ủng hộ thức ăn nước uống cho bà con nghèo bị cháy nhà ở hà nội

Status
Not open for further replies.

chemgio

Moderator
Reactions
4,468
MR
20.042
Insuree Balance
2242|100

Đám cháy xảy ra chiều 13/5 tại ngõ Văn Chương thiêu rụi hàng chục căn phòng trọ của người nghèo. Cả khu có 3 dãy nhà với hơn 100 người thuê trọ, chủ yếu là lao động ngoại tỉnh. Họ làm các công việc như buôn đồng nát, bán nước, vé số, đánh giày...

Đám cháy xảy ra vào thời điểm nhiều người đi làm nên không kịp về "cứu" đồ đạc, tài sản. Vụ hỏa hoạn không gây thiệt hại về người nhưng khiến nhiều lao động nghèo trắng tay.

Chiếc xe máy chỉ còn trơ khung sắt giữa đám đổ nát.

Anh Nguyễn Hoài Linh, làm nghề lái xe ôm chỉ kịp bế con chạy khỏi đám cháy. Anh cho biết, giấy tờ tùy thân cùng chiếc xe máy là phương tiện kiếm sống của cả gia đình đều mất hết trong vụ cháy.

Cụ ông hơn 70 tuổi, sống một mình trong khu ổ chuột vẫn còn hoảng loạn sau khi chạy thoát khỏi ngọn lửa.

Ngồi trông đống đồ đạc của bạn cùng dãy trọ, chị Lê Thị Huyền (quê ở Hà Nam) vẫn chưa hết run. Nghe tiếng hô cháy, chị chỉ kịp ôm con gái hơn 2 tuổi cùng chiếc xe đạp và vài bộ quần áo rồi chạy ra ngoài. Chị Huyền làm nghề nhặt rác, thuê một phòng trọ trong khu ổ chuột này với giá 600.000 đồng/tháng. "Tôi không quen ai ở Hà Nội cả. Giấy tờ cùng một ít tiền buôn bán mấy ngày qua đều cháy hết rồi, không còn tiền thuê trọ. Tối nay hai mẹ con ngủ ngoài đường, chấp nhận lang thang mấy hôm, kiếm được tiền lại tìm phòng trọ khác", chị nói.

Nhiều người lo lắng tối nay không biết ngủ đâu, ăn gì, bởi tài sản, tiền bạc mất hết. Đại úy Nguyễn Trọng Hùng, Trưởng công an phường Văn Chương cho biết: "Trước mắt, chúng tôi lên danh sách, thống kê những trường hợp bị cháy tài sản để báo cáo lên phường, từ đó mới có cách hỗ trợ. Còn những phòng trọ chưa bị cháy thì vẫn phải bàn giao lại cho người trọ để họ có nơi ở tối nay".

Bà Thêm được cõng ra sau vụ cháy

Bà Đào Thị Thêm (70 tuổi, làm nghề bán quạt giấy ở chợ Văn Chương) cho biết, tôi đang nghỉ trưa thì nghe thấy người ta hô hoán có cháy, tôi chỉ kịp vơ lấy đôi nạng, cùng ít vật dụng tháo chạy ra ngoài

Những giọt nước mắt xót xa vì tiền tiết kiệm cùng vật dụng sinh hoạt, quần áo đều bị thiêu rụi, được biết, những người dân trong xóm trọ chủ yếu là những người bán xôi, ngô, nhặt đồng nát, hay lao động tự do ở chợ người.

Chay_khu_nha_tam_giua_thu_do_dan_ngheo_nhao_nhac_chay_lua_8_1.JPG

Chị Vũ Huyền Phúc,( 34 tuổi) sống trong xóm trọ cho biết: Tôi đang ngủ trưa thì nghe thấy tiếng nổ lách tách, lúc sau có tiếng người hô hoán kèm khói bốc mù mịt thì tôi mới biết là có đám cháy. Tôi chỉ kịp vơ lấy đôi dép và chiếc ví, còn lại chiếc xe đạp, đồ đạc quần áo đều cháy rụi

link nói về vụ cháy ở đây http://vnexpress.net/photo/thoi-su/lao-dong-ngheo-trang-tay-sau-vu-chay-khu-o-chuot-3218014.html
nếu ai ở hà nội hôm qua hoặc xem qua báo đài thì cũng biết về vụ cháy ở khu phòng trọ ổ chuột của người lao động nghèo tại khu văn chương Đống đa hà nội ,,người dân ở trọ nơi đây hầu hết là lao động ngoại tỉnh ,họ làm các công việc buôn đồng nát ,bán nước ,vé số ,đánh giày .... ,vụ cháy xảy ra vào buổi trưa ,lúc mọi người đi làm nên hầu như tất cả tài sản giấy tờ của họ đều bị thiêu rụi ,bây giờ họ sống trong cảnh màn trời chiếu đất ,thiếu thức ăn ,không nước uống ,do tiền bạc,tài sản,giấy tờ đã bị thiêu rụi theo bà hỏa ,với khả năng hạn chế của nhóm mmo4me charity ,trước mắt mình sẽ trích quỹ 5t và mình ủng hộ thêm 1t để mmo4me charity hà nội phát đồ ăn và nước uống cho những bà con nghèo bị cháy nhà ở đây ,sau đó mình cũng sẽ kêu gọi thêm vài nhóm từ thiện mình quen ở hà nội để họ hỗ trợ thêm ,và mình cũng mong là anh em trong forum sẽ đóng góp ủng hộ thêm chi phí để nhóm có thể thực hiện chương trình này ,vì nếu có thêm kinh phí thì sẽ có thêm đồ ăn ,thức uống và việc phát cơm và nước uống cho họ sẽ kéo dài thêm
mọi sự ủng hộ xin gởi vào tài khoản của vicgiap ,với note là ủng hộ cho người nghèo bị cháy nhà ở hà nội
Chuyển khoản với cấu trúc nội dung sau:
Username - Ủng hộ quỹ từ thiện
Username: là tên tài khoản của bạn tại Forum
VD:
chemgio - Ủng hộ quỹ từ thiện
Sau đó các bạn gửi tiền vào một trong các tài khoản sau:
VCB: 0531000270456 - Trần Văn Giáp
EAB: 0107650182 - Trần Văn Giáp
VTB: 711A24337485 - Trần Văn Giáp
PM: U1477349
WMZ : Z368555842428
CHÚ THÍCH : VCB : VIET COM BANK
EAB : DONG A BANK
VTB : VIET IN BANK

danh sách ủng hộ cho bà con nghèo bị cháy nhà
1 trích quỹ 5t
2 chemgio 1t
3 GTrack System Company : 5t đã refund
4 tu1988 : 500k
5 kegiaumat055 : 250k

Last edited:
lên cho mọi người đọc ,ah mình đang nhờ em huynga1988 đi khảo sát xem phát buổi trưa hay buổi tối là phù hợp ,sau khi em ấy đi khảo sát về sẽ post bài thời gian và địa điểm phát để ai muốn phát cùng thì có thể tham gia nhé ,nếu ở hà nội :D

tin mừng là sau khi mình post bài ,rồi e hoa hoàng post tiếp thì các nhóm từ thiện facebook ở hà nội cũng đồng loạt kêu gọi giúp cho người nghèo bị cháy nhà ,vậy là tốt rồi ,nhiều người sẽ được giúp :D ,em huynga1988 sẽ qua khảo sát nếu như có quá nhiều nhóm giúp thức ăn và nước uống thì nhóm mmo4me charity của chúng ta sẽ giúp những vật dụng cần thiết khác

quỹ vừa nhận 5t của GTrack System Company ủng hộ cho bà con nghèo bị cháy nhà ở hà nội ,cảm ơn công ty nhiều

Lên cho mn thấy : :D
Số tiền chuyển khoản 500,000 VND
Số tiền bằng chữ Năm trăm ngàn đồng
Tài khoản ghi có 0531000270456
Tên chủ tài khoản ghi có TRAN VAN GIAP
Nội dung chuyển tiền Tu1988 ung ho cho nguoi ngheo bi chay nha o Ha Noi.
Phí Phí người chuyển trả Số tiền phí 3,300 VND
Số lệnh giao dịch 1405150042975002 Số điện thoại nhận mã giao dịch (OTP)
Thời gian Ngày 14 tháng 05 năm 2015 11:21:26 Giao dịch chuyển khoản thành công!
Cảm ơn Quý khách đã sử dụng dịch vụ của Vietcombank!

Lên cho mn thấy : :D
Số tiền chuyển khoản 500,000 VND
Số tiền bằng chữ Năm trăm ngàn đồng
Tài khoản ghi có 0531000270456
Tên chủ tài khoản ghi có TRAN VAN GIAP
Nội dung chuyển tiền Tu1988 ung ho cho nguoi ngheo bi chay nha o Ha Noi.
Phí Phí người chuyển trả Số tiền phí 3,300 VND
Số lệnh giao dịch 1405150042975002 Số điện thoại nhận mã giao dịch (OTP)
Thời gian Ngày 14 tháng 05 năm 2015 11:21:26 Giao dịch chuyển khoản thành công!
Cảm ơn Quý khách đã sử dụng dịch vụ của Vietcombank!
quỹ đã nhận ,cảm ơn em nhiều ,chúc em kiếm nhiều tiền :D

tin khẩn về việc giúp cho người nghèo ở hà nội bị cháy nhà ,mình xin mạn phép đóng topic ở đây và chiều nay sẽ post hướng xử lý số tiền mọi người ủng hộ ,giờ ko nhận ủng hộ vụ cháy nhà nữa nha mọi người ,sorry mọi người

như các bạn đã biết do những người nghèo bị cháy nhà ở hà nội phải về quê nên chúng ta không thực hiện được kế hoạch phát đồ ăn và thức uống cho họ, số tiền của mọi người ủng hộ ,bây giờ mọi người muốn cho vào quỹ để sau này tiếp tục làm các chương trình khác hay là mọi người muốn refund ,có 3 người ủng hộ ,2 cá nhân và 1 công ty bên công ty GTrack System thì mình đã refund lại cho họ 5t ,còn @tu1988@kegiaumat055 muốn refund hay là cho vào quỹ ,có gì báo mình biết nha ,cảm ơn mọi người
GTrack System Company : 5t đã refund

Cậu cho mình vào quỹ khác nhé :) Như là quỹ tháng 5 hay là quỹ gì đó

Cậu cho mình vào quỹ khác nhé :) Như là quỹ tháng 5 hay là quỹ gì đó
ok mình sẽ cho vào quỹ tháng 5 nhé ,cảm ơn kegiaumat055 nhiều nha

như các bạn đã biết do những người nghèo bị cháy nhà ở hà nội phải về quê nên chúng ta không thực hiện được kế hoạch phát đồ ăn và thức uống cho họ, số tiền của mọi người ủng hộ ,bây giờ mọi người muốn cho vào quỹ để sau này tiếp tục làm các chương trình khác hay là mọi người muốn refund ,có 3 người ủng hộ ,2 cá nhân và 1 công ty bên công ty GTrack System thì mình đã refund lại cho họ 5t ,còn @tu1988@kegiaumat055 muốn refund hay là cho vào quỹ ,có gì báo mình biết nha ,cảm ơn mọi người
GTrack System Company : 5t đã refund
Anh cho vào quỹ tháng 5 nha!

đã giải quyết xong việc cần giải quyết mình xin close topic tại đây

bánh trung thu ,vỏ xe lắc cho người tàn tật

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Announcements

Forum statistics

Threads