình cũng đang swingtrade như chủ thread,và những kinh nghiêm rút kết trên của bạn thưc sự rất thực tế và đáng giá.Hi vọng học hỏi thêm nhiều từ bạn:)Mình tham gia tt cũng chỉ mới gần 2 năm.Trước kia mình có tham gia bên vn stock,nhưng trong quá trình tham gia và nghiên cứu mình phát hiện ra cơ hội trên tt không nhiều và không thích hợp cho những NDT chuyên nghiệp nhưng vốn ít vì tt chỉ có chiều mua khi tt lên,và hoàn toàn không đc bán khống,làm tổng chi phí cơ hội bỏ ra trong tt này cực lớn khi time thì luôn có hạn.Nhưng mình hoàn toàn không phủ nhận cơ hội trên tt này nếu nắm trong tay một số vốn lớn để đầu tư giá trị hoặc muốn thâu tóm doanh nghiệp tiềm năng....Và một khi đủ tiềm lực mình sẽ trở lại.Mình có ý định tạo một group kín gồm 2-3 bạn để trao đổi,phân tích,...làm việc theo hình thức một đội chuyên nghiệp.Nếu thuận lợi tụi mình sẽ tiếp tục phát triển lên thành Nhóm đầu tư->Quỹ đầu tư->Mở rộng đầu tư sang BDS,stocks.....(nói nôm na thế cho dể hiếu :-" ).Tất nhiên là mục tiêu đặt ra trên cơ sở của kiên trì theo đuổi và sự phấn đấu làm việc chăm chỉ theo time mới có kết quả.Rất mong hợp tác với các bạn cùng chí hướng!
Không làm được theo ý tưởng của bạn vì không thực tế:
- Không đủ vốn và trình để " thâu tóm doanh nghiệp tiềm năng".
- Trong cái thế giới ảo này, ai tin ai được mà kết hợp làm như thế được.
- Mục tiêu thực tế và đơn giản nhất là chia sẻ cho nhau những kinh nghiệm thua trước để thấy đời không màu hồng, sau đó mình và các bạn sẽ chia sẻ cho nhau những kinh nghiệm, thủ thuật, system đã thắng với real account và sau đó mạnh thằng nào thằng ấy chiến.

Thank chia sẽ của bạn!Tuy mình nêu ý tưởng ngoài sức tưởng tương như vậy nhưng hoàn toàn không có nghĩa là không có cơ sở
-Về vấn đề không đủ vốn và trình:mình nghĩ thế này.Không ai sinh ra đả có nó cả.Đó là một quá trình học tập,trải nghiêm và tích lũy theo time đấy thôi.Điều này thể hiện ở những người trúng số do họ không có kiến thức về tài sản nên đa số điều trở về con số không ngay sau đó....
-Vấn đề niềm tin như bạn nói thì mình lại có dự tính khác:Để giải quyết một vấn đề thì chỉ cần duy nhất một cái đầu hoàn hảo-Bạn đả đúng!Nhưng ai dám đảm bảo rằng bạn không cần một cánh tay,chân đắc lực để hổ trợ cái đầu ấy?Nếu bạn hay một cá nhân nào đó có một bộ não hoàn hảo thì mình sẳn sàng bỏ cái tôi để chỉ làm một cánh tay ...trên thân thể hoàn thiện ấy.
-Vấn đề kế tiếp là:Tại sao nhưng nhân vật có tài đều thành lập Quỹ hoặc gắn kết cuộc đời họ ở một quỹ nào đó?Tại sao họ không chọn làm một NDT độc lập?Theo mình thì cách nhanh nhất để tận dụng time ngắn ngủi trong đời người để tạo tài sản chỉ có 3 yếu tố:lợi dụng sức người,sử dụng đòn bẩy tài sản và biết tận dụng thiên thời địa lợi mà thôi
_Chia sẽ kinh nghiệm bản thân hay học hỏi kinh nghiệm từ người đi trước là một điều tốt,mình cũng rất tôn trọng và tiếp thu.Nhưng thực tiển cho thấy lúa chín luôn gục đầu,và những người thành công cũng thế.Bạn sẽ là một trong số ít may mắn nếu có duyên gặp được họ và may mắn hơn nữa khi bạn là người đc họ chọn để truyền đạt kiến thức.Điều đó cũng khó không kém những kế hoạch điên rồ mình nói ở trên.Sẽ là thảm họa nếu những kiến thức tiếp thu chưa đc sự chứng nhận bởi thực tiển và nhất định sẽ phải trả giá bằng túi tiền của bạn để chúng minh cho sự sai lầm của những thứ free đó.....
Rất cám ơn và vui mừng khi trò chuyện với bạn tuy rằng mình không cùng chí hướng:-h

bạn đầu tư bên nào mà không được bán khống vậy.bên mình FX3A và POL đều bán khống và tính thanh khoản cao, phần mềm ổn định.bạn có thể add nick. tinhkhongphai_8105 or 0985382110

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,785
170,873
Latest member
asapcanopy1

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom