Hỏi về card rời & on máy tính

PhamHongViEHG

Junior
Reactions
269
MR
0.011
Facebook
Follow me on Facebook
ae cho hỏi.. máy mình có 2 card.. 1 card rời ,1 on.... làm sao để biết card nào đang hoạt động nhỉ...

do tự nhiên chơi fifa3 thì k hông sao..mà chơi đấu võ thú dạo gần đây giật giật

mặc định cắm card rời thì card on sẽ off.
không hình như cái nào nhẹ nó chạy card on,nặng là card rời mà... nhưng mình k bik chương trình nào on chương trình nào rời thôi.. do thấy đấu võ thú lag lag trong khi fifa 3 lại mượt
click Start-> gõ dxdiag rồi enter chọn tab display, hoặc gõ device manager
mình muốn hỏi là chương trình chạy nào on chương trình nào rời ý

có 2 khe cắm từ màn hình xuống PC, 1 cái của Onboard, 1 cái rời, bạn check coi nó cắm khe nào

:)bạn cài driver graphic cho 2 card luôn ah.xuất ra màn hình bạn cắm ở cổng card rời hay cổng trên main

:)bạn cài driver graphic cho 2 card luôn ah.xuất ra màn hình bạn cắm ở cổng card rời hay cổng trên main
mình cài cả 2.... câu 2 mình k rõ
có 2 khe cắm từ màn hình xuống PC, 1 cái của Onboard, 1 cái rời, bạn check coi nó cắm khe nào
làm sao check.. mình dùng laptop mà,,,

click Start-> gõ dxdiag rồi enter chọn tab display, hoặc gõ device manager
làm như bạn này chỉ, chụp hình lại xem thử như của mình thì onboard

Tầm bậy. Mặc định là cắm card rời thì card on sẽ bị off. ko tin thì cắm dây tín hiệu màn hình vào cái jack VGA nằm trên mainboard xem nó có lên hình ko ?

mình cài cả 2.... câu 2 mình k rõ

làm sao check.. mình dùng laptop mà,,,
Ủa laptop ah :D, nếu vậy mặc định nó sẽ dùng card rời nhé, để giảm tải cho CPU.

Một lần máy chỉ chạy được một card, Hoặc là card on, hoặc là card rời

Một lần máy chỉ chạy được một card, Hoặc là card on, hoặc là card rời
thì bik là thế rồi... nên mới hỏi khi nào nó chạy card rời khi nào card on..... chứ đâu phải cái nào nó cũng chạy rời đâu @@

cho xin link dow đấu võ thú về chơi vs thớt ,hehe

Thông thường trên PC nếu bạn chưa gắn VGA , thì bạn chỉ có thể cấm cable từ màn hình vào ổ cấm onboard trên mainboard . Khi đó máy sẽ nhận VGA onboard .

Trường hợp 2 , khi bạn gắn VGA rời vào , thì bạn phải tháo cable của màn hình đã gắn vào VGA onboard trước đó , để gắn vào ổ VGA rời . Khi đó màn hình chỉ nhận được VGA rời .

Nói chung , cable từ màn hình gắn vào VGA nào thì máy sẽ nhận VGA đó . Trừ trường hợp bạn có nhiều màn hình .

Đồng chí đang dùng máy lapop gì ?
check card đồ họa rời dùng GPU Z: link tải về đây 1,6MB: http://www.fshare.vn/file/BTZ8UBQGSEC6
cách sử dụng đây
xem đã có driver của máy chưa vào Device Manager -> Display adapter, xem nó có 1 hay 2 dòng, có báo dấu ? hay chấm ! ko ? nếu có thì cài lại driver, hoặc update driver lên

Laptop nó sẽ mặc định chạy card on để tiết kiệm pin nhé, khi nào chạy ứng dụng hay game cần đồ họa cao từ nó tự chuyển qua card rời. Không có cách nào chuyển bằng tay (hoặc mình ko biết ^^).
Nếu laptop bạn xài card nvidia thì sẽ có phần Nvidia GPU Activity dưới thanh Tray. Nếu là none thì đang chạy card on.

Còn PC thì bạn gắn cáp màn vào main thì chạy card on, gắn vào card thì chạy card rời thôi.

Have a nice day

Laptop nó sẽ mặc định chạy card on để tiết kiệm pin nhé, khi nào chạy ứng dụng hay game cần đồ họa cao từ nó tự chuyển qua card rời. Không có cách nào chuyển bằng tay (hoặc mình ko biết ^^).
Nếu laptop bạn xài card nvidia thì sẽ có phần Nvidia GPU Activity dưới thanh Tray. Nếu là none thì đang chạy card on.

Còn PC thì bạn gắn cáp màn vào main thì chạy card on, gắn vào card thì chạy card rời thôi.

Have a nice day
Nvidia có chế độ chạy Optimus, tự switch giữa 2 card on và rời,
ATI cũng có chế độ tự chuyển hiệu năng cao và thấp
Đều hiệu chỉnh được nhé

Nvidia có chế độ chạy Optimus, tự switch giữa 2 card on và rời,
ATI cũng có chế độ tự chuyển hiệu năng cao và thấp
Đều hiệu chỉnh được nhé
Hiệu chỉnh của Nvidia sao thế bro? Tìm trên gg ko thấy ^^
Có link tham khảo thì còn gì bằng :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

muốn chạy cái nào thif click chuột phải rồi xem nhé

Announcements

Today's birthdays