Ai đang xem MMO là nghề chính thì nhào vô chém gió!

Mình đang học thiết kế đồ hoạ nên nói là nhận dự án về thiết kế logo, poster , trong tương lai chắc cũng vậy, nhận dự án về làm mmo + design

mmo trong mắt ra đình tôi tôi là 1 thằng chỉ cắm đầu vào máy tính chỉ biết suốt ngày chơi game họ ko biết mmo họ ko biết tôi đang kiếm tiền :((
sao mà hnay buồn quá cuộc đời chán nhỉ các bạn

Thế cậu đã làm gì để gia đình cậu biết là cậu kiếm được tiền chưa ? Tiền kiếm được cậu sử dụng thế nào: đi nhậu hết với bạn bè, mua linh tinh đắp vào thân hay mỗi tháng đưa cho mẹ 1 ít giúp cuộc sống gia đình thoải mái hơn ?

Nếu cậu kiếm được mà tiêu hết ngoài xã hội một cách lãng phí thì nếu là tớ, tớ cũng nói cậu lên mạng chơi bời thôi :)

những thứ học hỏi và làm dc ở ngoài thực tế nó có giá trị hơn rất nhiều!

Cậu ví dụ tớ xem nào :D

Mình nói trắng ra, mình là 1 thằng vô kỷ luật, ko thể sống trong khuôn khổ của công ty/công xưởng, làm 1 tháng mình đi trễ với nghỉ làm cả chục ngày.
Mình ghét tù túng, ghét sự bó buộc về lương bổng (mặc dù nhiều người bảo là ổn cmn định)
Rồi cách đây 2 năm mình vô tình biết đến MMO ban đầu là offer và tự mày mò từ đó đến giờ!
Nhưng nói thật, sau 3 tháng là thu nhập của mình chưa tháng nào dưới 6 triệu (kể cả bão to bão nhỏ gì gì đó)
Sau 2 năm, mình được gì ?
Một cô bạn gái xinh xắn, hiền lành - Nói khá nặng nề chứ nếu mình sống cuộc sống nhạt nhẽo ngày trước, FA 4ever!
Giờ làm việc thoải mái (6-8h/1d, hôm nào sung thì quất luôn 10-12h)
Còn nghỉ mát hả?! Ko cần xin phép ai, cứ 1-2 tháng chở nhau ra Vũng Tàu, đi Bò Cạp Vàng...
tuy ko xa hoa, giàu sang gì nhưng thoải mái tinh thần vl, ko áp lực!!
Điều cực kì quan trọng ~300tr trong các banks!
Nhiều người bảo thấy cái lợi trước mắt quên đi cái lợi lâu dài, thử hỏi làm bao lâu trong nhà nước để có 300tr ?!!?
Ok, con đường là do mình chọn, mình buộc phải chịu trách nhiệm với nó.
Hiện tại MMO là nghề chính của mình, nếu ai hỏi chỉ bảo là ở nhà làm Website này nọ bla bla bla
Chốt lại, tư tưởng chính của mình là:
-Ko gì quý hơn độc lập tự do!

nếu đúng như những gì bác nói :binhsua10:, pro MMO là đây :binhsua11:

bởi vì nó ảo bạn à, nói bạn đừng buồn chứ, những thứ học hỏi và làm dc ở ngoài thực tế nó có giá trị hơn rất nhiều!
Hóa ra trước giờ mình xài tiền ảo à T_T, sợ mấy chú CA tới hỏi thăm :(

cũng như các bạn thế dạo này làm gì. capt nên nói đại nhập văn bản thích thì thật nghiệp k thì mmo nữa thì đánh máy cho xong...........

nếu đúng như những gì bác nói :binhsua10:, pro MMO là đây :binhsua11:
Mình còn biết rất rất rất nhiều người hơn mình, mình chỉ là hạt cát nhỏ tạm gọi là thành công!
Nhưng khi quyết tâm đi cùng MMO xin đừng cưỡi ngựa xem hoa, tựu trung cái mục đích cuối cùng vẫn là kiếm tiền, kiếm càng nhiều càng tốt!!!
Thế nhưng để đến với mục đích đó, phải thật sự nghiêm túc!!!

Thế cậu đã làm gì để gia đình cậu biết là cậu kiếm được tiền chưa ? Tiền kiếm được cậu sử dụng thế nào: đi nhậu hết với bạn bè, mua linh tinh đắp vào thân hay mỗi tháng đưa cho mẹ 1 ít giúp cuộc sống gia đình thoải mái hơn ?

Nếu cậu kiếm được mà tiêu hết ngoài xã hội một cách lãng phí thì nếu là tớ, tớ cũng nói cậu lên mạng chơi bời thôi :)

Cậu ví dụ tớ xem nào :D
mình ko có 1 gia đình hạnh phúc tiền mình kiếm không được nhiều để có thể lo hết cho bản thân mình mẹ mình ko có nhà để mình đưa mẹ 1 ít để gia đình thoải mái mình chỉ biết bản thân mình vì bố mình hầu như ko lo đc cho mình mẹ ở xa mình kiếm đc tuy ko nhiều nhưng mình ko tiêu pha ngoài xã hội 1 cách lãng phí mình chỉ có tích vào đó và tự lo cho cuộc sống của bản thân vì ko ai lo cho bản thân mình bạn à 1 người bố từng là trụ cột vững chắc nhưng rồi mình đã phải tự lo mọi chuyện trong khi những đứa bằng tuổi mình chúng nó đi chơi này chơi lọ còn mình hàng ngày chỉ ở nhà duyệt task để kiếm từng xu lẻ thôi bạn à .................

thằng nào bảo MMO ko bền ko lâu dài, đã hiểu cái nghĩa của mmo là gì chưa =))

mình ko có 1 gia đình hạnh phúc tiền mình kiếm không được nhiều để có thể lo hết cho bản thân mình mẹ mình ko có nhà để mình đưa mẹ 1 ít để gia đình thoải mái mình chỉ biết bản thân mình vì bố mình hầu như ko lo đc cho mình mẹ ở xa mình kiếm đc tuy ko nhiều nhưng mình ko tiêu pha ngoài xã hội 1 cách lãng phí mình chỉ có tích vào đó và tự lo cho cuộc sống của bản thân vì ko ai lo cho bản thân mình bạn à 1 người bố từng là trụ cột vững chắc nhưng rồi mình đã phải tự lo mọi chuyện trong khi những đứa bằng tuổi mình chúng nó đi chơi này chơi lọ còn mình hàng ngày chỉ ở nhà duyệt task để kiếm từng xu lẻ thôi bạn à .................

Nếu thế thì cậu có quyền tự hào khi tự lo được cho bản thân mình. Ai trong gia đình mà nói cậu chơi bời thì cậu chỉ cần bảo nếu không "chơi" như thế thì ai lo cho cậu.

Dù sao cũng thông cảm với hoàn cảnh của cậu, cố gắng lên cậu nhé. Chúc cậu may mắn trong cuộc sống ^^

PS: tớ cũng từng có một thời gian suốt ngày bị mẹ la không lo học, suốt ngày cắm đầu vào máy tính. Giờ thì khác rồi, thời gian sẽ chứng minh tất cả.

Làm công ty:
- Chính xác là đi làm culi (làm thuê, còng sức đi làm) nhưng chẳng qua gọi với cái tên mĩ miều là "đi làm công ty".
- Với những công ty bé thì lương sẽ chỉ dừng lại ở một mức nhất định, rất khó để thăng tiến. Với những công ty to như VTC, FPT, VNPT,... thì có thể thăng tiến nhưng công ty đòi bạn phải công hiến sức lực và phải đạt được những thành quả nhất định, rất khó nhọc.
- Đi làm công ty, gọi cho dễ nghe là dân văn phòng, thời gian rất eo hẹp, sáng dắt xe máy 7h- 12h, mua cơm hộp ăn, đến 5 thì về (với cty lớn), đến khi lập gia đình mới thấy cái hệ quả của nó: không có thời gian dành cho con cái, ko có thời gian cho vợ => tình cảm gia đình rạn nứt, con cái hư đốn.
- Làm công ty, mình chỉ nhận 20% trên tổng số tiền mà khách hàng, đối tác chi trả, có thể gọi là bóc lột sức lao động.

Mình chỉ thấy 3 ưu điểm của làm công ty thôi:
- Thu nhập ổn định, dễ kiếm bạn gái, nhất là với những bạn gái mà "hiền, ngoan, chững chạc", ở nhà Ba Mẹ cũng có cái để khoe với xóm làng khi có ai đó hỏi "Con chị đi làm ở đâu, lương tháng bao nhiêu". => Nhưng lại dễ biến động theo thị trường: Chẳng may cty ra chính sách cắt giảm nhân sự, giảm lương đề bù lỗ,...mình là thằng culi, đành chấp nhận vác xe máy xin việc khác,
- Có mối quan hệ với nhân viên, với khách hàng. Cái này chắc chắn rồi, khỏi bàn.

Nhưng ưu điểm của đi làm cty lại chính là nhược điểm của MMO:
- Thu nhập không ổn định, gặp biến cố như: scam, tỷ giá tiền tệ giảm, biến động lớn như LR....
- Do suốt ngày ở nhà nên dễ bị tẩu hỏa nhập ma nếu ko sắp xếp thời gian nghỉ ngơi hợp lý.
- Khó tìm được người yêu vì tự ti, khi người yêu hỏi anh làm gì. mà đã yêu thì ko thể giấu diếm rồi.
=> Bù lại lương không cố định, có tháng rất cao, có tháng rất thấp, có tháng chẳng đc gì.

Mời các thánh chém.

Last edited by a moderator:
Nếu thế thì cậu có quyền tự hào khi tự lo được cho bản thân mình. Ai trong gia đình mà nói cậu chơi bời thì cậu chỉ cần bảo nếu không "chơi" như thế thì ai lo cho cậu.

Dù sao cũng thông cảm với hoàn cảnh của cậu, cố gắng lên cậu nhé. Chúc cậu may mắn trong cuộc sống ^^

PS: tớ cũng từng có một thời gian suốt ngày bị mẹ la không lo học, suốt ngày cắm đầu vào máy tính. Giờ thì khác rồi, thời gian sẽ chứng minh tất cả.
thời gian sẽ chứng minh tất cả

các bác pro mmo cho em hỏi có mảng nào làm kha khá không...chỉ cho em với...em làm cạp ngày kiếm 10$ nhưng mà thấy cũng vất vả lắm các bác ạ...muốn kiếm thêm mảng khác mà chưa bái được thầy...có bác nào làm mảng nào được share cho em với ạ...

ukm cảm ơn bạn nhiều nhé cuộc sống này thật ko đơn giản 1 chút nào ạ cuộc sống rồi sẽ đi về đâu :m044:

đã bỏ cty và chuyển sang MMO. thu nhập gấp 10 lần cty. nhưng phá sản rất nhanh. :binhsua07:

Announcements

Forum statistics

Threads
420,856
172,932
Latest member
thoang8572

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back