Nên chọn học ngành Kinh tế nào ?

anhthucfx

Junior
Reactions
224
MR
21.202
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Tình hình là mình đang học sinh viên năm nhất trường UEH ( Đại học Kinh tế TPHCM) , chuẩn bị bước vào giai đoạn quan trọng là chọn ngành học ( sau 3 học kì chỉ học đại cương ), bây giờ mình đang phân vân không biết nên chọn ngành nào để học ( về kinh tế nhé ), bạn nào có kinh nghiệm tư vấn cho mình một ít đi.!
cảm ơn mọi người.!
p/s : ai đi qua thì đá lên zùm mình nhé, đang cần những lời tư vấn

Kinh tế học gì cũng thế. Học kế toán là khá ổn, sau khi ra trường làm kiểm toán vài năm kiếm kinh nghiệm, được đi đây đi đó, chịu áp lực cho quen rồi sau này ra ngoài làm gì cũng ổn.

:binhsua95:Quản trị kinh doanh quốc tế . khá đa năng :binhsua85: nhất là khaonr thanh toán quốc tế và đầu tư ngoại hối chứng khoán khá ổn . Lại được học cơ bản về kinh doanh đa cấp
:binhsua123: bình sinh phù hợp với nguòi thích mmo

chuyên ngành nào mà bố mẹ bạn quen nhiều là dc

kiểm toán thì phải có chứng chỉ ACCA nha thì mới ổn, chứ trong trường không thì chưa ăn thua, ngay cả kiểm toán kinh tế quốc dân mình đây vẫn phải học thêm cái đó thì OK :)
Cày thằng ACCA này cũng chua lắm. Nếu ko có điều kiện (nhà khá giả hoặc được cty tài trợ) + quyết tâm học nó thì đừng mơ tưởng làm gì.

kiểm toán thì phải có chứng chỉ ACCA nha thì mới ổn, chứ trong trường không thì chưa ăn thua, ngay cả kiểm toán kinh tế quốc dân mình đây vẫn phải học thêm cái đó thì OK :)
theo mình biết bằng ACCA này là gồm 3 bằng quốc tế luôn phải không bạn, hình như học từ kiểm toán lên vẫn được, k nhất thiết là Kiểm toán đúng k bạn

- - - Updated - - -

Cày thằng ACCA này cũng chua lắm. Nếu ko có điều kiện (nhà khá giả hoặc được cty tài trợ) + quyết tâm học nó thì đừng mơ tưởng làm gì.
cố gắng vừa học vừa làm là được mà bạn.... chỉ có điều nếu học song song với đại học thì lượng kiến thức khá nặng + fee khá cao :(

- - - Updated - - -

cố gắng vừa học vừa làm là được mà bạn.... chỉ có điều nếu học song song với đại học thì lượng kiến thức khá nặng + fee khá cao :(

Nói thì dễ lắm. Ngoại trừ là đang đi làm kiểm toán hoặc giữ chức danh liên quan đến kế toán tổng hợp trở lên của công ty lớn thì mới thấy giá trị của ACCA. ACCA kiến thức theo chuẩn quốc tế và nhiều. Hiếm có người học ACCA khi đang học đại học (trừ khi học trường quốc tế/ du học sinh), đa phần học CAT để có điều kiện thuận lợi hơn khi đi xin việc thôi. Còn hoàn thành hết ACCA khi đang là sinh viên của các trường VN thì quá khủng rồi. Bảo đảm ra là được hốt luôn.

theo mình biết bằng ACCA này là gồm 3 bằng quốc tế luôn phải không bạn, hình như học từ kiểm toán lên vẫn được, k nhất thiết là Kiểm toán đúng k bạn

- - - Updated - - -

- - - Updated - - -

nếu học một lèo, ko rớt môn nào thì vứt vào tầm 180 tr nha(cho 14 môn), còn trượt thì cứ tầm 14 tr / môn, cái này cứ học kế toán là học được mà, chủ yếu trình tiếng anh phải cao,vì học toàn bằng tiếng anh thôi à,
cái này ngang trình độ thạc sỹ, học một mà có thể lấy được 3 bằng đại học quốc tế
em đang học F1, F2, với F3 lấy cái chứng chỉ đã, hi sau này có điều kiện xin công ty đi học tiếp cũng ko sao

Học các ngành như Kinh tế môi trường, Kinh tế nông nghiệp, Tin học kinh tế ... nghe ko oách nhưng ra làm ko thiếu việc cho bạn đâu!

Nói thì dễ lắm. Ngoại trừ là đang đi làm kiểm toán hoặc giữ chức danh liên quan đến kế toán tổng hợp trở lên của công ty lớn thì mới thấy giá trị của ACCA. ACCA kiến thức theo chuẩn quốc tế và nhiều. Hiếm có người học ACCA khi đang học đại học (trừ khi học trường quốc tế/ du học sinh), đa phần học CAT để có điều kiện thuận lợi hơn khi đi xin việc thôi. Còn hoàn thành hết ACCA khi đang là sinh viên của các trường VN thì quá khủng rồi. Bảo đảm ra là được hốt luôn.
đúng rồi, học cái này thì cực khó rồi, giờ thì có tài liệu + các trung tâm luyện thi, nên cũng đỡ, nhưng nói chung là vẫn very...very difficult

nghe hấp dẫn quá nhỉ... vậy giờ phải trau dồi tiếng Anh thật nhìu thôi.... sẽ cố gắng nghiên cứu thêm về ngành này... cảm ơn 2ban. nhìu

nếu học một lèo, ko rớt môn nào thì vứt vào tầm 180 tr nha(cho 14 môn), còn trượt thì cứ tầm 14 tr / môn, cái này cứ học kế toán là học được mà, chủ yếu trình tiếng anh phải cao,vì học toàn bằng tiếng anh thôi à,
cái này ngang trình độ thạc sỹ, học một mà có thể lấy được 3 bằng đại học quốc tế
em đang học F1, F2, với F3 lấy cái chứng chỉ đã, hi sau này có điều kiện xin công ty đi học tiếp cũng ko sao
Mới học mấy môn F thì còn dễ. Lên mấy môn P thì le lưỡi luôn. Mình có thằng bạn làm senior của Big4 3 năm, bây giờ chuyển ra làm trưởng phòng kế toán quản trị mà thấy nó thi miết không đậu mấy môn P.

Thường thì các cty kiểm toán sẽ khuyến khích và có thể tài trợ cho các nhân viên có thành tích tốt (có thể cân đối công việc và việc học). Còn các cty ngành khác thì để xin đi học sẽ gian nan nhiều lắm vì chi phí học một khóa không ít. Do vậy, ai muốn học ACCA thì cứ xác định là để dành đủ tiền ít nhất là 80% khóa học thì mới nên đăng ký.

Last edited by a moderator:
đứng trước cửa chọn chuyên ngành giờ khó khăn quá... không biết chọn ngành gì cho tốt :(... hok biết có ai học ngành Quản Trị Chất lượng không tư vấn mình ít đi.! mình thấy ngành này cũng rất hay, cả Kinh Tế học nữa ( học ngành này về làm Forex thì khá hot ):binhsua90:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,637
170,739
Latest member
topsonvn

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom