Warning Cảnh báo lừa đảo lớn, các site auto chú ý.

luxubushops

Hero
Verified
Solutions
2
Reactions
2,092
MR
7.802
Insuree Balance
22121|100
Service Details
1||VCC|https://mmo4me.com/threads/web-cung-cap-vcc-gia-re-cho-cac-chuyen-gia-mmo.102463/|0||0|5
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Mấy ngày hôm nay có 1 thằng nào đó nói giọng miền Trung (có thể là Huế) đang lừa đảo số tiền cực lớn. Thủ đoạn của nó là bằng cách nào đó lừa các nạn nhân chuyển tiền vào tài khoản của các site auto exchange, site thẻ. Theo ước tính của mình trong 2-3 ngày vừa qua số tiền nó lừa được phải tới mấy trăm triệu. Mình cũng bị một vụ và sáng nay đã phải đến làm việc với ngân hàng.

Tốt nhất các site auto nên cẩn thận với các giao dịch lớn và :
- Kiên quyết từ chối các giao dịch không đúng memo, hoặc đúng memo nhưng không khớp số tiền (thường là tròn)
- Các site thẻ nên từ chối các giao dịch nạp tiền vào tài khoản lớn, vì nói thật tự nhiên chả ai điên đi nạp tiền nhiều vào làm gì.

Topic report lừa đảo bên này cùng là 1 thằng https://mmo4me.com/threads/canh-bao-lua-dao-so-dt-01638436275-01684406006-01675905335.308460/

Đến giờ mình có thể khẳng định số tiền thằng này lừa đảo là cực kỳ lớn (tới đơn vị tỷ đồng) và chắc chắn hầu hết site exchange, site thẻ đều có giao dịch của thằng này (nhưng không lên tiếng).

update 31/07:

Hôm nay thằng này tiếp tục vào site mua hàng, đến đơn hàng thứ 2 mình nghi nên hold lại thì nó vào chat, mình yêu cầu chụp hình chuyển tiền, lần đầu nó gửi hình chỉ có cửa sổ bank nên mình yêu cầu gửi lại hình có kèm theo cửa số đang chat với mình trên web thì nó chụp đc thật (để ý cái gmail chinh là cái cangnhieucangitt...). Như vậy là có thể nó lấy đc user và pass internet banking của nạn nhân và tự thực hiện lệnh chuyển tiền (đó là lý do vì sao mà khớp đc cả số tiền lẻ và nội dung ??), khi nạn nhân nhận đc sms có OTP thì chắc là nó nói để xác thực trúng tthởng gì đó nên nạn nhân cung cấp OTP cho nó. Giờ làm sao để CA chịu làm và nhanh tóm đc nó nhỉ ? Các bạn thử phân tích mấy cái tab nó đang mở xem có thêm đc thông tin gì không.

IP thực hiện giao dịch 31/07: 116.98.201.126

Last edited:
cách thức nó lừa ra sao hả bạn ?

TỐt nhất chủ động báo công an, không có ngày tình ngay lí gian bị mời vì bị nghi ngờ thông đồng lừa đảo. chủ động báo vẫn là cách tốt nhất

cách thức nó lừa ra sao hả bạn ?
Có thể là nó dạo qua các page bán hàng trên facebook, đọc comment của khách rồi lập nick giả chat với khách, khách tưởng là chủ shop thật và chuyển tiền theo yêu cầu của nó.

Đội chơi mấy games bài online nạp thẻ kinh khủng lắm. Chắc dính mấy người đấy là chứ người bt mấy ai mua nhiều đâu

Ko hiểu mấy ông bị lừa chuyển 1 lúc vài chục triệu cho 1 thằng mới kết bạn trên FB, não được cấu thành từ gì nhỉ ?

Ko hiểu mấy ông bị lừa chuyển 1 lúc vài chục triệu cho 1 thằng mới kết bạn trên FB, não được cấu thành từ gì nhỉ ?
Cũng tùy bạn ạ, gọi là sơ xuất thôi, ví dụ từ trước đến nay vẫn mua hàng qua page nào đó, hôm nay theo thói quen vào page đó comment "có hàng về thêm chưa ad?". Nó dạo qua thấy comment đó liền lập giả nick của ad và chat, nói có hàng rồi, chuyển tiền vào ..... Thế là dính thôi, người kia ko nghi ngờ vì mua vài lần thành công rồi.

Cũng tùy bạn ạ, gọi là sơ xuất thôi, ví dụ từ trước đến nay vẫn mua hàng qua page nào đó, hôm nay theo thói quen vào page đó comment "có hàng về thêm chưa ad?". Nó dạo qua thấy comment đó liền lập giả nick của ad và chat, nói có hàng rồi, chuyển tiền vào ..... Thế là dính thôi, người kia ko nghi ngờ vì mua vài lần thành công rồi.
Hình thức này thì cũng có thể nạn nhân dù kinh nghiệm vẫn ăn hành.

tut mới đây chăng :D

Mình nói chử lở như 1 thằng nó tự biên tự diễn thì sao ta ?
Ví dụ nó lặp 1 nick fb fake rồi tự chat với nó mua bán này mua bán nọ rồi nó tự vào mua thẻ xong, mai nó ra ngân hàng kêu tui bị thằng đó lừa rồi lấy lại tiền, mình nghĩ các ex nên nghĩ tới vấn đề 1 thằng tự lên kịch bản tự diễn, mình mua bán đàng hoàng chuyển hàng rồi thì kệ mịa tụi kia chứ, cùng lắm lôi nhau ra CA làm cho rỏ, cái ngu của tụi nó bắt người khác lãnh ko đc hay cho lắm

Giờ toàn rửa tiền qua các site trung gian nhỉ :D Làm phát chuyển qua bitcoin,chẳng ai tóm được :D

Báo công an sẽ bắt được thôi, dù nó đẩy sang tk PM hay WMZ hay dùng facebook bên ca vẫn có cách lần ra được hết. Số tiền lớn cùng với nhiều người bị lừa thì khả năng bộ ra tay cao, có chạy đằng trời.

Báo công an sẽ bắt được thôi, dù nó đẩy sang tk PM hay WMZ hay dùng facebook bên ca vẫn có cách lần ra được hết. Số tiền lớn cùng với nhiều người bị lừa thì khả năng bộ ra tay cao, có chạy đằng trời.
hahaha

Công an vào chắc chắn tóm đc ngay. Đơn giản nhất là yêu cầu VTC gửi tài khoản nạp thẻ VCoin đột biến trong mấy ngày vừa qua. Số thẻ VCoin thằng này sử dụng trong mấy ngày vừa qua có thể tới 500 triệu.

Công an vào chắc chắn tóm đc ngay. Đơn giản nhất là yêu cầu VTC gửi tài khoản nạp thẻ VCoin đột biến trong mấy ngày vừa qua. Số thẻ VCoin thằng này sử dụng trong mấy ngày vừa qua có thể tới 500 triệu.
ngoài ra cũng đơn giản là IP nó fixed line của viettel là nó đi rồi. Kể cả PM, Z và FB cũng chỉ lằng nhằng hơn tý thôi, thấy tận mắt nhiều thằng bị bắt mà tường mấy cái đó ko track đc rồi.
Vấn đề là các bên bị lừa gồm cả thằng bị lừa chuyển tiền phải cùng lên trình báo sớm, nếu mà lên đc trên Bộ Ca thì giải quyết nhanh nhất.

Announcements

Forum statistics

Threads
418,695
170,795
Latest member
glowbon140

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back