Suggest Tại sao mem bất mãn với sự thay đổi của forum

Status
Not open for further replies.

captchater

Banned
Reactions
1,956
MR
0.002
ngày càng nhiều người bất mãn với forum nên mình đưa ra ít ý kiến chủ quan của mình

Lí do về thái độ là :
+Với thành viên BQT ADmin quá buông lỏng và ko xử lý khi BQT vi phạm, thậm chí các thành viên BQT hay bênh vực nhau và xóa comment bất lợi hoặc closed topic khi mem report thành viên BQT
+Với thành viên forum thì hiện tại rule quá cứng nhắc và hà khắc, sai 1 tí là dọa closed, xóa topic, gửi thẻ..... Thành viên cũ còn dính liên tục chứ đừng nói thành viên mới

=> Với sự ngược đời này dẫn đến việc forum ko còn hoạt động thoải mái như xưa nữa mà thay vào đó là sự ngại ngần ,dè chừng của mem đối với BQT. Và cho thấy nhiều thành viên BQT có vẻ "thể hiện mình quá mức".
Giờ nhìn nhận vào sự thật là giữa BQT và mem Forum đã hình thành 2 phe phái. BQT ko còn coi trọng và tôn trọng MEM như trước và công việc cũng có phần "lười biếng" mà thay vào đó là tập trung vào "kiếm miếng cơm" (ngoại trừ tmod mới thì để lên mod nên có vẻ hoạt động tích cực) . Còn MEM thì nhiều người khó chịu, ghét và có phần ức chế vì sự lười biếng, lộng quyền chuộc lợi, vô lý hay là cứng nhắc từ phía BQT

(mình ko nói tất cả thành viên BQT nhưng cũng phải nhìn nhận là 1 phần lớn người trong BQT đã dính vào, 1 số mod ngày trước nhiệt tình giờ cũng hờ hững với công việc chỉ tập trung vào topic kiếm tiền của bản thân. Topic lập ra vài ngày cũng ko thèm vào đọc chứ đừng nói là giải quyết)

Trước mình có lập topic mà proof để link ko để hình ảnh có MOD vào nhắc sau 30' nữa mà mình ko sửa lại proof thì sẽ xóa topic thì
1 là site rule đáng nhẽ phải closed topic trước khi xóa
2 là thời gian cho là 30' là ko hợp lý vì nếu lúc đó mình ko online thì sao kịp sửa cho đúng rule chứ

Lí do về sự thay đổi "ngoại hình" của forum.
thật sự mà nói thì chắc phải cần 1 thời gian dài nữa mem mới quen đc với sự thay đổi của forum. Bản thân mình thì cũng ko thấy khó chịu lắm nhưng mình chỉ thấy MMO tài khoản là tiền bạc nhưng phần avatar thì có vẻ hơi nhỏ và ko đc nhấn mạnh để dễ thấy như xưa nên có vẻ làm "giảm giá trị tài khoản" đi.
Admin nên xem xét thay đổi về 1 số thứ cho nó dễ nhìn như xưa thì tốt hơn để cho đúng bản chất của MMO đơn giản và hiệu quả.

Với 2 lí do trên mình nghĩ mục đích của Shin nói khi muốn thay đổi forum là để "tạo sân chơi cho thành viên mới và gắn kết mọi người với nhau" là có vẻ nó bất tương đồng với nhau. Nên giúp đỡ nhau kiếm tiền chứ ko phải dò xét rình mò nhau để thể hiện ta là thành viên BQT (dù với lí do là làm khó trước để dần quen, cái gì ko quá sai thì ko nên làm khó nhau làm gì) và nên có biện pháp xử lý với thành viên BQT làm việc không tốt vì vẫn còn rất nhiều người muốn đóng góp cho forum nhưng chưa có cơ hội. Còn về "ngoại hình forum" nên làm sao cho nó đơn giản, dễ nhìn và hiệu quả như trước thì tốt hơn

tiền bảo hiểm hay lệ phí chẳng thành vấn đề, quan trọng là doanh thu của chúng ta càng ngày càng giảm, mà giảm rất nhiều, trong khi admin ngồi hưởng lợi
Admin mở forum có đóng thuế cho nhà nước đồng nào đâu, lỡ may admin chết bất đắc kỳ từ, làm sao chúng ta lấy lại được sô tiền đó
Bạn dựa vào cái gì bảo doanh thu chúng ta ngày càng giảm ?

Upvote 0
thấy cái cũ thân thuộc qá , cái mới này thấy sao sao, nhất là phần avatar k còn dc nhấn mạnh gì cả . Anh nam tước ơi thèm trâu luộc mẻ qá =))

Upvote 0
tiền bảo hiểm hay lệ phí chẳng thành vấn đề, quan trọng là doanh thu của chúng ta càng ngày càng giảm, mà giảm rất nhiều, trong khi admin ngồi hưởng lợi
Admin mở forum có đóng thuế cho nhà nước đồng nào đâu, lỡ may admin chết bất đắc kỳ từ, làm sao chúng ta lấy lại được sô tiền đó
em đọc commnet của bác em buồn cười quá

quá chửi độc admin rồi , hi hio_O

Upvote 0
hjhj, nói thật với bạn, nếu mình đóng bảo hiểm rồi thì ko nói chuyện ở đây đâu, mất tiền oan lắm, giờ hỏi 10 mem đóng tiền dịch vụ, thì hết 10 mem là bất đồng và thắc mắc là ko biết Shin dùng tiền đó để làm gì, đa số đều có chung suy nghi là dùng tiền đó để làm việc riêng
Có quan trọng đâu nhỉ, Shin mở ra forum hoạt động, giữ tiền BH của member để các bạn có thể hoạt động kinh doanh trên forum. Còn việc Shin dùng nó vào việc gì mình cũng chẳng quan tâm.

Quan trọng là tin tưởng forum, tin tưởng hoạt động của diễn đàn trong suốt gần 2 năm qua mình tham gia forum thôi. Còn nếu các bạn đã thắc mắc, lo sợ, không tin tưởng thì đừng đóng bảo hiểm, Shin cũng có bắt buộc đâu.

Đây là giai đoạn khó khăn, mmo có khá nhiều biến động...Các bạn dù sao cũng nên động viên đóng góp ý kiến với BQT để BQT khắc phục giải quyết chứ toàn nói ra những lời lẽ chết chóc..

Các bạn tập trung vào vấn đề như chủ thớt nói!!!

thôi đc rồi mọi người hạ hỏa bớt ăn nói vào trọng tâm và nên kiềm chế.

Tất nhiên bảo hiểm mang lại nguồn lại cho admin là điều ko thế chối cãi nhưng nó cũng mang lại 1 sự yên tâm trong giao dịch ở 1 mức độ nào đấy. Còn việc admin nó đem tiền thì làm gì thì cũng đâu liên quan gì đến chúng ta. Đó cũng coi như là cái giá mọi người đóng góp ủng hộ admin trong việc tạo và duy trì diễn đàn (ko nên bàn thêm về vấn đề này nữa, còn ai nói lỡ admin gặp vấn đề về sức khỏe hay về tiền bạc có thể khiến bạn mất tiền thì đó là điều ko thể tránh khỏi, bất cứ 1 việc gì cũng có rủi ro nhất định nhưng tỉ lệ xảy ra rủi ro thường vô cùng nhỏ)

Ở đây chúng ta nên tập trung nói ra ý kiến tại sao hiện tại tình hình xích mích giữa BQT và mem ngày càng đẩy lên cao ở nhiều topic . Liệu BQT đã làm tốt trong việc giải quyết tranh chấp, thắc mắc, xung đột ở forum hay chưa. Nếu chưa thì lí do tại sao. Từ Admin, Từ BQT, Từ mem hay từ cái gì khác. Và từ đó rút ra bài học cho lần sau nếu xảy ra

Và tiếp là tình hình MMO đình đốn thì chúng ta phải giúp đỡ nhau kiếm tiền thế nào. Mà trước hết để có thể giup đỡ nhau thì phải thân thiết với nhau. Và tại sao lí do gì MMO ngày càng xa cách nhau và ai cũng chỉ ôm khư khư chén cơm của mình mà ko chịu chia sẻ dù chia sẻ cũng ko ảnh hưởng gì nhiều....

Nói chung 1 câu là : Liệu chúng ta có thể làm gì để phát triển forum trở lại hay là tiếp tục ôm cây đợi qua đợt bão để tự đâu sẽ vào đấy hoặc forum sẽ lụi tàn.
Bản thân mình thấy forum giờ thành :cái chợ . Với sự tranh cãi giữa các mem với nhau, mem với BQT và chỉ dùng để buôn bán chứ ko còn là nơi giúp mọi người cùng kiếm tiền nữa rồi.
Liệu ai có biện pháp nào để cải tạo forum ko?

Upvote 0
câu hỏi thiếu suy nghĩ, động não chút đi bạn

doanh thu của bạn ngày càng giảm chứ, sao lại dùng từ "chúng ta"?, mmo là 1 miếng bánh, chia nhiều thì nhỏ bớt thôi, phải tự thân vận động kiếm cách mới mẻ để kiếm tiền chứ, mình thấy mấy pro ptu,offer,captcha... có mấy người kêu ca đâu?

Upvote 0
Mình đã từng điều hành diễn đàn và tham gia nhiều diễn đàn như ddth, freecodevn, ... nên mình thành thật góp ý với Shin thế này.

Diễn đàn là nơi mọi người vào thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm, giúp mọi thành viên có thể kết bạn, giao lưu. Về việc thay đổi giao diện không có gì phải bàn bởi Shin cũng thừa nhận đó là xu hướng tất yếu và nhiều ưu điểm vượt trội mà xf mang lại.

Mình chỉ góp ý với Shin về rule forum, mình chỉ đọc đúng rule box Money Exchange vì mình hay vào box này. Rule box khác mình ko biết thế nào nhưng thấy rule nó quá rập khuôn, khô cứng và máy móc. nào là: tiêu đề phải có dạng thế này, bài viết phải có dạng thế kia. Mục đích của diễn đàn như đã nói ở trên, nhưng cái rule nó kiểu như "Nội quy trường học": không đc thế này, ko đc thế kia, phải thế này, phải thế kia, vi phạm là thế nào,.... đến mình còn thấy quá khó chịu, tham gia diễn đàn chứ ko phải đang vào trường lớp nào đó mà bắt người ta quá. Dẫu biết là làm thế thì nhìn forum gọn hơn, thành viên dễ theo dõi hơn, nhưng rule nên điều chỉnh xíu, đừng quá cứng nhắc, người ta vào forum là để giao lưu, thảo luận, vào mà cứ ép quá.

P.S: Mình có quan tâm forum, muốn forum phát triển mới reply, Shin nên cân nhắc.

Upvote 0
Mình đã từng điều hành diễn đàn và tham gia nhiều diễn đàn như ddth, freecodevn, ... nên mình thành thật góp ý với Shin thế này.

Diễn đàn là nơi mọi người vào thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm, giúp mọi thành viên có thể kết bạn, giao lưu. Về việc thay đổi giao diện không có gì phải bàn bởi Shin cũng thừa nhận đó là xu hướng tất yếu và nhiều ưu điểm vượt trội mà xf mang lại.

Mình chỉ góp ý với Shin về rule forum, mình chỉ đọc đúng rule box Money Exchange vì mình hay vào box này. Rule box khác mình ko biết thế nào nhưng thấy rule nó quá rập khuôn, khô cứng và máy móc. nào là: tiêu đề phải có dạng thế này, bài viết phải có dạng thế kia. Mục đích của diễn đàn như đã nói ở trên, nhưng cái rule nó kiểu như "Nội quy trường học": không đc thế này, ko đc thế kia, phải thế này, phải thế kia, vi phạm là thế nào,.... đến mình còn thấy quá khó chịu, tham gia diễn đàn chứ ko phải đang vào trường lớp nào đó mà bắt người ta quá. Dẫu biết là làm thế thì nhìn forum gọn hơn, thành viên dễ theo dõi hơn, nhưng rule nên điều chỉnh xíu, đừng quá cứng nhắc, người ta vào forum là để giao lưu, thảo luận, vào mà cứ ép quá.

P.S: Mình có quan tâm forum, muốn forum phát triển mới reply, Shin nên cân nhắc.
Rules box Money Exchange đúng là có hơi cứng nhắc, nhưng nếu là bản thân mình, mình cũng muốn box này theo Rules như vậy.

Điều quan trọng ở đây là cách làm việc của các Mod, T. Mod thôi!

Upvote 0
Rules box Money Exchange đúng là có hơi cứng nhắc, nhưng nếu là bản thân mình, mình cũng muốn box này theo Rules như vậy.

Điều quan trọng ở đây là cách làm việc của các Mod, T. Mod thôi!

ừ, mình cũng nghĩ rule vậy là tạm dc, mà thay vì xử kiểu del-tặng thẻ thì nên sửa giùm title rồi mới tặng thẻ thì tốt hơn nhiều lắm, còn nếu mod nào bảo không có thời gian thì thôi nên nghỉ nhường cho ng khác có thời gian làm

Upvote 0

Còn một điều nữa mình muốn nói với Shin là: Người xưa có câu 'Vắng mợ chợ vẫn đông", áp dụng trong trường hợp này là: Dù Shin không thay đổi, .... thì vẫn có thành viên tham gia forum, vắng 1,2 mem chẳng sao, nhưng lỡ đâu trong số thành viên ra đi đó, có những thành viên "tâm huyết, có kiến thức (gọi là PRO ý)" sẽ ít dần, và chỉ còn lại thành viên mới, hoặc là thành viên chỉ quan tâm mục đích cá nhân (ở đây là vào forum xem có gì kiếm đc tiền, ko chia sẻ, reply gì cả), chất lượng forum sẽ đi xuống, giống như bên ddth mình đang tham gia. năm 2009, mem mới hỏi cái gì các PRO, lão làng ở đó reply ngay, và toàn đóng góp bài viết chia sẻ cực hay nhưng do forum có 1 số sự thay đổi, hậu quả là đến 2013, toàn bài viết về PR đội lốt "chia sẻ kiến thức" nhưng nội dung thực sự đằng sau là đang PR, câu ref,... :D

Upvote 0
Còn theo mình thì qua topic này mình thấy forum đi xuống rồi đấy :confused:
http://mmo4me.com/threads/vai-thac-mac-gui-den-admin-onlyc.121904/page-5
:D:D:D:D:D

Upvote 0
Đúng vậy
ừ, mình cũng nghĩ rule vậy là tạm dc, mà thay vì xử kiểu del-tặng thẻ thì nên sửa giùm title rồi mới tặng thẻ thì tốt hơn nhiều lắm, còn nếu mod nào bảo không có thời gian thì thôi nên nghỉ nhường cho ng khác có thời gian làm

Mình cũng ủng hộ rules mới của Shin nhưng đúng là cách sử sự của Mod là thái quá. Một topic vi phạm có nhiều cách giải quyết:

1. Closed
2. Nhắc nhở
3. Warning (Thẻ vàng)
4. Infraction 1 Point
5. Infraction 3 Point
6. Banned

Nhưng Mod lại chọn cách nặng lề là 3 point + banned cho 1 hành vi sai phạm ko có gì to tát.

P/s: Đây là mình nói để cho member biết chứ ko dám nói cho Max đâu nhé (vì lần trước cũng giải thíc cho member hiểu và bị Max cười vào mặt rồi)

Upvote 0
Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,729
172,796
Latest member
GJANGVANPRO

Most viewed of week