Tình yêu và Tôn giáo lựa chọn như thế nào đây!

killer8x

Junior
Reactions
491
MR
0.000
Tôn giáo có ảnh hưởng đến tình yêu của bạn không? Với mình thì đó lại là 1 vấn đề hết sức nghiêm trọng.

Mình là người không theo tôn giáo, người yêu mình theo Thiên Chúa Giáo. Chúng mình yêu nhau lâu lắm rồi, thế nhưng bây giờ lại xảy ra vấn đề này.
Cụ thể là theo luật của những người theo Đạo là không được phép rời khỏi Đạo, muốn lấy ai thì người kia bắt buộc phải đi theo Thiên Chúa Giáo thì mới cho lấy, khi cưới lại còn bắt hứa là sinh con ra cũng phải theo Đạo. Gia đình mình thì toàn theo Phật Giáo và đó đã trở thành truyền thống rồi.

Giờ người yêu mình yêu cầu mình phải lựa chọn, nếu mình không hứa là sau này sẽ theo Đạo thì tình yêu của mình sẽ chấm hết. Mình không biết phải giải thích với cô ấy thế nào nữa. Thực sự là mình không muốn theo Đạo một tí nào, và mình biết nếu gia đình mình biết mình yêu người theo đạo thì có lẽ họ phản đối kịch liệt, điều này sẽ ảnh hưởng đến tương lai sau này của chúng mình vì yêu nhau mà không đến được với nhau thì còn ý nghĩa gì nữa chứ.

Bạn nào cho mình lời khuyên thật lòng xem giờ mình nên làm thế nào? Phải giải thích với cô ấy thế nào? Mình yêu cô ấy thật lòng và yêu cô ấy hơn tất cả và hơn cả bản thân mình nữa, nếu mất cô ấy chắc mình không sống nổi. Mình thật sự không muốn mất cô ấy!

Đây là luật trong Đạo nè! Nếu không muốn theo Đạo thì dựa theo luật này để lấy cô ấy thì theo luật này chẳng khác gì mình đã theo Đạo:

1. Hôn nhân khác đạo: là hôn nhân giữa một bên là Công Giáo và một bên không phải là Công Giáo (hoặc không có đạo).

2. Hôn nhân hỗn hợp: là hôn nhân giữa một bên là Công Giáo và một bên không Công Giáo, nhưng đã được rửa tội trong đạo Tin Lành hay đạo Chính Thống.

3. Nếu đạo ai người nấy giữ, thì phải như thế nào thì hôn nhân mới thành sự?
Phải xin phép chuẩn nơi tòa Giám Mục. Nếu không có phép chuẩn thì phép hôn phối bất thành. Để được phép chuẩn phải hội đủ các điều kiện sau:

. Bên Công giáo phải tuyên bố mình sẵn sàng tránh mọi nguy cơ mất đức tin và thành thật cam kết sẽ làm hết sức để tất cả con cái được Rửa tội và giáo dục trong Giáo Hội Công giáo;
.Phải thông báo cho bên không Công giáo biết những điều bên Công giáo phải cam kết, để họ ý thức thật sự về lời cam kết và nghĩa vụ của bên Công giáo;
. Cả hai bên phải được giáo huấn về những mục đích và đặc tính chính yếu của hôn nhân mà không bên nào được phép loại bỏ.

Khi đã có phép chuẩn thì có thể làm phép cưới trong nhà thờ hay tại một nơi khác thích hợp. Nên liên lạc với cha sở sớm!

Và đã có người bình luận dưới cái luật này như sau: (Lưu ý: Người này là con gái cũng theo Đạo Thiên Chúa luôn nha!):

Thật buồn, vì lẽ ra tôn giáo là để người ta gần gũi nhau hơn, yêu nhau nhiều hơn thì nay lại trở thành lý do để cấm can yêu đương. Chẳng lẽ tình yêu đôi lứa không đáng quý hay sao. Niềm tin cũng phải do tự nguyện, đâu thể ép buộc được. Cưới mà bắt người mình yêu hứa là phải cho các con rửa tội, trong khi người yêu mình cũng có tín ngưỡng riêng, dù có yêu nhưng thử thách tình yêu bằng cách đó liệu có ổn không. Tôn giáo nào cũng hướng con người đến những điều tốt đẹp, đâu chỉ riêng đạo mình mới tốt. Mình rất buồn vì đạo mình luôn khó khăn, ngăn cản hôn nhân với những đạo khác.

Mình thấy cái lời của bạn gái này nói rất đúng và mình ước gì người yêu mình cũng có suy nghĩ như bạn gái này! Nếu có một điều ước mình sẽ ước như vậy đó. Các bạn nào có cũng cảnh ngộ như mình thì vào đây cùng chia sẽ cảm xúc nha!
Xin các bạn hãy cho mình một lời khuyên thật lòng!

Thank các bạn nhiều lắm!

---------- Post added at 07:46 AM ---------- Previous post was at 07:37 AM ----------

Làm ơn cho mình ý kiến đi mà mọi người ơi !!!

---------- Post added at 07:53 AM ---------- Previous post was at 07:46 AM ----------

Hix làm ơn cho mình một ý kiến đi mà !

Last edited by a moderator:
giáo với chả giết .... mệt . tớ vô thần , vô thánh , lòng lúc nào cũng thanh thản .

Thank bạn nhiều lắm! Mình cũng giống như bạn thôi! Cũng là vô thần, vô thánh nhưng từ khi có người yêu thì lòng mình đã hết thanh thản như bạn! Giờ mình muốn có lại cảm giác như bạn có được đâu!

Thank bạn nhiều lắm! Mình cũng giống như bạn thôi! Cũng là vô thần, vô thánh nhưng từ khi có người yêu thì lòng mình đã hết thanh thản như bạn! Giờ mình muốn có lại cảm giác như bạn có được đâu!

Tưởng sao chứ dễ lắm :hihi

iu thì iu , đạo ai nấy giữ bình thường , thằng bạn tui đạo thiên chúa , quen bạn gái người Chăm Hồi Giáo , gia đình 2 bên ngăn cấm , rồi 2 đứa dắt tay nhau ra khỏi nhà , tìm đến 1 tương lai tươi sáng , giờ tụi nó rất hạnh phúc , chã ai đụng chạm đến tôn giáo của ai .

mình cũng theo Thiên Chúa giáo nè, mình hay gọi vui là "đạo dụ" :D . Mình cũng muốn quen người có đạo mà chưa gặp dc, hic.
Bạn yêu người ta lâu rồi thì phải xác định trước chứ, để tới bây giờ phải chọn lựa thật là khó cho bạn, không biết chọn bên nào.
Mình thấy nhiều thằng theo đạo để lấy vợ , lấy dc vợ rồi bỏ đạo luôn, có con cái cũng không cho theo đạo, lúc đó hóa ra mình là người lừa dối, cũng không phải là "gia đình công giáo" như người con gái hằng mơ
Tốt nhất là đạo ai nấy giữ, sau này có con cái thì để cho tụi nó lớn lên rồi cho tụi nó tự chọn lựa theo đạo nào

giáo với chả giết .... mệt . tớ vô thần , vô thánh , lòng lúc nào cũng thanh thản .

Chuẩn! Sao phải ràng buộc mình trong những khuôn khổ như vậy chứ? Tự do tự tại (miễn đúng pháp luật) có phải sung sướng hơn không
Mình mà là cô gái thì mình bỏ tất cả để có đc TY.
Mình là bạn thì mình sẽ nói với cô ý như trên. Người phải lựa chọn đúng ra là cô ấy

Đạo nào cũng được, miễn là sống vui, sống khỏe, sống có ích. Còn không thì chả có đạo nào hết.

Chuẩn! Sao phải ràng buộc mình trong những khuôn khổ như vậy chứ? Tự do tự tại (miễn đúng pháp luật) có phải sung sướng hơn không
Mình mà là cô gái thì mình bỏ tất cả để có đc TY.
Mình là bạn thì mình sẽ nói với cô ý như trên. Người phải lựa chọn đúng ra là cô ấy

Đạo nào cũng được, miễn là sống vui, sống khỏe, sống có ích. Còn không thì chả có đạo nào hết.

Uhm mình cung mong rằng mọi việc xảy ra như bạn đã nói!

---------- Post added at 09:04 AM ---------- Previous post was at 08:29 AM ----------

Sao không ai cho ý kiến nữa vậy? Làm ơn cho em một hướng đi đúng!

Đứng trước bờ vực của cái chết cô ấy cũng chọn Đạo chứ không chọn em! Giơ phải làm sao đây!

Mình là người không theo tôn giáo,
Gia đình mình thì toàn theo Phật Giáo và đó đã trở thành truyền thống rồi.
cho mình hỏi, sao nhà bạn theo Phật mà bạn lại ghi là "không theo tôn giáo"?
theo mình thì nếu bạn đang không theo tôn giáo nào thì bạn nên theo đạo Chúa với bạn gái của bạn đi.theo rồi thì bạn sẽ thấy đạo Chúa có rất nhiều giá trị hay, đáng để tôn thờ.
Mình khuyên vậy vì mình đang theo đạo Chúa mà :D

cho mình hỏi, sao nhà bạn theo Phật mà bạn lại ghi là "không theo tôn giáo"?

Bạn theo Chúa nên chat biết gì đến những người theo Phật cả???
Những người theo Phật, thì khi điền vào mọi loại giấy tờ đếu ghi là "Tôn giáo: Không" =< đấy là lý dó

theo rồi thì bạn sẽ thấy đạo Chúa có rất nhiều giá trị hay, đáng để tôn thờ.

Mỗi người tôn thờ một đạo riêng, bạn đừng nên nói thế, ko hay chút nào ;) theo đạo nào là tùy thuộc vào mỗi người, và đặc biệt là tùy thuộc vào truyền thống gia đình

Khách quan mà nói, gì thì gì, mình vẫn không ấn tượng vs đạo Chúa lắm. đặc biệt là trong chuyện cưới xin, đưa ra đủ luật lệ này nọ. đạo Phật không hề có :D

Bạn theo Chúa nên chat biết gì đến những người theo Phật cả???
Những người theo Phật, thì khi điền vào mọi loại giấy tờ đếu ghi là "Tôn giáo: Không" =< đấy là lý dó

đặc biệt là trong chuyện cưới xin, đưa ra đủ luật lệ này nọ. đạo Phật không hề có
bạn ơi,mình có nói gì đến giấy tờ đâu.tại bạn kia ghi là "Mình là người không theo tôn giáo" nên mới hỏi lại thôi.
còn về vụ luật lệ, mình thấy đạo Chúa chỉ là có thêm điều luật là theo Đạo khi kết hôn thôi, còn ngoài ra cũng ko có gì bắt buộc cả. ^^

---------- Post added at 04:09 PM ---------- Previous post was at 04:08 PM ----------

cái chính là nếu bác chủ thớt yêu tha thiết+đang không theo tôn giáo nào thì cũng đáng để theo đạo Chúa chứ? đâu có mất mát gì đâu nè

Con gái có đạo ko dc bỏ đạo nguyên tắc rồi . chủ topic muốn lấy vợ cách duy nhất là theo đạo . ko thì lấy người khác Mình theo thiên chúa đây đang sống TP Biên hòa-DN ai qua đây chắc đếm nhà thờ ko hết .

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,938
173,018
Latest member
ip14giabaonhieu

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week