SCAM Xin admin phân xử giùm

Status
Not open for further replies.
bạn nói thế cũng không đúng lắm, bạn sinh hoạt trên này thì cũng biết việc fake nick xảy ra như cơm bữa, và khi chat với con mồi thì nó luôn gửi link topic của người mà nó fake nick. Nếu bạn chỉ vào link mà ko có comment xác nhận thì ko nói làm gì (và có khi ko có chuyện này xảy ra). Như mình đã nói ở post trước: đây là lỗi rất cơ bản và giả sử chủ thread có bảo hiểm 20 triệu nên thằng fake nick yêu cầu nhận e-code trước thì cậu đã mất trắng 100% rồi đúng ko ?
Nói thế không đúng rồi . Ex thì nhận tiền thì phải send code rồi bất kể gd với ai . gỏ ràng khi comfirm topic ex đã để lại yahoo , ông thớt đã quote lại comment đó không lẻ không đọc.

Nói thế không đúng rồi . Ex thì nhận tiền thì phải send code rồi bất kể gd với ai . gỏ ràng khi comfirm topic ex đã để lại yahoo , ông thớt đã quote lại comment đó không lẻ không đọc.

bạn nên chịu khó đọc hết rồi mới comment, kẻo làm vấn đề rồi thêm. Mình đã nói cả 2 đều có lỗi như nhau nên mới bị scam lợi dụng mà, vietzend khi comment cũng ko đối chiếu yahoo của chủ thread, và ngược lại chủ thread cũng không đối chiếu yahoo của vietzend.

bạn nên chịu khó đọc hết rồi mới comment, kẻo làm vấn đề rồi thêm. Mình đã nói cả 2 đều có lỗi như nhau nên mới bị scam lợi dụng mà, vietzend khi comment cũng ko đối chiếu yahoo của chủ thread, và ngược lại chủ thread cũng không đối chiếu yahoo của vietzend.

thường mình giao dịch cũng ko có xem yahoo chủ topic vì chỉ xác nhận theo yêu cầu người mua, nhưng nếu nghi vấn mình sẽ bắt ghi memo là stk giao dịch.

Bạn đổ lỗi cho ex là không hợp lí , thường gd mà người mua có topic thì ít ai quay lại #1 xem lại yahoo, topic 20 trang chẳng nhẻ quay đi quay lại. Còn ông thread đã đọc comment người bán xong quote lại mà không đọc yahoo đã xác nhận .

Tóm lại nếu bạn là exchange bạn chẳng thể quan tâm xem ai là khách đã đóng bảo hiểm thật ai ko mà đều phải ex cho tất cả, phục vụ số đông. mình ko quan tâm có 2 ông vinhsaigon hay 3 ông hoặc thậm trí 1 ông mình cứ nhận tiền thì phải ex . khi đó có xác nhận topic và để lại yahoo rồi chủ topic cũng đã xác nhận lại. ko lẽ nếu vinhsaigon cố tình như bị scam rồi mình lại có lỗi trong đấy vì sau khi nhận tiền gửi code ngay.

Chào Anh,Chị em MMO$VN,
xin lỗi vì đêm khuya không ngủ được vào forum xem có gì hot đọc qua thớt này thì em có đôi lời nhận xét như thế này:
- Thớt có nick yahoo là xxx1981 cả trong khi chat ở yahoo và trong topic này đều ghi TIẾNG VIỆT KHÔNG DẤU
- nick fake XXX1891 thì trong hình chat với vietzend thì ghi TIẾNG VIỆT CÓ DẤU 100%.
có thể nhìn sơ qua các Anh/Chị sẽ thấy và nghĩ đó là 2 người nhưng riêng cá nhân em thì nhận ra 1 vài điểm đáng nghi!

º Ở proof #31: thì đây được cho là nick FAKE chat với vietzend là TIẾNG VIỆT CÓ DẤU 100%

ở proof #21: Anh/Chị có thể nhìn thấy tại sao chủ thớt rõ ràng là máy tính có cài sẵn Unikey và ghi được tiếng việt: dòng thứ 8 từ trên xuống chữ : QUÁ

Rõ ràng theo tính khách quan em nhìn thấy thì cả 2 nick chủ thớt và nick FAKE đều là do chủ thớt tự biên tự diễn ra mà thôi! chủ thớt đang cố tình để ghi 1 nick có dấu(là nick FAKE) và nick này thì ở mọi nơi mọi lúc đều ghi KHÔNG DẤU! thế nhưng tại sao ở đoạn chat đó lại vô tình ghi có dấu chữ " QUÁ " ? nếu 1 người đã khi không dấu quen thì sẽ không bao giờ lỡ tay đánh chữ QUÁ không dấu thành " QUAS" cả mà chỉ có thể đánh là " QUA " mà thôi.
- Mặt khác thì 1 sự việc nữa là chẳng lẽ exchanger lại chủ động đi chat yahoo với người mua bao giờ? và những sự việc trên không thể nào 2 người có thể vô tình confirm và chat với exchanger được như thế => chỉ có thể là 1 người!
- EM không bênh exchanger Vietzend nhưng trước đây em không hề quen biết hay gì cả! đã từng mua, bán ở trên site auto rất nhiều lần và gặp lỗi có khi lên đến vài chục triệu. em pm yahoo và được giải quyết rất đàng hoàng.
- Vụ này theo cá nhân em nhìn nhận thì như vậy! mong mọi người sẽ nhịn nhận rõ vụ việc hơn!
Thân,
Tuấn Anh.

Bạn đổ lỗi cho ex là không hợp lí , thường gd mà người mua có topic thì ít ai quay lại #1 xem lại yahoo, topic 20 trang chẳng nhẻ quay đi quay lại. Còn ông thread đã đọc comment người bán xong quote lại mà không đọc yahoo đã xác nhận .

mình có đổ lỗi cho exchange đâu, mà nói cả 2 đều có lỗi như nhau mà, cả 2 đều chủ quan nên bị dính: exchange chủ quan theo kiểu như bạn nói "thường gd mà người mua có topic thì ít ai quay lại #1 xem lại yahoo, topic 20 trang chẳng nhẻ quay đi quay lại", còn chủ thread thì cũng chủ quan vì đang chat với 1 người xưng là vietzend và yêu cầu comment để xác thực thì thấy vietzend comment thật nên ok ngay.

nếu việc này mà lòi ra thì............................. , lộ ra một tổ chức chuyên lừa đảo , chứ ko còn là 1 cá nhân nữa , scam có tổ chức với số tiền lớn
xem đá banh đi roma vs ac hay lắm các bác 1h45

@ghostanh nói có lý.
Dù thớt có la bị hại thật hay ko thì lỗi phần lớn là của chủ thớt. Call xác thực cái gì mà tại sao ko pm qua yh vietzend?
Ex thưởng chỉ xác thực theo nhu cầu người mua. Người mua chủ động pm và cần nhờ xác thực để chắc chắn al2 yahoo ex ko bị hack. Ex nhận tiền thì giao hàng mà thôi.
Nếu lỗi ở đây 10 phần thì mình nghĩ Ex lỗi 1 phần, chủ thớt lỗi 9 phần(Nếu chủ thớt ko dựng lên kịch bản này)

Em góp ý tí ... đọc kéo 1 2 3 4 5 trang ... e đọc quài mà chưa hiểu ra vấn đề nữa ... hic .. SCam hay thiệt.. dù mình k hiểu .

khả năng chủ thớt bị ăn cam thật , điều tra qua chút info thấy chủ thớt làm ăn chân chính đó :(

@ghostanh nói có lý.
Dù thớt có la bị hại thật hay ko thì lỗi phần lớn là của chủ thớt. Call xác thực cái gì mà tại sao ko pm qua yh vietzend?
Ex thưởng chỉ xác thực theo nhu cầu người mua. Người mua chủ động pm và cần nhờ xác thực để chắc chắn al2 yahoo ex ko bị hack. Ex nhận tiền thì giao hàng mà thôi.
Nếu lỗi ở đây 10 phần thì mình nghĩ Ex lỗi 1 phần, chủ thớt lỗi 9 phần(Nếu chủ thớt ko dựng lên kịch bản này)

cậu có hiểu cách thức scam ko thế? ex cũng là người đi giao dịch chứ là ex thì có quyền rủ bỏ trách nhiệm trong gd ah?

Sau khi đọc xong thì tớ thấy như thế này: thường thì ng bán rất hay gặp SCAMMER do hắn FAKE nick exchanger đi lừa mua hay bán với giá rất hấp dẫn, người mua/bán vì thấy giá như vậy nên thường là đồng ý và kết cục là bị SCAM.

Còn về phần exchanger thì theo tớ là TUYỆT ĐỐI KHÔNG CONFIRM topic người khác ngoài chính TOPIC của mình nhằm tránh bị SCAMMERS lợi dụng và người bán nếu có lập TOPIC thì nên vào chính TOPIC của exchanger mà comment và bắt exchanger confirm, xem kỹ nick yahoo chứ đừng bao giờ kêu confirm tại TOPIC Mua/Bán của mình. Khi đó nick FAKE exchanger sẽ không thể confirm vào TOPIC của exchanger thật. Đó là kẽ hở mà SCAMMERS lợi dụng.

Last edited:
Giả sủ A người bán B scam C người mua
+ nếu A là B tức A vừa bán vừa scam thì C thực tế không có quyền gì ở đây cả chứng cớ không đủ, A được 10t.. nhưng mất đi khách hàng tương lai
+ A vô tội 1 thag khác hoàn toàn là B đi scam thì cả câu chuyên hơi mâu thuẫn, cách giao dich, gọi confim thực sự là quá trùng hợp time nó canh hơi bị chuẩn kể đặc biệt đoạn gọi điện thoại confi như vậy ơ dây ai chụi thiệt bảo đảm cả A và C
+B thực ra là C trường hợp này có 1 khả năng là C có mâu thuẫn với A hoặc cạnh tranh gì đó chứ C cũng khó lấy lại tiền từ A vì đâu đủ chứng minh A scam

cả ba trường hợp nếu công việc echange làm ăn công việc này ngon ấy thì khả năng csam thấp, thứ hai nói thật thang B này giỏi cỡ nào mà hog có thông tin tức quen biết hai người A C thì nó đi làm thánh csam được rồi, thứ 3 thì em chịu biết ec đâu chung quy đây cá nhân thôi
==> Tổng kết lại dù thế nào cũng khen csam nghĩ ra cách mới công nhận đân mình nhiều trò tinh quái vcl ra

Các bạn ko hiểu vấn đề thì đừng comment lung tung . Càng đọc thằng scam vừa được tiền lại vừa được vố cười rõ to . Vì 1 chiêu lừa mà bao nhiêu người vẫn không hiểu . Theo mình giá trị vụ này cả 2 đều bị lừa và đền bù lại 25 % là hợp lý nhất . Chỉ có điều các bạn nên tuân thủ nguyên tắc post giao dịch vào box
Transaction Logs thì sẽ ko bao giờ xẩy ra sự việc scam nữa . Bài học cho 2 người và cho những ai sợ mất thời gian để giao dịch online

có 1 cái nghi vấn là sao exchangepm confirn topic là "đang giao dịch 2.7k với chủ topic
500/ lần .nick vietzend" bác topic lại không thấy mà copy nick này mà để khi bác exchangepm send xong mới pm bác ấy bảo đã send nhầm ai? từ đầu bác không pm nick này luôn nhỉ?

2 bên cứ update proof từ lúc bắt đầu tới lúc kết thúc nhé! ( cả nick thật và nick fake scam)
mình thấy cái này đúng nè, chuyện này rỏ ràng bác thread sai nhé, dù bác ấy có veri phone nhưng trong lúc phone nc thì chỉ nói là đang gd 500$ với ex thôi ko đọc tên nick yahoo gì cả, thứ 2 là bạn ex ko hề biết yahoo bạn thread là yahoo nào ? bạn thread thì lại nc với nick fake và nhận tk từ nick fake để chuyển tiền, lợi dụng điều đó nick fake mới pm nói với ex là đã chuyển rồi nên ex mới pay, ai bảo vụ này phải 50-50 mình thấy rất vô lý, vì ex chỉ chat với 1 người duy nhất trong cả quá trình gd thì làm sao lại là lỗi của cậu ta khi cậu ta ko hề biết yahoo người đang gd với mình là ai, trong khi gd người kia nói đã chuyển tiền đúng số tiền và check có số tiền đó thì họ gd thôi, vụ này mình thấy bạn thred sai 100% rồi check nick gd ex ko kỹ để dính nick fake, lỗi bạn ấy mà có phải của ex đâu mà 50-50 mình thấy ai bảo 50-50 thì hơi quá

Các bạn ko hiểu vấn đề thì đừng comment lung tung . Càng đọc thằng scam vừa được tiền lại vừa được vố cười rõ to . Vì 1 chiêu lừa mà bao nhiêu người vẫn không hiểu . Theo mình giá trị vụ này cả 2 đều bị lừa và đền bù lại 25 % là hợp lý nhất . Chỉ có điều các bạn nên tuân thủ nguyên tắc post giao dịch vào box
Transaction Logs thì sẽ ko bao giờ xẩy ra sự việc scam nữa . Bài học cho 2 người và cho những ai sợ mất thời gian để giao dịch online
nếu đúng như bạn ex nói thì có gì mà ko hiểu thằng scam fake cùng lúc cả 2 nick yahoo pm cho 2 bên 1 lúc luôn chứ có gì đâu, vụ này nếu đúng như bác ex nói và có log chat đàng hoàng thì mình nghĩ bác ấy ko đền bù cũng ko sao, đơn giản 1 điều bạn thread cmt ở topic của bác ex ko để lại yahoo là 1 khi phone bác ấy cũng nói là chỉ đang gd 500$ mà cũng ko hề nói nick mình là gì là 2, xét theo 1 hướng khác mình nói lỡ thôi nha, bác thread này tự biên tự diễn thì sao, bên ex ko lỗi gì vụ này cả..hóng proof

Thử hỏi bạn có người gọi điên cho bạn kêu đang giao dịch 500, xác mình chuyển tiền và đang chát với bạn nick ABCDME1981 cùng thời điểm đó bạn cũng lại đang chat với 1 thằng cũng ABCDMExxx1 và đang nói chuyện giao dịch 500 trùng khớp thì bạn có ok lại ko .Hơn nữa khi đó bạn chuyển tiền ABCDME1981 lại chưa chat với mình chỉ có thằng sam kia chat, mình vừa đưa tài khoản để nó gửi tiền xong thì nhận đc tiền chẳng gửi cho người ta à.
thế lúc veri bác ấy đọc nick yahoo đang gd ko ? nếu có thì bác nên xem lại đi nhé lỗi bạn nếu bên kia có đọc nick rồi bạn ko chịu check và hỏi lại mà nhắm mắt send $ thì tiêu rồi 10tr ko phải 10k đâu

Status
Not open for further replies.

Announcements

Forum statistics

Threads
419,918
171,964
Latest member
sonbachtuyet247

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week