Tình yêu và Tôn giáo lựa chọn như thế nào đây!

chưa về làm vợ chồng mà đã có điều kiện này điều kiện nọ... gặp tớ là cần suy nghĩ thêm.... thử thách bạn gái của cậu đi...
nếu cô ấy chịu bỏ đạo đi theo bác thì... bác sẽ đồng ý đi theo đạo của cô ấy :D... nói thiệt đó ko giỡn đâu... thử thách mà ="=

Hi các bạn! theo mình biết là theo giáo lý Thiên Chúa Giáo tất cả nhân loại là anh em của nhau và là con cái của Thiên Chúa. Và theo giáo lý của đạo Thiên Chúa La Mã (nước ta rất nhiều) thì những người có đạo (đã là con TC) có nhiệm vụ mời gọi anh em chưa có đạo (chưa nhận biết TC) quay về với TC để được hưởng tình yêu của Ngài. Chính vì thế mà khi kết hôn với người có đạo các bạn phải theo đạo.

Tất nhiên nếu nói về luật đời thì giáo lý này không song hành được. Theo mình biết đạo TC (thờ Đức Chúa Trời) có rất nhiều nhánh. Nhưng hiện tại ở Việt Nam là TC La Mã. Các bạn nếu quan tâm thì lên Wiki Việt nhé.

Bản thân mình là người đạo TCG, nhưng mình cũng không tán thành luật này. Đạo là tâm, là cách sống sao cho người ta nhìn thấy Đức Chúa trong bạn. Nếu họ ngưỡng mộ họ sẽ tự nguyện theo.

Bản thân mình kiến thức hạn hẹp, chỉ muốn góp chút hiểu biết để bạn hiểu tại sao người Công Giáo La Mã có điều luật nà

Dù bạn có theo thì cũng chỉ là hình thức thôi. Cái quan trọng là bạn gái bạn có thể làm cho bạn tin vào TC không mới quan trọng.

Theo mình nghĩ quan trọng là ở bạn. Nếu bạn yêu có ấy thật lòng bạn sẽ có cách đến với cô ấy. HƠN nữa, nếu cha mẹ thống nhất một đạo thì con cái sau này sẽ dễ có định hướng hơn.

Chúc bạn có quyết định sáng suốt! Thân!

Hi các bạn! theo mình biết là theo giáo lý Thiên Chúa Giáo tất cả nhân loại là anh em của nhau và là con cái của Thiên Chúa. Và theo giáo lý của đạo Thiên Chúa La Mã (nước ta rất nhiều) thì những người có đạo (đã là con TC) có nhiệm vụ mời gọi anh em chưa có đạo (chưa nhận biết TC) quay về với TC để được hưởng tình yêu của Ngài. Chính vì thế mà khi kết hôn với người có đạo các bạn phải theo đạo.

Tất nhiên nếu nói về luật đời thì giáo lý này không song hành được. Theo mình biết đạo TC (thờ Đức Chúa Trời) có rất nhiều nhánh. Nhưng hiện tại ở Việt Nam là TC La Mã. Các bạn nếu quan tâm thì lên Wiki Việt nhé.

Bản thân mình là người đạo TCG, nhưng mình cũng không tán thành luật này. Đạo là tâm, là cách sống sao cho người ta nhìn thấy Đức Chúa trong bạn. Nếu họ ngưỡng mộ họ sẽ tự nguyện theo.

Bản thân mình kiến thức hạn hẹp, chỉ muốn góp chút hiểu biết để bạn hiểu tại sao người Công Giáo La Mã có điều luật nà

Dù bạn có theo thì cũng chỉ là hình thức thôi. Cái quan trọng là bạn gái bạn có thể làm cho bạn tin vào TC không mới quan trọng.

Theo mình nghĩ quan trọng là ở bạn. Nếu bạn yêu có ấy thật lòng bạn sẽ có cách đến với cô ấy. HƠN nữa, nếu cha mẹ thống nhất một đạo thì con cái sau này sẽ dễ có định hướng hơn.

Chúc bạn có quyết định sáng suốt! Thân!

Lời khuyên rất chân thành :)
Giáo luật Công Giáo Việt Nam không bắt buộc bạn phải theo đạo khi lấy người có đạo nhưng do quan niệm và truyền thống gia đình nên người lớn mới yêu cầu bọn trẻ phải làm thế để tiện cho việc dạy dỗ con cái sau này (dù gì thì hai vợ chồng cùng một tín ngưỡng - cùng nhìn về một phía vẫn hơn). Đó là trên lý thuyết, nhưng thực tế vẫn có rất nhiều bạn phải bỏ nhau vì sự ngăn trở này. Vì sao ? tình yêu hai bạn chưa đủ lớn để vượt qua được trở ngại hay là vì lý do gì? Còn về mặt gia đình, ai cũng muốn tốt cho con mình nhưng vấn đề ở chổ là bạn phải thuyết phục thế nào để hai bạn đến được với nhau :)
Một vài suy nghĩ, hy vọng bạn sáng suốt trong quyết định và cố gắng vượt lên để tình yêu càng trở nên đẹp hơn sau những ngăn trở của cuộc sống!
Thân :)
Tham khảo thêm ở đây bạn nhé

Khuyên lơn kiểu này nọ không bằng chuyện thực tế của tui giống như bạn đó, nhưng bả yêu tui thật lòng chứ không phải " có chết cũng chọn đạo không chọn yêu " như bạn gái bạn. Rồi tụi tui làm phép chuẩn ở nhà thờ (Cha mẹ tui không vô) cũng xong, đạo ai nấy giữ và tui thấy hài lòng với quyết định của mình. Bạn đừng theo đạo nếu không thích là đàn ông phải có bản lĩnh sao lại để lệ thuộc người khác được, rồi sao làm cột trụ gia đình được, làm sao dạy con cái được, không yêu được người này thì tìm người khác, mà không tìm được thì thôi sao lại có suy nghĩ "Mất cô ấy chắc mình không sống nổi", thiệt là nghe chán bạn quá. Người con gái đã coi trọng đạo hơn mình, tôi mà ở trường hợp bạn tui bỏ từ 10 kiếp mà vẫn thấy thanh thản không có gì phải áy náy cả!

Announcements

Forum statistics

Threads
421,019
173,092
Latest member
topmbaconsulting

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back