Những điều Trader nên tập trung

bogauvn

Senior
Reactions
391
MR
6.456
Trading là con đường dài với nhiều khó khăn, để vượt qua những trở lại trên những chặng đường Trader nên tập trung vào những điều cốt lõi, tránh việc sao nhãng và có những bước đi lệch hướng. Bài viết này PhatTrienThuNhap mong muốn những nhà đầu tư mới tham gia giao dịch trên các thị trường tài chính như Forex, coin, chứng khoán… có góc nhìn đúng đắn và biết những gì mình cần và nên tập trung để tiến bộ nhanh hơn trên con đường Trading.

Tìm lợi nhuận và bảo giữ lợi nhuận​

Trading có 2 quá trình căn bản

Chén Thánh có tồn tại ?​

Thực tế đã chứng minh không tồn tại Chén Thánh trong thị trường giao dịch tài chính. Có chăng là mỗi “Chén Thánh” chỉ hiệu quả trong một giai đoạn nhất định của thị trường.

Bạn cần tập trung vào 1 hệ thống giao dịch, phương pháp giao dịch duy nhất và chú ý Win rate không phải là tất cả.

Nhiều nhà đầu tư huyền thoại có tỉ lệ thắng cũng chỉ 60%.

Không tồn tại phương pháp giao dịch bất khả chiến bại, khi thị trường thay đổi trader nên thuận theo để giao dịch hiệu quả.

Lợi nhuận không tỉ lệ với giao dịch nhiều​

Bạn cần kiên nhẫn để có thể chọn lựa được Entry tốt. Điều này sẽ giúp chúng ta có được RR (Risk:Reward) đẹp.

Thời gian đầu chúng ta nên trải nghiệm thị trường bằng cách giao dịch Scalping điều này sẽ nhanh chóng giúp bạn va đập với những con sóng Market giúp bạn sớm trưởng thành hơn. Nên tập trung hơn vào quan sát khung thời gian lớn, trader sẽ ít bị mất kiểm soát hơn khi quan sát và giao dịch trên các khung thời gian từ H4 trở lên.

Kiên nhẫn và tuân thủ tuyệt đối nguyên tắc đã đặt gia trong giao dịch. Thà rớt nước miếng còn hơn là rơi nước mắt; hãy chờ cơ hội đẹp thay vì vào quá nhiều lệnh.

Học hỏi từ những lệnh thua lỗ​

Đây là cách tốt nhất để chúng ta nhìn nhận lại quá trình trading. Từ 1 đến 3 năm đầu Trader thường rất dễ bị luẩn quẩn trong vòng xoáy có lời, mất lời và âm vốn.

Bạn có thể mất 1 năm để học Trade có lợi nhuận nhưng cần 5 năm để học cách giữ lợi nhuận đó.

Thường xuyên ghi chép, thống kê và phân tích lại các lệnh mỗi tuần. Đúc kết kinh nghiệm và note lại và sửa dần yếu điểm của bạn.

Trading là hành trình, đòi hỏi quá trình và sự cải thiện liên tục.​

Không có lối tắt trên con đường tiến tới kiếm lợi nhuận ổn định trên thị trường tài chính. Giàu có không dành cho số đông, đầu tư nghiêm túc và bài bản sẽ giúp bạn sớm đạt được những mục tiều đề ra.

Nếu bạn bắt đầu giao dịch với 1000$ và sau đó bạn thua lỗ 500$. Dần dần bắt đầu lại với 1000$ nhưng sau đó bạn lại thua lỗ với 300$ hoặc thua 500$ với thời gian lâu hơn. Có thể bạn đã có thêm 1 bước trên con đường Trading rồi đó.

Chia nhỏ rủi ro bằng cách giao dịch ban đầu với tài khoản DEMO, và sau đó là tài khoản Cent để tập luyện, điều này sẽ giúp bạn tối ưu chi phí để đi một hành trình dài trong tương lai. Đừng vội đặt việc kiếm thật nhiều tiền trong 1 hay 2 năm đầu tiên, hãy tập trung vào kiến thức và rèn luyện đúc rút kinh nghiệm; chúng sẽ giúp bạn có một tương lai tốt hơn sau này.

@bogauvn lâu e ko vào sàn xóa tài khoản demo rồi
bác cho e hỏi tài khoản loại nào có thể trade trực tiếp trên web mà ko phải thông qua mt4 mt5 ạ

@bogauvn lâu e ko vào sàn xóa tài khoản demo rồi
bác cho e hỏi tài khoản loại nào có thể trade trực tiếp trên web mà ko phải thông qua mt4 mt5 ạ
Các loại tài khoản đều có thể trade trực tiếp trên web bác ạ
bác vào link https://www.exness.com/vi/webterminal/?mt_version=5 chọn MT4 hoặc MT5, chọn và điền các thông tin là có thể đăng nhập vào trade
Tuy nhiên thì trade trên web ko tiện như trên điện thoại và ứng dụng đâu.

Lộ trình các loại tài khoản trade để giảm thiểu chi phí tốt nhất trong quá trình rèn luyện là: demo ---> Cent ---> Pro. (lúc này có thể chọn pro, raw... tùy theo nhu cầu vào sở thích)
Để giảm thêm 20~30% phí giao dịch bác có thể đăng ký qua link https://one.exness.link/a/ucav4pku
như vậy sẽ giảm tối đa các chi phí để có thể đi đường dài trên con đường trading:).

Theo mình chỉ có kiến thức + Kỷ Luật.. vạn lần Kỷ luật thì mới mong sống nổi và kiếm tiền với FX. Mỗi lần vào lệnh hãy nhớ 'Kỷ luật + Stoploss' thật nghiêm túc nhá!

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,643
170,743
Latest member
Bitscreener

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom