Ask Nên học lập trình web hay lập trình ứng dụng cho điện thoại?

Em năm nay 28 tuổi đang làm nhà nước mà lương ba cọc ba đồng. Đang muốn học thêm một nghề tay trái nữa để kiếm thêm thu nhập! Em đang muốn tìm hiểu về lập trình!
Các bác đi trước có kinh nghiệm cho em xin lời tư vấn với ạ.
3 cọc 3 đồng là bao nhiêu nói rõ , chứ nói chung chung ai biết , 3 cọc 3 đồng của ông là 10-12tr thì ai tin đc

Em năm nay 28 tuổi đang làm nhà nước mà lương ba cọc ba đồng. Đang muốn học thêm một nghề tay trái nữa để kiếm thêm thu nhập! Em đang muốn tìm hiểu về lập trình!
Bác ngâm cứu Reactive hay Nodej lương chỉ hơn 1000$ không quan tâm đến loại này loại kia nữa

Last edited:
Mình đang đi làm về web. Thời gian bỏ ra để học công nghệ rất nhiều nhé.
Frontend thì có:
+ React
+ Vue
+ Angular

Backend thì có:
+ Nodejs
+ Java
+ .Net
+ PHP
Chưa kể còn devops, ngoại ngữ các kiểu nữa thì lương mới cao được. Nói chung mình thấy nếu bạn có thể bỏ thời gian để theo hoặc có người chỉ hướng thì hãy theo ạ. Chứ ngành này mà tự bơi thì cũng cực lắm.

Last edited:

Lập trình App Mobile đang là xu thế bạn ạ. Nếu học thì theo mình nên theo hướng này

Frontend thì có:
+ React
+ Vue
+ Angular

Backend thì có:
+ Nodejs
+ Java
+ .Net
+ PHP
Chưa kể còn devops, ngoại ngữ các kiểu nữa thì lương mới cao được. Nói chung mình thấy nếu bạn có thể bỏ thời gian để theo hoặc có người chỉ hướng thì hãy theo ạ. Chứ ngành này mà tự bơi thì cũng cực lắm.
Bạn có thể thu gọn lại mà! Chuyên 1,2 thức trên kinh nghiệm 2,3 năm làm Remote đã hơn nghìn rồi!

Bạn có thể thu gọn lại mà! Chuyên 1,2 thức trên kinh nghiệm 2,3 năm làm Remote đã hơn nghìn rồi!
Bác ấy bảo là nghề tay trái. Nên em mới bảo là khó đấy bác. Chứ đi làm 1 ngày 8 tiếng + freelancer nữa mà vẫn chưa ăn ai.

Frontend thì có:
+ React
+ Vue
+ Angular

Backend thì có:
+ Nodejs
+ Java
+ .Net
+ PHP
Cám ơn bạn đã chia sẻ nhé

nếu bạn có khiếu về đồ họa thì nên học mobile
còn ko có khiếu đồ họa thì nên học web, vì code web có thể dùng template mua hoặc free để ghép vào giao diện
còn mobile thì cũng có template, nhưng khó chỉnh sửa và khó ghép code hơn rất nhiều so với web

nếu học web thì nên bắt đầu từ PHP thuần, search khóa học của "Đại Học Khoa Học Tự Nhiên TPHCM" để học khóa làm web "tĩnh" sau đó học thêm cách dùng "mysql" để biến web tĩnh thành web "động"
tiếp đó bạn có thể học thêm về "framework laravel php" => hiện tại các cty lập trình hay tuyển thằng này

còn nếu muốn lương cao hơn PHP, cũng là web thì bạn học "NodeJS"

còn nếu học mobile thì bạn nên tìm hiểu "Flutter" bản mới nhất, hiện tại hình như là 2.x

cả 2 loại này, bạn đều có thể học trên Youtube miễn phí

2 loại này bạn có thể xin đi làm cho cty đc, nếu làm ở SG hoặc HN thì lương bèo bèo cũng đc 8 - 15 triệu
nếu lên Master thì lương cũng 20-30 triệu

Còn nếu thích lập trình windows ( exe tools ) thì có thể học "C# winfrom"
Nhưng loại này phải học khá lâu và thường thì phải có trung tâm hoặc trường lớp cấp bằng thì mới xin đc việc, chứ tự học ra xin sẽ rất khó

nếu bạn có khiếu về đồ họa thì nên học mobile
còn ko có khiếu đồ họa thì nên học web, vì code web có thể dùng template mua hoặc free để ghép vào giao diện
còn mobile thì cũng có template, nhưng khó chỉnh sửa và khó ghép code hơn rất nhiều so với web

nếu học web thì nên bắt đầu từ PHP thuần, search khóa học của "Đại Học Khoa Học Tự Nhiên TPHCM" để học khóa làm web "tĩnh" sau đó học thêm cách dùng "mysql" để biến web tĩnh thành web "động"
tiếp đó bạn có thể học thêm về "framework laravel php" => hiện tại các cty lập trình hay tuyển thằng này

còn nếu muốn lương cao hơn PHP, cũng là web thì bạn học "NodeJS"

còn nếu học mobile thì bạn nên tìm hiểu "Flutter" bản mới nhất, hiện tại hình như là 2.x

cả 2 loại này, bạn đều có thể học trên Youtube miễn phí

2 loại này bạn có thể xin đi làm cho cty đc, nếu làm ở SG hoặc HN thì lương bèo bèo cũng đc 8 - 15 triệu
nếu lên Master thì lương cũng 20-30 triệu

Còn nếu thích lập trình windows ( exe tools ) thì có thể học "C# winfrom"
Nhưng loại này phải học khá lâu và thường thì phải có trung tâm hoặc trường lớp cấp bằng thì mới xin đc việc, chứ tự học ra xin sẽ rất khó
bạn gì kia có nhận đệ không :popo_bye:

Mình cũng xin góp vui với các bác một số điều:
- Thứ nhất: Có bạn bảo làm ở cty lương thấp, không bao giờ được 2k -> sai, con số 2k là hoàn toàn có thể nếu bạn siêng năng, ko cần giỏi và nếu giỏi con số sẽ cao hơn
- Thứ 2: Làm app, làm web cái nào dễ học dễ làm hơn -> Theo mình thì cái nào cũng khó nếu bạn làm đủ sâu về nó thì sẽ thấy. Còn làm sương sương thì web dễ hơn nhưng tiền kiếm được rất tiền (tiền nào của đó)
- Thứ 3: Nếu muốn lâu dài với IT thì ko chỉ biết viết code mà bên cạnh có hàng tá thứ bạn có thể học nếu xác định lâu dài: networking, algorithms, design pattern, system design v.v. Nhưng đừng lo nó quá nhiều cứ từ từ mà tìm hiểu dần thôi.

Dài quá ngại đọc
+Nếu vốn ít, kĩ năng hạn chế thì nên làm web
+ vốn dày, tự tin vào khả năng thì nên làm app
mỗi cái sẽ có một lợi thế riêng. Làm web k yêu cầu cao về kĩ năng và trình độ. Quan trọng nhất là nội dung thôi. Nội dung tốt và seo tốt thì mới có traffic
app thì sẽ khó hơn, cần phải biết cả code, design. Hơn nữa tài khoản dev phải mất 25$ để mở và chính sách của nó chỉ cho mỗi người mở 1 tài khoản ( như adsen), phát hiện liên đới là trảm luôn không cho cơ hội. Chưa bao giờ em kháng cáo thành công tài khoản dev bị chém cả. Cạnh tranh của app còn cao hơn cả web. Nhưng đc cái ecpm của app rất là cao, có thể đem lại thêm doanh thu từ purchase, user của app khá là trung thành nếu app tốt. app có một cái khó khăn nữa là app hầu như phải chạy ads để kéo user chứ nếu để organic thì đợi đến mùa quít, kể cả là những app top, cực hay đi nữa cũng vẫn phải chạy quảng cáo để giữ top, nếu không thì sẽ tụt dần thôi. Được cái thì doanh thu của app cao hơn web nhiều. Và nếu làm tốt, marketing tốt thì vẫn sống được
Ae có câu hỏi nào về kiếm tiền app thì cứ hỏi nhé mình giải đáp cho

sao ròio bạn, bạn đã đi học code chưa, mình cũng 28t làm công nhân cực quá muốn đổi nghề đâyy :(
học chứ, nhưng cái gì cũng có giá của nó. Phải đổ mồ hôi sôi nước mắt. có vấp ngã sấp mặt ra. Nên nếu bạn xác định cố gắng đc đến cùng thì nên theo nha.Tất nhiên nó k dễ dàng nhưng cũng k quá khó đến mức rời sông lấp bể đâu. Không cần phải quá thông minh xuất sắc vẫn có thể làm đc nhé.
Screenshot (161).png

học chứ, nhưng cái gì cũng có giá của nó. Phải đổ mồ hôi sôi nước mắt. có vấp ngã sấp mặt ra. Nên nếu bạn xác định cố gắng đc đến cùng thì nên theo nha.Tất nhiên nó k dễ dàng nhưng cũng k quá khó đến mức rời sông lấp bể đâu. Không cần phải quá thông minh xuất sắc vẫn có thể làm đc nhé.View attachment 201107
Bác làm app là làm về công nghệ và mảng gì ạ ?

Bác làm app là làm về công nghệ và mảng gì ạ ?
app ứng dụng - tiện ích như chỉnh sửa ảnh, video, quản lý file, nghe nhạc, hình nền, blabla. bên mình có cả 1 team làm chứ k phải chỉ 1 mình mình đâu

app ứng dụng - tiện ích như chỉnh sửa ảnh, video, quản lý file, nghe nhạc, hình nền, blabla. bên mình có cả 1 team làm chứ k phải chỉ 1 mình mình đâu
bác giỏi quá, nhưng tay ngang như em thì nene học ở trung tâm nào ạ

Announcements

Forum statistics

Threads
418,597
170,692
Latest member
mailongphi998
Back
Top Bottom