Đứng giữa ngã rẽ và lựa chọn

noinhodongday

Banned
Reactions
493
MR
0.000
nghĩ đến con cái và vợ con thì nên làm chỗ khác đi bạn,3 triệu 5 khi con bạn học lớp 1 ,kinh tế ko đủ sẽ gây ra cãi nhau,nếu có thêm 1 đứa con nữa,thì 2 vợ chồng bạn sẽ nhanh chóng ly thân vì lục đục.mà 3 triệu 5 ,hơn 500 chỗ mình,bạn mình làm lập trình 2 năm,lương 3 triệu,tiền xăng nó chạy 1 tháng hết 300,còn 2 triệu 7,mua áo quần để đi làm cho chỉnh tề nữa,còn lại chắc đủ tiêu cho cuộc sống độc thân nếu tiết kiệm

kugkuygil

Senior
Verified
Trusted 3
Solutions
1
Reactions
556
MR
1.188
$1,040.00
Call me! Call me! Chat with me via Yahoo Messenger Follow me on Facebook Chat with me via Skype
Chào các bạn!

..............................

Theo các bạn, mình nên chọn 1 (ở lại) hay 2 (ra đi)?
nếu lương 3.5 tr thì nên đi vì bạn kia đã rủ chứng tỏ cậu cũng không phải kém quá mà mức lương 3.5 tr như mình thấy hiện nay là thấp, thanh niên còn đỡ chứ có vợ con thì không đủ, tốt nhất cậu nên bàn với gia đình chuẩn bị nuôi không 3 -4 tháng( ra làm ngay chắc chắn nhiều khó khăn nên cứ xác định làm không lương đã) để cho tương lai!

VN4Pro

Junior
Reactions
18
MR
0.000
Vote 2 :)
Nói thật lần đầu mình thấy lập trình viên 3.5tr/tháng ấy
Mình có quen ông bạn lập trình viên làm ở cty HN tháng cũng 10tr rồi
3.5tr sao sống đc, bạn đi với bạn của bạn thì chắc hẳn hằng tháng số tiền lương cao hơn cty rồi
1 Lập trình viên code website/phần mềm thì trung bình cũng hơn 1-2tr thậm chí 10-20tr :)

france1989

Junior
Reactions
80
MR
0.104
tâm lí bác cũng đã quyết định rồi
hỏi trên này giống như có lí do hơn thui
chủ yếu bác có quyết tâm hay k thôi

mrteo

Hero
Reactions
478
MR
0.004
Bác không nên nuôi ước mơ của lão sếp đó nữa :D ra ngoài và xây dựng ước mơ của mình thôi :D

enterserver

Junior
Reactions
49
MR
0.009
Chat with me via Skype
theo mình nghĩ bạn nên nộp hồ sơ mấy công ty đi. khi phỏng vấn đc nhận rồi hãy nghĩ công ty đang làm. chứ lương như vậy cũng hơi bèo.

Takashinmaya

Pre-verified
Reactions
577
MR
0.036
Call me! Call me! Chat with me via Yahoo Messenger Follow me on Facebook Chat with me via Skype X.com
1 lời khuyên duy nhất : Bạn làm kỹ thuật tốt kiếm thêm 1 anh bạn làm kinh doanh có khả năng thì ko lo nhé , Khi tự bơi bạn sẽ kiếm dc nhiều điều còn quý hơn là $ bạn nhận dc . Chúc bn thành công.
NOTE : Bn nên thử nộp đơn vào các cty khác trong khoảng TG tìm partner nhé 1 công đôi việc . mình vẫn thiên freelancer hơn . Goodluck

tunvit

Vip
Verified
Solutions
1
Reactions
11,910
MR
46.429
Chat with me via Yahoo Messenger Chat with me via Skype
Có 2 vấn đề muốn chia sẻ với thớt

Thứ 1: chủ thớt nói chưa kỹ lắm về năng lực của mình trong topic. "Lập trình viên" có nhiều loại, 2k15 rồi, ai có đầu óc nhạy bén 1 chút tự học mấy open source cũng thành "lập trình viên" , hay là học 1 lớp cơ bản chống cháy ở mấy trung tâm vớ vẩn nào đó cũng có thể là "lập trình viên"
. Vì thế bạn nên xem lại mình đang đứng ở đâu trong giới trước đi đã, nếu cảm thấy đủ năng lực, làm ở chỗ ko biết quý trọng và trả lương xứng đáng cho trí lực mình bỏ ra thì nghỉ, tìm công việc khác
. Ngược lại, nếu năng lực bạn chỉ tới mức đó (vd chỉ build dc 1 web php bán hàng mấy trăm k hay 1tr...) thì ko trách ai được, lương vậy đúng rồi, sự thật phũ phàng
.

Thứ 2: còn lên đây hỏi tức là còn phân vân, mà đã còn phân vân thì ko nên làm, rất nguy hiểm. Nên trau dồi khả năng và kiến thức tiếp, đến khi nào thực sự cảm thấy tự tin, cầm hồ sơ đập thẳng vào mặt thằng sếp: "dm trả dép, bố nghỉ"
. Lúc đó hãy ra ngoài cty khác, hoặc lập hẳn cty riêng.

Bonus phương án dự phòng: kiếm nghề khác làm
.

mohamet008

Senior
Reactions
416
MR
0.558
Follow me on Facebook Chat with me via Skype
Về nói lên tâm tư chính kiến của mình với vợ rồi mai gởi bill cho sếp nói những lời đầu ngọt đường mật và lời kết kèm mắm tôm với sếp ...ngay và luôn vĩnh biệt boss thôi chứ thấy bạn ko hộc được gì ở công ty cũ nữa rồi. Sau đó chạy qua bên bạn thực hiện dự án + với thời gian rãnh cầm hồ sơ đi xin việc làm thêm hoặc ở nhà đánh captcha kiếm thêm. Goodluck

PhạmThi

Hero
Reactions
3,137
MR
0.095
Chat with me via Yahoo Messenger
nick 2010~2011 đa số đã trở thành pro, tháng lẹt phẹt 30~50 triệu, 50~100 triệu :(

còn super pro 1 đôi trăm triệu, 200, 300 triệu / tháng :confused:
(mình giờ ở mức lẹt phẹt thôi :oops:, chưa dc như các super pro trên mmo4 :eek:)

các Cụ từ xưa đã có câu "liều mới giàu"
còn mình từ lúc học lớp 1 đã có suy nghĩ riêng, quyết ko theo nghề nhà nước, phải tự làm chủ, phải tự làm ăn, ko làm thuê cho thằng chủ nào hết (lúc học nghề phải làm thuê thì ko tính, đã pro rồi thì quên mịa đi, tự làm chủ)
=> thế là ko thèm chú tâm vào học, cấp 1 nghiện truyện tranh, lên cấp 2 phát biết nghiện game máy tính
=>> xong cái duyên nó quanh đi quẩn lại, làm bao nghề bên ngoài rồi vẫn quay lại vào làm mmo

làm thuê cả đời giúp người khác làm giàu mà thôi, còn bản thân thì chỉ đủ ăn, bao giờ giàu nổi

làm riêng, tất nhiên phải đối mặt với nhiều khó khăn, nhưng thành công thì sẽ có cơ hội giàu đc

giờ chỉ có 2 lựa chọn:

1/ ổn định, lương lúc nào cũng 3,5 triệu, nhưng cả đời sống trong áp lực
2/ bấp bênh, lo nghĩ nhiều, nhưng nếu tới lúc thành công thì có thể thành giàu có, quan trọng nữa là sự thoải mái

=> XH giờ công việc 3,5 triệu ko thiếu, nhỡ ko thành công, vẫn đầy việc để làm, nhất là mấy thằng xếp ki bo, xl cmn đi, mình k bao giờ làm với loại đấy :mad:

Last edited:

amzcoin

Senior
Reactions
458
MR
0.001
Có 2 vấn đề muốn chia sẻ với thớt

Thứ 1: chủ thớt nói chưa kỹ lắm về năng lực của mình trong topic. "Lập trình viên" có nhiều loại, 2k15 rồi, ai có đầu óc nhạy bén 1 chút tự học mấy open source cũng thành "lập trình viên" , hay là học 1 lớp cơ bản chống cháy ở mấy trung tâm vớ vẩn nào đó cũng có thể là "lập trình viên"
. Vì thế bạn nên xem lại mình đang đứng ở đâu trong giới trước đi đã, nếu cảm thấy đủ năng lực, làm ở chỗ ko biết quý trọng và trả lương xứng đáng cho trí lực mình bỏ ra thì nghỉ, tìm công việc khác
. Ngược lại, nếu năng lực bạn chỉ tới mức đó (vd chỉ build dc 1 web php bán hàng mấy trăm k hay 1tr...) thì ko trách ai được, lương vậy đúng rồi, sự thật phũ phàng
.

Thứ 2: còn lên đây hỏi tức là còn phân vân, mà đã còn phân vân thì ko nên làm, rất nguy hiểm. Nên trau dồi khả năng và kiến thức tiếp, đến khi nào thực sự cảm thấy tự tin, cầm hồ sơ đập thẳng vào mặt thằng sếp: "dm trả dép, bố nghỉ"
. Lúc đó hãy ra ngoài cty khác, hoặc lập hẳn cty riêng.

Bonus phương án dự phòng: kiếm nghề khác làm
.

Moá, sáng sớm phải login like cho cái

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
424,010
176,505
Latest member
zbetpoker

Most viewed of week