Help Câu hỏi của newbie (các pro trả lời đừng chửi e ngu)

longbk

Junior
Reactions
9
MR
0.000
em có 1 số câu hỏi hơi ngu ngơ 1 tí các bác đừng chửi
1/Các phiên giao dich forex bắt đàu từ mấy h và kết thúc vào mấy h( theo h việt nam nhé các bác) các bác có thể nói thêm về các phiên âu mỹ nhật
2/tỉ lệ giao giao động giá giữa các broker có chênh lệch nhau ko? vd ở fxopen usd/eur 1.2 chẳng hạn khoảng 1h sau nó lên 1.3 đi thì ở các broker khác nó có thế không hay nó lệch nhau 1.3x hay 1.2x
3/1 lệnh của mình đánh vào kết thúc khi nào nếu mình ko stoploss hay nó không chạm đến mức kì vọng tự động bán ra chốt lãi ,mình ko tự close
4/có khi nào brker nó bịp mình stoploss hay ko.vd chốt stop loss ở A nhưng chưa đến A nó đã close giao dịch của ình khiến mình lỗ trc khi nó nhảy ngược lên chạm điểm chốt lãi
5/giải thích giúp em bản chất của lệnh sell ( buy short khi giá xuống í ạ) ko hiểu mình kì vọng giá xuống thì mình buy short nếu nó càng xuống thì mình càng lãi đc nhiều pip
em cám ơn

1. Vô đây
http://forex.timezoneconverter.com/?timezone=Asia/Ho_Chi_Minh;
http://www.forexmarkethours.com/

2. Vụ này ko rõ lắm, nhưng chơi 3-4 brokers rồi (octa, fxopen, exness, roboforex), chưa thấy chênh lệch.

3. Còn mãi cho tới khi broker nó lấy hết tiền commission và swap trong tài khoản của mình.

4. Có nếu là broker đểu. Broker tốt ko bao giờ làm chuyện đó, nếu thấy có là do người chơi chưa tìm hiểu kỹ spread.

5. Bản chất lệnh sell là bán khống khi mình ko có tiền đó.
VD : lệnh bán ở cặp tiền EUR/USD
mình dep vào là USD thì làm gì có EUR mà bán
lúc vào lệnh bán thì ngân hàng lấy EUR của nó bán ra giùm mình
lúc thoát lệnh nghĩa là vào lệnh mua, lúc đó mình mua EUR trả lại ngân hàng

Theo mình hiểu là như thế, ai thấy mình sai thì sửa giùm nhé !!!!

1/Các phiên giao dich forex bắt đàu từ mấy h và kết thúc vào mấy h( theo h việt nam nhé các bác) các bác có thể nói thêm về các phiên âu mỹ nhật
2/tỉ lệ giao giao động giá giữa các broker có chênh lệch nhau ko? vd ở fxopen usd/eur 1.2 chẳng hạn khoảng 1h sau nó lên 1.3 đi thì ở các broker khác nó có thế không hay nó lệch nhau 1.3x hay 1.2x
3/1 lệnh của mình đánh vào kết thúc khi nào nếu mình ko stoploss hay nó không chạm đến mức kì vọng tự động bán ra chốt lãi ,mình ko tự close
4/có khi nào brker nó bịp mình stoploss hay ko.vd chốt stop loss ở A nhưng chưa đến A nó đã close giao dịch của ình khiến mình lỗ trc khi nó nhảy ngược lên chạm điểm chốt lãi
5/giải thích giúp em bản chất của lệnh sell ( buy short khi giá xuống í ạ) ko hiểu mình kì vọng giá xuống thì mình buy short nếu nó càng xuống thì mình càng lãi đc nhiều pip
em cám ơn

Hiểu biết mình cũng hạn hẹp, mới tìm hiểu forex thôi, trả lời bạn thế này tham khảo:

1. Theo giờ Việt Nam thì phiên đầu tiên là Sydney bắt đầu lúc 05h, phiên thứ hai là Tokyo lúc 07h, phiên thứ 3 là London lúc 15h, phiên cuối là NY lúc 20h. Mỗi phiên kéo dài 9 tiếng.
2. Giá giữa các broker thì có sự thống nhất với nhau, nhưng chênh lệch nhau trong khoảng bạn nói thì hoàn toàn là có, nhất là các broker ko có uy tín.
3. Nếu ko có stoploss cũng ko takeprofit và ko manual exit thì khi nào 1 lệnh thua lỗ đến mức margin call (hết tiền) thì nó đóng. Xui thì vài phút mà hên thì vài năm nó vẫn chưa đóng :))
4. Thấy giang hồ đồn là có, nhưng mà mình thì chưa gặp bao giờ. Cái này bác đánh ngắn hay scalp thì lo chứ đánh dài cũng ko phải là vấn đề to tát đâu :)
5. Câu này cũng ko rõ lắm, tại mình cũng chỉ quen giá xuống là đồng tiền đứng trước yếu đi, và ra lệnh short chứ cũng ko để ý kĩ bản chất, đợi các pro vào phân tích ;))

Last edited by a moderator:
các cho em hỏi thông thường thì 1 ngày cặp usd/eur thường nhảy trong biên độ bao nhiu pips

hic ý em muốn hỏi là trong lịch sử trước kia em muốn check back

Last edited by a moderator:
hic ý em muốn hỏi là trong lịch sử trước kia em muốn check back
Trong MT4 nó lưu lại chart đến hàng mấy năm trời mà, bác cứ để chart Daily rồi tự scroll trở lại mà thống kê ;))

Max tối đa trong khoảng 300 pip

Bạn có thể nhìn chart mà tự trả lời, sao toàn câu hỏi con nít ko thế @@

người ta mới giao dịch nên hỏi chứ sao nếu pro thì cần hỏi làm gì

- - - Updated - - -

Hiểu biết mình cũng hạn hẹp, mới tìm hiểu forex thôi, trả lời bạn thế này tham khảo:

1. Theo giờ Việt Nam thì phiên đầu tiên là Sydney bắt đầu lúc 05h, phiên thứ hai là Tokyo lúc 07h, phiên thứ 3 là London lúc 15h, phiên cuối là NY lúc 20h. Mỗi phiên kéo dài 9 tiếng.
2. Giá giữa các broker thì có sự thống nhất với nhau, nhưng chênh lệch nhau trong khoảng bạn nói thì hoàn toàn là có, nhất là các broker ko có uy tín.
3. Nếu ko có stoploss cũng ko takeprofit và ko manual exit thì khi nào 1 lệnh thua lỗ đến mức margin call (hết tiền) thì nó đóng. Xui thì vài phút mà hên thì vài năm nó vẫn chưa đóng :))
4. Thấy giang hồ đồn là có, nhưng mà mình thì chưa gặp bao giờ. Cái này bác đánh ngắn hay scalp thì lo chứ đánh dài cũng ko phải là vấn đề to tát đâu :)
5. Câu này cũng ko rõ lắm, tại mình cũng chỉ quen giá xuống là đồng tiền đứng trước yếu đi, và ra lệnh short chứ cũng ko để ý kĩ bản chất, đợi các pro vào phân tích ;))

bác cho em hỏi ké phát

theo em biết thì thị trường forex là 24h vậy cần gì phải chia phiên ra để làm gì?

và sao người ta biết mà chia phiên?

em cám ơn

1. Forex có rất nhiều phiên giao dịch và chạy liên tục 24h, hết ở nơi này thì mở ở nơi khác. Lúc 4h ở Việt Nam là chốt lệnh, tức là phía broker sẽ xuất tiền ra buy/sell.

2. Còn tùy broker, nhưng hầu như với các broker lớn tì tỷ giá gần như tương đồng. Tuy nhiên còn tùy server các broker mà trader có thể nhìn thấy giá khác nhau.
3. Nếu ko có SL thì có thể lệnh đó sẽ tồn tại mãi mãi (với điều kiện có đủ vốn). Còn nếu không thì khi thị trường đi ngược giá và tài khoản ngày càng lỗ thì cháy tài khoản, lệnh sẽ tự động bị đòng.
4. Có khả năng là các broker sử dụng requote để kiếm lời. Tức là thay đổi lệnh của bạn nhằm kiếm lời.
5. Theo mình hiểu là khi bạn bán ra thị trường theo tỷ giá của một cặp tiền nào đó tức là bạn đã mua loại tiền còn lại. VÍ dụ cụ thể nếu EUR/USD là 1.5 tức là 1 EUR = 1.5 USD, khi bạn đặt lệnh sell là bạn đã mua 1.5 USD với giá 1 EURO. Khi giá thị trường xuống tức là 1 EURO giờ không thể mua được 1.5 USD nữa nên khi đó 1.5 USD của bạn có giá trị cao hơn ban đầu nên bán ra lời hơn. :) Còn buy thì hiểu ngược lại là bạn mua EURO nên khi thị trường lên thì EURO bạn mua bán ra sẽ được nhiều USD hơn.

Có gì sai thì đừng ném đá mà sửa giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn :)

bác cho em hỏi ké phát

theo em biết thì thị trường forex là 24h vậy cần gì phải chia phiên ra để làm gì?

Cái này em cũng ko rõ, chỉ nêu ý kiến này bác tham khảo:

Forex market nó hoạt động 24h nhưng mà không phải 7 ngày, vẫn có 2 ngày nghỉ. Thế nên là nó vẫn có hệ thống trung tâm giao dịch hoạt động theo lịch như kiểu NYSE, phân bố ở 4 địa điểm kia. Có thể các phiên giao dịch này là mốc xác định khoảng thời gian hoạt động của các ngân hàng, công ty thương mại lớn... họ chỉ trade trong các phiên nhất định vì vị trí địa lý của họ. Thế nên là trong những lúc session overlap thì thanh khoản thị trường là lớn nhất, và mình là nhà đầu tư lẻ thì chỉ quan tâm đến các phiên ở khía cạnh này vì mình có thể trade 24/24 :D

bác cho em hỏi ké phát

Mặc dù Forex là thị trường 24h nhưng có một vấn đề đó là không có ai có thể làm việc suốt 24 tiếng và toàn thế giới không có chung múi giờ. Tức là ở châu Á sáng thì ở Mỹ là tối. Do đó khi một trung tâm tài chính ở Nhật mở cửa hoạt động thì TTTC ở Mỹ sẽ đóng cửa nghỉ ngơi. Cứ luân phiên giữa 3 nơi là Asia-Eu-Na, tạo nên sự biến động thị trường liên tục trong tuần.

Mặc dù Forex là thị trường 24h nhưng có một vấn đề đó là không có ai có thể làm việc suốt 24 tiếng và toàn thế giới không có chung múi giờ. Tức là ở châu Á sáng thì ở Mỹ là tối. Do đó khi một trung tâm tài chính ở Nhật mở cửa hoạt động thì TTTC ở Mỹ sẽ đóng cửa nghỉ ngơi. Cứ luân phiên giữa 3 nơi là Asia-Eu-Na, tạo nên sự biến động thị trường liên tục trong tuần.
Bổ sung thêm là không phải chia phiên mà chỉ là bắt đầu làm việc như mọi công việc khác thôi(vì múi giờ như bạn này nói), đôi khi cả 3 phiên cùng hoạt động 1 lúc đấy(buổi tối) :D

Các bác ở đây trade long term hay short term nhỉ? Mình thì thích chơi long term hơn, ổn định nhưng cần khá nhiều vốn.

Các bác ở đây trade long term hay short term nhỉ? Mình thì thích chơi long term hơn, ổn định nhưng cần khá nhiều vốn.

Long term, nhưng tại sao lại cần nhiều vốn? Để gồng ah`?
Nếu chọn mốc thời gian tốt để vào lệnh thì chỉ có profit, loss khá ít

Long term, nhưng tại sao lại cần nhiều vốn? Để gồng ah`?
Nếu chọn mốc thời gian tốt để vào lệnh thì chỉ có profit, loss khá ít
Nếu forex là nghề chính của bác và trung bình mỗi tháng bác phải kiếm dc 1k với forex thì vốn bao nhiêu là đủ nhỉ.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,823
170,896
Latest member
duycutekg97

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week