Học CNTT trường nào? Giúp em với dù ngoài lề

spzero

Junior
Reactions
1
MR
0.000
Em vừa thi xog kỳ thi TN THPT điểm thấp tè tè có 14đ không học được trường công nhưng có thể học ĐH trường tư với hình thức xét học bạ khối A, 3 môn>21đ. Em lười học không phải học không giỏi và thích tìm tòi về cntt. từng vọc phá nhiều file game, code game, sever game,....
Em biết ngoài lề nhưng trong group mình có rất nhiều người học CNTT xin tư vấn giúp em chọn trường và ngành. em ở Long An và muốn học ở TP HCM......

Last edited:
Học đại học thì trường nào cũng được, quan trọng là vào đó cố gắng học tốt + quan hệ tốt chút là ổn.
- Học tốt để lấy cái kiến thức cơ bản sau này có đụng đến đâu thì còn biết dở sách lại mà coi chẳng hạn, hơn nữa thì kiếm học bổng để đỡ đần học phí, học giỏi để chúng bạn nó khỏi khinh. Oai nhất là đi thi gái cứ bu đầy hỏi bài :D
- Quan hệ tốt trong trường cũng có cái hay, có lúc nhờ được thầy cô, có dịp gì tốt hay được giới thiệu.
- Cố gắng phát triển kĩ năng mềm vào, làm ban cán sự lớp, đoàn... để tăng kĩ năng mềm.

Ở ĐH ra mình thấy cái được nhất là cái kĩ năng mềm.
Còn học thì cứ đi từ lập trình mà lên, cứ vững lập trình thì làm gì cũng được.
Đừng học lan man, học chắc cái nào làm cái đó đã, rồi tính tiếp :D

À đừng có nhìn vào mác trường để mong có cái bằng đại học đẹp nhé, bằng đại học giờ như cái vé xem phim thôi .
Like, bằng đại học giờ như cái vé xem phim :D

Upvote 0
kỹ thuật phần mềm bác học code ấy :D có học auto it sơ sơ
Kỹ thuật phần mềm không phải thiên về code nhé. Mình đang học ngành này theo chương trình của Carnegie Mellon University (bạn có thể search trên Google để biết thêm thông tin, cũng như ranking của trường trong lĩnh vực khoa học máy tính ở Mỹ, TG), nên mạn phép chia sẻ với bạn kỹ hơn về ngành này sau khi trải qua 2 học kỳ "cày cuốc".
- Khoa học máy tính (Computer Science) sẽ chuyên về code hơn, đào tạo bạn trở thành Software Engineer với khả năng code, softskill, teamwork, 1 chút về process,... nhưng cơ bản thì công việc của bạn là code. Có thể xem là một người thợ xây.
- Kỹ thuật phần mềm (Software Engineering - SE) thì thiên về process nhiều hơn, dạy bạn một chút code (bạn sẽ phải tự học, tuy nhiên những ngôn ngữ như Java, C# thì vẫn được dạy thuần thục, làm nền để chuyển tiếp qua ngôn ngữ khác). Nếu bạn chưa biết về Software process thì mình tóm lược ngắn thế này. Tạo ra phần mềm sẽ cần đến quy trình, từ lấy yêu cầu, phân tích yêu cầu, thiết kế hệ thống, code, kiểm thử, bảo trì cho đến đóng gói cho khách hàng. Một số mô hình quy trình bạn có thể tham khảo như Waterfall, Spiral, Scrum, Agile,... VN hiện tại đa số dùng Agile. Bạn có thể thấy, code chỉ là 1 giai đoạn trong toàn bộ quy trình thôi, có thể hiểu nôm na SE sẽ đào tạo bạn trở thành một Project Manager, tuy nhiên bạn sẽ phải bắt đầu từ một Software Engineer với công việc là CODE, điều này là chắc chắn nếu bạn muốn trở thành quản lý dự án trong tương lai. Có thể hiểu SE đào tạo kiến trúc sư.
Nếu bạn từng code 1 bài toán cơ bản, cơ bản thôi, bạn đã từng tự hỏi mình rằng có bao nhiêu câu lệnh sai mà bạn đã gõ, rồi xóa chưa? Tỉ lệ câu lệnh sai trên câu lệnh đúng? Thời gian bạn hoàn thành bài toán? Process sẽ kiểm soát hết cả những điều nhỏ nhặt như vậy. Bởi vậy mới có cái gọi là CMMI.
Mình mới học năm nhất thôi, chia sẻ đôi điều như vậy, có gì sai sót mong góp ý. :D

Last edited:
Upvote 0
Kỹ thuật phần mềm không phải thiên về code nhé. Mình đang học ngành này theo chương trình của Carnegie Mellon University (bạn có thể search trên Google để biết thêm thông tin, cũng như ranking của trường trong lĩnh vực khoa học máy tính ở Mỹ, TG), nên mạn phép chia sẻ với bạn kỹ hơn về ngành này sau khi trải qua 2 học kỳ "cày cuốc".
- Khoa học máy tính (Computer Science) sẽ chuyên về code hơn, đào tạo bạn trở thành Software Engineer với khả năng code, softskill, teamwork, 1 chút về process,... nhưng cơ bản thì công việc của bạn là code. Có thể xem là một người thợ xây.
- Kỹ thuật phần mềm (Software Engineering - SE) thì thiên về process nhiều hơn, dạy bạn một chút code (bạn sẽ phải tự học, tuy nhiên những ngôn ngữ như Java, C# thì vẫn được dạy thuần thục, làm nền để chuyển tiếp qua ngôn ngữ khác). Nếu bạn chưa biết về Software process thì mình tóm lược ngắn thế này. Tạo ra phần mềm sẽ cần đến quy trình, từ lấy yêu cầu, phân tích yêu cầu, thiết kế hệ thống, code, kiểm thử, bảo trì cho đến xuất cho người dùng. Một số mô hình quy trình bạn có thể tham khảo như Waterfall, Spiral, Scrum, Agile,... VN hiện tại đa số dùng Agile. Bạn có thể thấy, code chỉ là 1 giai đoạn trong toàn bộ quy trình thôi, có thể hiểu nôm na SE sẽ đào tạo bạn trở thành một Project Manager, tuy nhiên bạn sẽ phải bắt đầu từ một Software Engineer với công việc là CODE, điều này là chắc chắn nếu bạn muốn trở thành quản lý dự án trong tương lai. Có thể hiểu SE đào tạo kiến trúc sư.
Nếu bạn từng code 1 bài toán cơ bản, cơ bản thôi, bạn đã từng tự hỏi mình rằng có bao nhiêu câu lệnh sai mà bạn đã gõ, rồi xóa chưa? Tỉ lệ câu lệnh sai trên câu lệnh đúng? Thời gian bạn hoàn thành bài toán? Process sẽ kiểm soát hết cả những điều nhỏ nhặt như vậy. Bởi vậy mới có cái gọi là CMMI.
Mình mới học năm nhất thôi, chia sẻ đôi điều như vậy, có gì sai sót mong góp ý. :D
Đồng quan điểm với bác.

Upvote 0
bác học ở đâu :D
udemy,pluralsight,pentesteracademy,kat.cr --> tải một đống course về --> bỏ xó
Em tự học :D :p Tự học theo đúng nghĩa tự học,chẳng có theo một cái course nào một cách hoàn chỉnh :D có gì khó thì cứ gõ thẳng google tìm là được :D
Tự học có mỗi cái là hay bị dao động thôi :3 hehe,cứ chạy qua chạy lại thằng C++ với Assembly,cuối cùng quyết định học cả 2 luôn cho máu :D

Upvote 0
Đồng quan điểm với bác.
:)) Thực ra em thì cũng chưa học đại học,nhưng lập trình cũng mấy năm rồi,tầm từ hồi lớp 8 gì đó,em thấy là cứ code hay làm bất cứ gì mình thích :))
Knowledge is power,ko nên vì cái này của mảng khác mà mình không làm. Find a problem and solve it quick :D
Đó giờ chắc toàn làm một mình,từ lên ý tưởng,giải quyết vấn đề,phân công thời khóa biểu,deal với khách :D
Có mỗi mảng test là làm qua qua,còn lại để khách họ tự sài thử và feedback :D
-Nhớ cái hồi mình nhảy từ viết tool hoạt động với database,rồi lại nhảy qua viết tool tương tác với hệ thông windows,rồi lại nhảy qua traffic mạng :)) Vui v~ :D

Upvote 0
Giờ này năm trc mình cũng phân vân.. chọn trường nào để học CNTT. Giờ thì vào Hutech rồi :)

Upvote 0
- Kỹ thuật phần mềm (Software Engineering - SE) thì thiên về process nhiều hơn, dạy bạn một chút code (bạn sẽ phải tự học, tuy nhiên những ngôn ngữ như Java, C# thì vẫn được dạy thuần thục, làm nền để chuyển tiếp qua ngôn ngữ khác). Nếu bạn chưa biết về Software process thì mình tóm lược ngắn thế này. Tạo ra phần mềm sẽ cần đến quy trình, từ lấy yêu cầu, phân tích yêu cầu, thiết kế hệ thống, code, kiểm thử, bảo trì cho đến đóng gói cho khách hàng. Một số mô hình quy trình bạn có thể tham khảo như Waterfall, Spiral, Scrum, Agile,... VN hiện tại đa số dùng Agile. Bạn có thể thấy, code chỉ là 1 giai đoạn trong toàn bộ quy trình thôi, có thể hiểu nôm na SE sẽ đào tạo bạn trở thành một Project Manager, tuy nhiên bạn sẽ phải bắt đầu từ một Software Engineer với công việc là CODE, điều này là chắc chắn nếu bạn muốn trở thành quản lý dự án trong tương lai. Có thể hiểu SE đào tạo kiến trúc sư.
Khoa học máy tính mà chuyên code á pro? tớ thấy nó dạy tùm lum chả chuyên cái gì cả từ cấu trúc máy tính, cấu trúc hệ điều hành, ; ngôn ngữ lập trình, xử lý data; bảo mật và hệ thống tương tác mạng xã hội, hiện thêm cái nữa là trí tuệ nhân tạo
Nhưng cái nào cũng lướt sóng chả ra làm sao.

Upvote 0
Khoa học máy tính mà chuyên code á pro? tớ thấy nó dạy tùm lum chả chuyên cái gì cả từ cấu trúc máy tính, cấu trúc hệ điều hành, ; ngôn ngữ lập trình, xử lý data; bảo mật và hệ thống tương tác mạng xã hội, hiện thêm cái nữa là trí tuệ nhân tạo
e tính học kỹ thuật phần mềm này bác

Upvote 0
:)) Thực ra em thì cũng chưa học đại học,nhưng lập trình cũng mấy năm rồi,tầm từ hồi lớp 8 gì đó,em thấy là cứ code hay làm bất cứ gì mình thích :))
Knowledge is power,ko nên vì cái này của mảng khác mà mình không làm. Find a problem and solve it quick :D
Đó giờ chắc toàn làm một mình,từ lên ý tưởng,giải quyết vấn đề,phân công thời khóa biểu,deal với khách :D
Có mỗi mảng test là làm qua qua,còn lại để khách họ tự sài thử và feedback :D
-Nhớ cái hồi mình nhảy từ viết tool hoạt động với database,rồi lại nhảy qua viết tool tương tác với hệ thông windows,rồi lại nhảy qua traffic mạng :)) Vui v~ :D
Nghe bác nói bá quá :v Khoản Assembly nghe là thấy dữ rồi :D

Upvote 0
Nhận đc email của CEO có Sub thế này lần nào chưa? --> Tomorrow will be your last working day

Xem giải trí thoai học theo bọn nó có mà cạp đất :v :v

Tiện show 2 em đệ tử cho bà con thèm :V :v
Bác còn nhận đệ tử không ah?

Upvote 0
Theo trường mình =))) Thì mình thấy tụi khoa học máy tính về thuật toán nó hơn tụi kỹ thuật phần mềm nhiều. Bọn kỹ thuật phần mềm chuyên về quy trình, nghiệp vụ hơn. Mình thì đồng quan điểm với bác @Wesley

Upvote 0
học phí cao k bác 1 tháng tầm mấy củ

theo học kỳ nha. 1 kỳ khoản 5-7 môn. Tùy bác đăng ký.. Trung bình khoảng 13-15 củ 1 kỳ. 1 năm 2 kỳ. Chi phí sinh hoạt , ăn ở đi lại cũng 3-5 tr/th ( nếu tiết kiệm ) . Suy nghĩ cho kỹ rồi mới chọn ;)

Upvote 0
theo học kỳ nha. 1 kỳ khoản 5-7 môn. Tùy bác đăng ký.. Trung bình khoảng 13-15 củ 1 kỳ. 1 năm 2 kỳ. Chi phí sinh hoạt , ăn ở đi lại cũng 3-5 tr/th ( nếu tiết kiệm ) . Suy nghĩ cho kỹ rồi mới chọn ;)
nhà đâu giàu đâu vào đó chắc chết =D

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
419,391
171,445
Latest member
jeology
Back
Top Bottom