Ask Hoang mang trong biển trời forex hiện nay!

Tôi có một seri bài để hướng dẫn trade để đi đến thành công luôn, nhưng mà để đâu trong máy tính và giờ nhát quá chưa post, hihi. Khi nào rãnh sẽ post lên. Cái ngành này là trò chơi zero sum game nhé mọi người. Ai newbie thì nên cẩn thận cho

Phàm trong đời này, cái gì cũng là biển, là trời cả. Nhưng tùy theo mình muốn nhìn nó như thế nào? Muốn là cái ao thì nhìn thấp, muốn là biển thì nhìn cao.

Nhất là trong forex này, nếu chỉ tự trade, ko giao lưu tìm hiểu ra quốc tế thì ko biết nhiều trader mất mấy chục nghìn $ chỉ với một lệnh.

Có một tác giả, tên tác giả tôi quên rồi, viết sách về lĩnh vực fx, tiền kiếm được từ việc bán sách khoảng 1 triệu $, sau đó ông ta dùng 1 triệu $ này để đi trading và kết quả là cháy tài khoản. Vậy trading không đơn giản là cứ lý thuyết mà trade, nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố: kỉ luật, nhanh nhạy, độ liều...

Ai không đọc tốt tiếng Anh thì tôi lược dịch ra đây:
Cách Xây Dựng Một Tài Khoản Nhỏ Thành Tài Khoản Lớn- Giao Dịch Để Kiếm Sống (How to Grow a Small Account Into a Big One ~ Trade for a Living)

Một vấn đề lớn với nhiều nhà đầu tư tham vọng là họ muốn có một tài khoản giao dịch lớn, nhưng gặp khó khăn trong việc giao dịch nhỏ. Bài viết này sẽ bao gồm một vài sự thật và những gì bạn có thể làm để biến tài khoản nhỏ thành một tài khoản lớn.

Nhiều trader dành toàn bộ thời gian cho công việc kinh doanh của họ. Trong khi đó nó không phải là mục tiêu của tất cả mọi người. Một số có thể yêu công việc hàng ngày của họ và chỉ muốn kiếm thêm một chút thu nhập, trong khi những người khác thì muốn dùng số tiền kiếm được để trả cho kỳ nghỉ cuối năm. Dù mục tiêu cá nhân của bạn là một điều thực tế, một tài khoản lớn hơn, kiếm nhiều tiền hơn một cách an toàn mà không cần phải sử dụng quá lực đòn bẩy và giao dịch quá nhiều.

Có một thực tế rằng, nhiều nhà đầu tư sử dụng quá lực đòn bẩy, hoặc họ giao dịch quá nhiều.

Giao dịch quá nhiều!

Có một lối suy nghĩ phổ biến rằng bạn giao dịch càng nhiều, bạn sẽ kiếm được nhiều tiền hơn. Điều này không có gì sai khi bạn luôn luôn thắng trong mỗi lần giao dịch. Tuy nhiên, đây là trường hợp hiếm khi xảy ra và trong số các giao dịch thua lỗ sẽ dẫn đến tổn thất.

Vì vậy, làm cách nào để giao dịch ít hơn nhưng kiếm được nhiều hơn?

Trong khi giao dịch ít hơn nghe có vẻ trái ngược với những gì một trader cần phải làm. Trong thị trường ngoại hối ít hơn thực sự có nghĩa là nhiều hơn. Hãy ngừng một giây và suy nghĩ về nó. Ít hơn = Nhiều hơn.

Một trong những lý do chính tại sao Ít hơn= Nhiều hơn trong thị trường ngoại hối là vì bạn càng chặt chẽ trong việc tham gia thị trường, bạn càng có cơ hội chiến thắng cao hơn.

Bạn kỹ càng hơn trong việc giao dịch, cơ hội chiến thắng của bạn càng cao hơn, và quan trọng hơn là thua lỗ đối với bạn ít hơn. Mỗi khi bạn có một giao dịch thua lỗ, bạn cần phải có một giao dịch thắng để bù cho giao dịch vừa thua lỗ. Nếu bạn có thể cắt giảm số lần thua lỗ của bạn, số lần chiến thắng của bạn có thể ít hơn. Nói cách khác, nếu bạn giao dịch ít hơn và tốt hơn, thì bạn sẽ tạo ra được lợi nhuận tổng thể bởi vì số tiền bị mất sẽ được giảm xuống.

Cách xây dựng một tài khoản lớn và Giao dịch để kiếm sống

Một thủ thuật quan trọng để xây dựng một tài khoản lớn là sử dụng cả thời gian và lãi kép. Tại Forex School Online, chúng tôi không dạy bạn cách làm giàu qua một đêm, nhưng dạy trader cách giao dịch và xây dựng tài khoản theo thời gian. Giao dịch ngoại hối là một công việc kinh doanh và trong thị trường này tôi chưa gặp một người đã giàu lên nhanh chóng và giữ được nó. Tuy nhiên, tôi đã gặp rất nhiều người có thu nhập ổn định và sống cuộc sống với số tiền mà họ kiếm được từ thị trường. Để làm giàu nhanh chóng, bạn mạo hiểm quá nhiều, hoặc giao dịch quá nhiều. Cả hai việc này cuối cùng sẽ giết chết tài khoản của bạn, nó chỉ là vấn đề thời gian.

Hầu hết các ngành nghề có mức lương nhân viên lớn yêu cầu bạn phải có bằng cấp cao hoặc kinh nghiệm làm việc lâu năm. Những công việc như luật sư và bác sĩ yêu cầu bạn phải có tối thiểu 4 năm nghiên cứu và trong rất nhiều trường hợp cần nhiều hơn nữa. Sau đó bạn sẽ cần phấn đấu để được thăng cấp trong những năm tiếp theo.

Trong giao dịch ngoại hối không có giới hạn về số tiền bạn có thể kiếm được. Không có ông chủ và bạn được tự do để làm công việc yêu thích của mình bất cứ giờ nào.

Nếu bạn đang đọc bài này và có một tài khoản nhỏ, tôi muốn bạn bắt đầu suy nghĩ về những ngành nghề ở trên và công việc giao dịch ngoại hối. Nếu bạn có thể lấy tài khoản nhỏ của mình và trong vòng 4 năm tới xây dựng nó thành một tài khoản đủ lớn để kiếm sống, nó có đáng không?

Hầu hết mọi người chờ đợi 35 năm làm việc để làm những gì họ muốn khi về hưu. Nếu bạn có thể xây dựng một tài khoản nhỏ thành một tài khoản lớn trong 4 năm, bạn có thể sống giấc mơ của bạn và cắt giảm 31 năm làm việc. Điều đó thật sự có giá trị trong 4 năm chờ đợi không?

Điều tôi đang muốn nhắc đến là hầu hết các trader không có sự kiên nhẫn theo thời gian. Tôi muốn nhấn mạnh rằng để xây dựng nó thành một tài khoản lớn cần phải có thời gian, giao dịch ngoại hối không phải làm giàu qua một đêm.

Những điều gì là cần thiết để xây dựng một tài khoản nhỏ thành một tài khoản lớn?

Chúng ta hãy theo dõi ví dụ sau đây: Trader Jane có một tài khoản là $ 10.000. Jane thực sự muốn kinh doanh để sau này cô có thể dành nhiều thời gian với gia đình của cô. Jane xác định cần 4 năm để biến tài khoản của cô thành một tài khoản đủ lớn để có thể sống thoải mái với lợi nhuận từ công việc kinh doanh của mình. Jane sử dụng lãi kép và lợi nhuận kiếm được nhập vào vốn gốc ban đầu.

Jane là một trader tốt và trung bình chỉ giao dịch 4 lệnh một tháng. Cô cũng nhận ra rằng, kĩ càng hơn trong giao dịch làm cơ hội chiến thắng cao hơn. Jane cũng nhận ra rằng trong thị trường ngoại hối ít hơn là nhiều hơn.

Mức rủi ro Jane đặt ra là 3%, lợi nhuận là 3% và trung bình 3 chiến thắng và 1 thua lỗ cho mỗi 4 lệnh. Như vậy Jane sẽ kiếm được 6% một tháng. Với sức mạnh của lãi kép được sử dụng sau mỗi tháng, tỷ lệ phần trăm lợi nhuận cho mỗi năm khoảng 200%.

Như vậy trong 4 năm tới, từ một tài khoản nhỏ là 10,000$, Jame sẽ tạo ra được tài khoản 160,000! Điều này là quá đủ cho cuộc sống của cô.

Trong ví dụ này, Jane không mạo hiểm một số tiền của mình. Cô không giao dịch mỗi ngày, thực tế cô chỉ giao dịch trung bình một tuần 1 lệnh. Những gì cô đang làm là sử dụng sức mạnh của lãi kép và nghiêm túc với công việc kinh doanh của mình.

Trước khi bắt đầu bài viết này, nếu tôi nói với bạn trung bình 6% một tháng, bạn có thể xây dựng tài khoản nhỏ từ 10.000$ thành tài khoản 160.000$ trong 4 năm, bạn đã có thể tin tôi? Hầu hết sẽ không tin bởi vì các trader đang bị mắc kẹt vào những suy nghĩ ở hiện tại và những gì đang xảy ra trong giao dịch tiếp theo. Trader cần phải nhìn vào bức tranh lớn hơn trong tâm trí cho tất cả các mục tiêu của họ. Hầu hết các trader đều muốn tài khoản của họ như chiếc Ferrari.

Hãy lùi một bước để đánh giá lại công việc kinh doanh và mục tiêu của bạn.

Tôi hy vọng bài viết này sẽ giúp ích thật nhiều cho công việc kinh doanh của bạn.
Nguồn: forexschoolonline

Theo kinh nghiệm đọc khá nhiều thứ về Forex từ ebook đến bài post và chat chít,... Chỉ có người đánh thắng thật sự thì những lời nói đó mới có giá trị. Còn lại dù viết hay cỡ nào, phân tích tốt ra sao, đều ko có giá trị vì khó áp dụng vào trade thật. Hầu hết các sàn forex đều có phân tích thị trường, TA&FA cho khách hàng mỗi ngày. Họ có thể cho ta mức kháng cự & hỗ trợ, tin tức FED, Mỹ, EU ra sao... Nhưng họ ko bao giờ đưa ra một lệnh nào cả.

Vậy đó, ý là các broker có cả các trader chuyên nghiệp từng kiếm cả triệu $ nhưng ngay cả họ cũng ko đảm bảo 100% giao dịch sẽ thắng cả. Nên bạn nào nghĩ đánh cái này mà dựa vào ai được thì đảm bảo chết. Hãy tính luôn mức rủi ro khi tạo một lệnh nào đó, bất kể lệnh đó từ đâu mà ra.

broker giỏi là người có thể tháo gỡ tình trạng dính chưởng trong giao dịch tốt nhất.

Theo kinh nghiệm đọc khá nhiều thứ về Forex từ ebook đến bài post và chat chít,... Chỉ có người đánh thắng thật sự thì những lời nói đó mới có giá trị. Còn lại dù viết hay cỡ nào, phân tích tốt ra sao, đều ko có giá trị vì khó áp dụng vào trade thật. Hầu hết các sàn forex đều có phân tích thị trường, TA&FA cho khách hàng mỗi ngày. Họ có thể cho ta mức kháng cự & hỗ trợ, tin tức FED, Mỹ, EU ra sao... Nhưng họ ko bao giờ đưa ra một lệnh nào cả.

Vậy đó, ý là các broker có cả các trader chuyên nghiệp từng kiếm cả triệu $ nhưng ngay cả họ cũng ko đảm bảo 100% giao dịch sẽ thắng cả. Nên bạn nào nghĩ đánh cái này mà dựa vào ai được thì đảm bảo chết. Hãy tính luôn mức rủi ro khi tạo một lệnh nào đó, bất kể lệnh đó từ đâu mà ra.
Đã bảo rồi người ta chỉ thắng hay nói cách khác là có lời tính cả 1 quá trình (1 tháng chẳng hạn) trong đó có lênh thắng và lệnh thua, ko bao giờ chỉ thắng được cả nhưng vì những lệnh thua là lệnh trái với dự đoán của họ mà thôi
Kiểm soát tâm lý là điều kiện kiên quyết để thành công, chỉ cần phá vỡ kỷ luật là bại

Tôi có một seri bài để hướng dẫn trade để đi đến thành công luôn, nhưng mà để đâu trong máy tính và giờ nhát quá chưa post, hihi. Khi nào rãnh sẽ post lên. Cái ngành này là trò chơi zero sum game nhé mọi người. Ai newbie thì nên cẩn thận cho
thực tế mình cảm nhận hướng dẫn chán cũng vậy thôi về bản chất newbie chỉ cần năm bắt được vài khái niệm đơn giản về forex sau đó là thuân thủ 1 cách chơi nào đó là ok rồi. bình thường họ thua vì ko thuân thủ cách chơi đó mà thôi

về lĩnh vực này thì mình nghĩ nên tập trung vào đọc những thứ quan trọng để trade, đừng bỏ thời gian ra đọc 3 cái lan man làm gì, thời gian xem chảrt quan trọng hơn , phải nói là quan trọng từng phút từng giây, vì có những cái mình đọc nhiều lắm , đến khi đụng trận quên sạch ko còn 1 cái ...

về lĩnh vực này thì mình nghĩ nên tập trung vào đọc những thứ quan trọng để trade, đừng bỏ thời gian ra đọc 3 cái lan man làm gì, thời gian xem chảrt quan trọng hơn , phải nói là quan trọng từng phút từng giây, vì có những cái mình đọc nhiều lắm , đến khi đụng trận quên sạch ko còn 1 cái ...

ngồi ngó chart cả ngày hả bác :D

"IronFX vượt quá 1 tỷ USD tiền gửi kể từ khi bắt đầu hoạt động

- Ngày 20 tháng 11 2014

• Công ty đã hoàn thành 1 tỷ USD tiền gửi từ ngày hoạt động 8 tháng 12 năm 2010.
  • Đây là trung bình 1 triệu USD (971.433 $) cho mỗi ngày làm việc kể từ 08/12/2010
  • Trung bình cho đến thời điểm này trong năm nay (2014) là 3.100.000 $ (3.061.069 $) cho mỗi ngày
  • Các doanh nghiệp khác phải vật lộn để mang lại 1 triệu USD trong một tháng và chúng tôi mang nó hàng ngày ngay khi bắt đầu với con số 0 từ 4 năm trước"

Thêm lựa chọn cho bác.:)

Attachments

• IronFX vượt quá 1 tỷ USD tiền gửi kể từ khi bắt đầu hoạt động.jpg
    IronFX vượt quá 1 tỷ USD tiền gửi kể từ khi bắt đầu hoạt động.jpg
    180.1 KB · Views: 38
Có gì đâu mà hoang với chả mang, cứ nhắm mấy sàn có uy tín mà chơi, thấy bảo mọi người nói bên Mtrading cũng ok lắm. Nghe đâu tháng 12 này còn có bonus lớn thì phải

Có gì đâu mà hoang với chả mang, cứ nhắm mấy sàn có uy tín mà chơi, thấy bảo mọi người nói bên Mtrading cũng ok lắm. Nghe đâu tháng 12 này còn có bonus lớn thì phải

Em cũng đang đánh 1 ít bên đó, mà bonus gì sao em ko biết thế bác??

"Nên bạn nào nghĩ đánh cái này mà dựa vào ai được thì đảm bảo chết"- Đồng ý với câu này, có nhiều loại trader, trader mập, trader ốm, có trader trade theo phong cách scapl, trade theo phong cách swing, v.v.. vì vậy mỗi người muốn tiến sâu zô lĩnh vực mày thì phải rèn luyện để biết dc phong cách trading của bản thân mình. Nếu trade ko thuộc dạng giỏi thì có thể follow theo những trader trade jỏi hơn mình, trang này tập chung nhiều trader giỏi đây zulutrade.com

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,542
172,614
Latest member
DUDINH

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week