Vài góp ý với Shin - 11/07/12

hanhyes

Hero
Reactions
1,915
MR
0.018
Chào Shin,

Lẽ ra topic này của mình title sẽ là "Vài góp ý với BQT...". Nhưng mình hi vọng sau khi đọc xong bài này bạn hiểu tại sao mình lại chỉ góp ý tới bạn.
Mình sẽ cố gắng nói một cách đơn giản hóa mọi chuyện để mọi người dễ hiểu và tìm phương án giải quyết hợp lý với phương châm mình hi vọng mọi người là: Nhìn nhận thẳng thắn và thảo luận tích cực.

+ Gần đây mình cảm thấy khó chịu khi vào forum
+ Forum lộn xộn
+ Về vấn đề scam và thái độ xử lý của BQT

1. Ngày nào cũng vào forum, nhưng thấy nhiều cãi nhau phần nhiều là trẻ con, cãi vì cái vu vơ, nội dung không liên quan tới các hình thức kiếm tiền hay về kỹ thuật kiếm tiền. Trước thì có cãi nhau thì sẽ có Mod del bài, close topic, ban nick... là xong. Giờ thấy cả Mod lao vào cãi nhau, chửi nhau với mem thì còn ai del bài, close topic, ban nick nữa... Thành thử forum nhiều lúc không khác gì cái chợ

2. Lộn xộn vì không nhất quán ở nhiều điểm. Trong đó có nhiều thứ là từ các "sáng kiến" cải tổ từ BQT mà ra
+ Thay đổi usergroup liên tục, thông tin từ BQT chậm và không dứt khoát dẫn tới nhiều tranh luận
+ Bắt buộc 1 số usergroup veri thông tin cá nhân nhạy cảm trong khi chưa có biện pháp xác thực cũng như cơ chế bảo mật và bảo đảm an toàn, vô hại cho thông tin này
+ Topic chat mình cảm thấy ngày càng gây ra nặng diễn đàn (Có thì nên làm 1,2 topic tổng hợp link như LinkHay vậy), và cái chính đó là trở thành nơi tạo war + rất nhiều các topic nhảm, rất nhảm

3. Scam lộng hành. Đây cũng chỉ là 1 nghề bình thường trong số các mánh làm tiền thôi. Nhưng chúng ta quá quan trọng hóa nó nên đã làm nó phát triển hơn. Giao dịch online thì nguy hiểm là tất nhiên, nhưng thay vì tăng cường các biện pháp cảnh báo thì BQT lại đi theo hướng "nếu như có scam thì" chứ chưa có nhiều biện pháp chống scam hiệu quả
+ Việc veri thông tin cá nhân vào usergroup như ở trên đã nói càng làm cho những người "veri được thông tin + có số post lớn + thanked đủ" trở thành cực kỳ uy tín và chính những người này gây ra các vụ scam không nhỏ
+ 1 việc vô lý nữa chính là hình thức đóng bảo hiểm tại 2 khoản mục "TraderExchanger". Trader thì đóng phí ~2tr, Exchanger thì đóng phí ~5 - 10tr. Nhưng cũng tạo được 1 uy tín nhất định. Quan trọng nhất là Shin lại không list vào 1 topic và còn chia vào 2 topic, lắm chuyện quá. Giờ có thằng nào bỏ 2tr. mua mác Trader rồi scam vài quả ~10tr... cũng không quá khó vì ít người nhận thức được sự khác nhau giữa TraderExchanger
+ Tóm lại là thay vì tự nhiên uy tín của 1 người là trải qua quá trình hoạt động lâu dài và các feedback từ nhiều người khác (vd anh Dương già chẳng hạn) thì BQT lại cố gắng tạo ra uy tín cho nhiều người bằng tiền của họ

Về BQT.

- Nói qua 1 chút, xin đi thẳng vào vấn đề. Mình thấy Shin quá ít tham gia và có ý kiến về các vấn đề chung của forum. Nhiều topic cần sự lên tiếng của bạn thì lại không có hoặc im lặng. Trong khi nick bạn sáng phải tới 20/24h.
- Mọi việc bạn giao hết cho OnlyC, và các Mod, Trial Mod thì phải. Super Mod thì mình thấy ít hoạt động (hay không?)
- Các mod được đảm nhiệm nhiều trọng trách quá bỗng dưng quyền hạn cao và không ít lạm dụng quyền hạn đó mà không có 1 sự tôn trọng cần thiết cho các member. Nhiều mod còn nói tục, đôi co, cãi nhau, tính rất trẻ con
- Forum chúng ta có 1 số bạn giữa 9x làm mod, ví dụ như sadl0ve, 5Tin trước đây... Người trẻ thì nhiệt huyết cao nhưng kinh nghiệm thì chưa thể có nhiều. Đó là sự thực. Các bạn phải nhìn nhận và chấp nhận sự thực đó thì mới lớn lên được. Đây cũng là 1 trong các quyết định của BQT nên mình sẽ tôn trọng và không nói về nó nữa. 5Tin, sadlove trước ở box captcha chắc comment nào mình cũng được đọc nên hiểu cũng 1 phần. 5Tin thì qua các sự việc và thời gian vừa qua mình không có gì để nói nữa. Còn sadlove anh (xin phép mình được xưng hô như vậy cho thoải mái) thấy em cá tính quá mà nhiều lúc quên mất công việc mình làm và trách nhiệm khi làm nó. Nhiều comment của em trong các topic quá nhiều tính cá nhân, bênh vực bạn bè 1 cách thiên lệch không khách quan. Nhiều lúc hơn dỗi lên là thích thì unset (giống như 5Tin thích thì scam đấy) không có 1 chút trách nhiệm và mặc kệ những ý kiến khác. Anh chỉ nói vậy hi vọng em sẽ thay đổi để mọi người quý em hơn chứ không phải để cho anh sướng vì "dạy đời" được em. Chúng ta cũng chẳng biết nhau là thằng nào, con nào ở đâu nhưng nói cho đúng trong cái xã hội này nhiều lúc cũng nên cần sự tôn trọng cho nhau. Tôn trọng người cũng là tôn trọng chính mình và mong người tôn trọng lại.

Hôm nay ốm không cày được ngồi viết linh tinh vậy. Mình trước giờ cũng không theo đuổi nhiều ảo vọng về star nên chuyện mọi người có vào ném đá ném gạch với mình là hết sức bình thường. Mình sẽ chỉ luôn cố gắng là star với những người mình cảm thấy thực sự cần thiết. Xin hết.

Thực sự mà nói nếu là 1 forum bình thường thì chẳng bao giờ mình rảnh mà viết về mấy cái này cả vì ai cũng thấy là nhiều cái "chả liên quan tới mình, nhiều chuyện, lo việc của mình đi trước đã...". Nhưng thực sự là nhờ có forum đã thay đổi bản thân mình rất nhiều và giống như Shin đã nói "Hi vọng mmo4me sẽ là ngôi nhà chung của mọi người...." nên mình có những cảm giác như khó chịu, góp ý ở trên là vì mình gắn bó với ngôi nhà MMO4ME này...:| Vài góp ý hi vọng có thể thay đổi được 1 vài chuyện theo hướng tích cực hơn :)

Mình thấy các góp ý cho BQT của tất cả các forum bao giờ cũng có 1 luồng ý kiến là: Đã làm được như người ta chưa? Có làm thì mới biết vất vả thế nào, Chỉ biết nhận lại mà không biết cho đi... Thực sự chả còn biết góp ý bằng cách nào hơn nữa. Mình đã nói từ đầu bài này của mình là Góp ý cho Shin nhé chứ không phải lôi lỗi ra để ném gạch hội đồng. Đã là góp ý thì ai cũng góp ý được phải không. Người dân góp ý cho chủ tịch nước chẳng hạn đâu nhất thiết họ phải là chủ tịch nước.

Quay trở lại tiêu chí của topic này nên phân tích và nhìn nhận thẳng thắn hơn nhé mọi người. Mọi người có thể làm 1 topic "Tri ân các thành viên trong BQT..." để thể hiện sự yêu mến của mình với những công lao mà các bạn ấy đã bỏ ra cho forum. Không nên comment trong topic này dễ gây lẫn lộn và đi lạc ý mình muốn gửi gắm và theo mình một người hiểu biết là người có những phân tích và suy nghĩ độc lập công tư phân minh rạch ròi giữa những điều cần phân biệt.
Thân! :)

Hi bạn,
Ở đây là mình góp ý, chưa hề có 1 yêu cầu nào cả :) . Nếu như forum không có box Suggest - Feedback này thì mình sẽ không bao giờ ngồi type những dòng đó đâu. Nếu như Admin, BQT bỏ box này đi hoặc rename nó thì mình tự động del bài góp ý của mình đi và mãi mãi không bao giờ có 1 ý kiến nào về forum nữa :D

Tiện mình cũng xin lỗi các bạn vì bài viết mình viết theo gạch đầu dòng. Trước mình học cũng biết như thế này là bất lịch sự nhưng mục đích chỉ là để đơn giản và các bạn dễ hiểu hơn thôi các bạn đừng trách mình nhé ^^

Last edited by a moderator:
Vào forum, đập ngay cái chatbox, chắc newbie nó nghĩ Mod MMO4VN toàn côn đồ :-j
View attachment 13421

Vào xem lại những gì tụi nó chat trước kia !
thằng last hnay bấn tính rồi
Nhìu ng chửi mod quá mà :|
Chả tôn trọng

Upvote 0

Vào xem lại những gì tụi nó chat trước kia !
thằng last hnay bấn tính rồi
Nhìu ng chửi mod quá mà :|
Chả tôn trọng

Mem ko tôn trọng Mod, thì đã có BQT xử, còn Mod lại đi ko tôn trọng mem
Thì mem vs Mod có khác gì nhau!?

Upvote 0
Mem ko tôn trọng Mod, thì đã có BQT xử, còn Mod lại đi ko tôn trọng mem
Thì mem vs Mod có khác gì nhau!?

BQT xử bằng cách nào ?
Hay chỉ là ban nick rồi cấm đoán đủ điều
Cái tôn trọng đó .
Thể hiện giữa cái nick à ?
Hay thể hiện ở bản chất con người ?
Thằng last nó bức xúc quá nên nó mới nói như vậy
Nó có tôn trọng mem đi nữa
Thì mem tự khắc biết

Upvote 0
góp ý là muốn lên pro thì phải scan đủ thứ thông tin phiền phức quá bác à,em show hết thông tin ra rồi chỉ còn thiếu cái hộ khẩu mà cái đó thì nằm ở nhà ông bà già ở quê xa bỏ mệ,ko lẽ xách đít về scan cả dòng họ đưa lên đây,,,vậy thì chắc ko cần cái danh Pro làm gì nữa,,,:m020:

Upvote 0
góp ý là muốn lên pro thì phải scan đủ thứ thông tin phiền phức quá bác à,em show hết thông tin ra rồi chỉ còn thiếu cái hộ khẩu mà cái đó thì nằm ở nhà ông bà già ở quê xa bỏ mệ,ko lẽ xách đít về scan cả dòng họ đưa lên đây,,,vậy thì chắc ko cần cái danh Pro làm gì nữa,,,:m020:

chắc bác buồn lắm. con cầm thú sắp ra rồi mà bh lại tụt vào trong. :m020:

Upvote 0
MMO4VN phải là Make Money Online For VN ko vậy . Chỉ cần chấn chỉnh lại việc scammer thôi . Còn lại lo mà tập trung kiếm tiền thôi :m020:

Upvote 0
Nói chuẩn nè, có phải đi vay tiền ngân hàng đâu mà lấy tận hộ khẩu

Upvote 0
MMO4VN phải là Make Money Online For VN ko vậy . Chỉ cần chấn chỉnh lại việc scammer thôi . Còn lại lo mà tập trung kiếm tiền thôi :m020:

Còn những thành phần phá hoại cứ đẻ đó. có người lo
Yên tâm vào làm việc đi . Vậy thôi
That's all. Hết lời

Upvote 0

ở đây có người muốn kiếm tiền mà k muốn làm cơ :))
đâu phải ai cũng tập trung kiếm đc tiền đâu cậu

Upvote 0
Nếu mình làm admin thì mình cũng sẽ unset 1 vài người :D và tiêu chí tuyển Mod của mình sẽ là khả năng không cần cao nhưng online nhiều, tập trung vào chuyên môn của mình, ít tham gia chuyện phiếm, ít kết thân với member :))

Nói thật chứ dạo này mình cũng thấy ngứa mắt lắm, nhưng bản thân mình cũng chỉ là Mod, không dám lạm quyền, sợ lại đụng chạm tới người khác, sợ lại lấn sân, lấn Box quản lý của người khác. Thế nây mấy vụ gần đây mình để ngoài tai, dù sao thì cũng có Mod khác dây dưa rồi phải không :))

Nếu mình có quyền mình sẽ thẳng tay chứ không tốn time cãi nhau đâu :))

P/S : gửi 1 số Mod có cái giọng điệu là "tính mình nó thế", các bạn nên biết các bạn đang làm gì, ngày trước khi còn làm TMod, có lần bị OnlyC nhắc chỉ vì 1 chữ "vãi" từ đó trở đi, và từ khi lên làm Mod mình chả buồn quan tâm đến những vụ cãi nhau lung tung nữa, có chửi thì ban, hết. Làm đúng việc của mình đi, làm việc mà đặt tình cảm vào, dù ít hay nhiều, làm lệch lạc sự khách quan là sai rồi !

Upvote 0
Thực sự mà nói nếu là 1 forum bình thường thì chẳng bao giờ mình rảnh mà viết về mấy cái này cả vì ai cũng thấy là nhiều cái "chả liên quan tới mình, nhiều chuyện, lo việc của mình đi trước đã...". Nhưng thực sự là nhờ có forum đã thay đổi bản thân mình rất nhiều và giống như Shin đã nói "Hi vọng mmo4me sẽ là ngôi nhà chung của mọi người...." nên mình có những cảm giác như khó chịu, góp ý ở trên là vì mình gắn bó với ngôi nhà MMO4ME này...:| Vài góp ý hi vọng có thể thay đổi được 1 vài chuyện theo hướng tích cực hơn :)

Upvote 0
Mình cũng vừa bi scam xong 350LR mặc dù mình đã từng trãi nhiều nhưng vẫn dính. Theo ý kiến cá nhân mình, việc mua bán cần có bên trung gian, như paypal đã từng làm trước giờ mình chưa nghe ai scam được paypal. Đối với mua bán LR thì rủi ro rất cao. Mình xin ý kiến:
Giao dịch cần có sự xác minh của Shin, OnlyC và lão Dương Gia. Mình thấy 4rum mua bán LR, PZ, PP là chủ yếu, mỗi người quản lí một mảng.
Đối với Seller or Buyer muốn giao dịch thì phải đăng kí vào list nhưng người sell or buy, BQT phải xác minh Seller/Buyer bằng CMND, Bill của address, Yahoo, Phone, Bank (sao kê bank đang sử dụng) và cam kết nó là duy nhất, mình nghĩ cái này BQT làm được, có thề lưu vào profile luôn thì càng tốt. Trường hợp scam còn biết nó ở đâu mà tìm.
Những người muốn giao dịch sẽ comment trên topic đó, gởi private mess và verify tất cả thông tin cá nhân.

Chỉ mong hạn chế scam chứ nó luôn rình mình. hi vọng 4rum sẽ càng ngày càng tốt hơn nữa

Upvote 0
Tôi có ý nhỏ thế này. Bảo hiểm đóng tôi thấy giống như 1 hình thức vậy ấy.
BQT cần phải giám sát các mục mua, bán xem có vượt mức đóng bảo hiểm hay không.
Vượt mức thì cảnh báo cho mem hoặc không cho phép giao dịch.
Chứ đóng bảo hiểm 2 triệu, mà scam cái 10-20 triệu thì làm sao đây.
Tôi có đọc bài của Admin, bảo là nếu có scam xảy ra, với số tiền 2 hay 3 triệu gì đó sẽ chia cho các mem bị scam, nếu không đủ thì mong các mem thông cảm, vì BQT đả cố gắng hết sức. Tôi không đồng ý với cái này.
Phải làm sao hạn chế và tốt hơn là ko có scam xảy ra, chứ để scam rồi mới tìm được khắc phục thì nói làm gì.
Chấm. Hết.

Upvote 0
Thanks chủ thớt. Bài viết rất hay, nói lên tâm trạng của nhiều người. Mà làm người thì ai cũng có lúc đúng, lúc sai. Bực quá nhiều khi cũng cãi nhau, chửi bậy. Có gì thì góp ý để BQT sửa đổi theo chiều hướng tốt cho 4rum chứ đừng viện cớ vì đó là mod, s. mode hay gì gì rồi đi nói lung lung đâm ra thành cãi nhau. Đã tham gia mmo thì cũng vì kiếm tiền và kiếm 1 sân chơi lành mạnh thôi. Còn dính cam hay quít thì âu cũng là cái số, đề phòng hay BQT có biện pháp nào đi nữa thì chắc cũng không đề phòng được hết.

Upvote 0
Vote cho những ai trên 25 tuổi mới được làm Mod
Box cần chỉnh đốn nhất là box chat
Sinh ra rule mà ko làm theo rule thì tự khắc sẽ loạn dần là điều hiển nhiên thôi. Mod làm việc thì cảm tính bỏ mịa đi, ai quen biết mod chỉ nhắc nhở, gét mà phạm rule mod ban tận mấy ngày mà chả thèm cảnh cáo, như thế đâm ra cãi nhau, mem văng tục cũng ko ai nhắc nhở, hay ban nick

Cha ông có câu nhà dột là dột từ nóc. Luật nghiêm minh, người thực thi liêm chính, công tư phân minh thì xã hội sẽ ổn định

Bạn cứ cho Admin Shin những lý do chính đáng ( có dẫn chứng)cần đóng box chat, bạn sẽ được Admin đáp ứng liền

Upvote 0
nói thì nói vậy thôi chứ khó mà thay đổi được , trừ khi admin shin chú tâm hơn vào việc phát triển cho forum mmo4me

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,733
172,798
Latest member
ctynammo

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week