Để An Toàn Hơn Các Giao Dịch Qua Mạng

Links

Junior
Reactions
115
MR
0.001
Tình hình hiện nay, nhận thấy có quá nhiều scammer hoạt động, và đương nhiên nạn nhân cũng không ít.

Tuy đã có luật verify của BQT, nhưng hình như vẫn chưa khả thi lắm.
Bên cạnh đó là qua trung gian Mod, riêng cách này mình chưa hiểu rõ các bạn làm thế nào, nhưng xem ra cũng chẳng hiệu quả hơn, vì cam quýt vẫn được mùa..

Vậy nên hôm nay, cũng một phần do quá bức xúc vừa bị lừa 2 vụ liên tiếp, xin mạo muội trình bày cách thức này, theo ý mình. Nếu chưa từng áp dụng, xin hãy suy nghĩ, nếu đã tồn tại, hãy mạnh tay hơn!

Lâu nay chúng ta vẫn xem luật verify của BQT các forums là khá tin tưởng. Nhưng nó thường chỉ áp dụng ở services, hay những giao dịch lớn. Còn các giao dịch nhỏ hơn, như 5$, 10$.. Đa phần chúng ta mang suy nghĩ không cần quá đặt nặng số tiền nhỏ. Chính vì vậy, scammer đã nhận ra mảnh đất màu mỡ..

Ở đây, hãy áp dụng cách trung gian, BQT sẽ đứng ra đảm nhận.
Cụ thể, với tất cả giao dịch, thông thường buyer sẽ send tiền trước, chúng ta vẫn giữ nguyên tắc này. Nhưng trước khi nhận tiền, seller phải giao hàng cho BQT nắm giữ (đại diện uy tín nhất và phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trên danh nghĩa là người của BQT), có chứng nhận từ BQT đã tạm giữ hàng của giao dịch. Khi buyer đã send tiền và có hóa đơn đầy đủ, đồng thời bên bán cũng xác nhận đã nhận tiền, thì BQT giao hàng lại cho buyer, buyer xác nhận đã nhận hàng, hủy chứng nhận tạm giữ hàng của BQT, kết thúc giao dịch.

Không biết trước đây chúng ta đã áp dụng cách này chưa, nếu rồi thì hãy nghiêm khắc hơn nữa. Nghĩa là bất cứ member nào, khi thực hiện giao dịch cũng phải thông qua BQT theo cách trên, ai không làm theo mà tự giao dịch bên ngoài, nếu bị lừa thì khỏi than vãn cho mất công, hãy nghĩ đó là lẽ đương nhiên phải gặp.

Đây là vấn đề rất đáng quan tâm với tình trạng hiện giờ, và mình nghĩ cách vừa nêu là rất hiệu quả, nếu ta áp dụng thật nghiêm túc.
Nếu cần chi phí cho công sức của BQT, mình sẽ là người đầu tiên đóng góp, âu cũng muốn phần nào giúp anh em có một con đường ít chông gai hơn với thế giới MMO đầy phức tạp.

Last edited by a moderator:
Nhưng có thấy Mod nào online thường xuyên đâu nhỉ, chẳng nhẽ muốn mua hay bán lại phải đợi Mod online mới mua được ak, cách của bạn khả thi nhưng phải phụ thuộc Mod.

Upvote 0
UHm, cần có 1 Danh sách các NGƯỜI TRUNG GIAN.
ôNG này ko online thì có ông khác thế.

Dĩ nhiên danh sách này phải là những người tin tưởng.

Upvote 0
và nếu các người trung gian vào 1 cái yếu tố khách quan đau khổ nào đó mà buôn cam luôn thì...=))
BQT nhiệt tình trung gian được mấy lần ? Trong khi còn nhiều việc phải làm ! khi nào BQT onl để giao dịch ?
nói chung,kế hoạch trung gian,khả thi ! 70% ;)

Upvote 0
UHm, cần có 1 Danh sách các NGƯỜI TRUNG GIAN.
ôNG này ko online thì có ông khác thế.

Dĩ nhiên danh sách này phải là những người tin tưởng.

Có 1 thread BQT đứng ra làm trung gian gòy đâý, nhưng hình như chỉ exchange thoy, còn mấy vụ này thì chưa, ý kiến thủ top của hay đấy, up cho các bô lão vào bàn chính sự :)

Upvote 0
Mình mới chỉ ăn cam 2$ thôi m/

Upvote 0
xin lỗi các bạn, vấn đề này đang là vấn đề nhức óc của BQT, BQT vẫn dang bàn luận về việc này
nhưng sỡ dĩ chưa làm vì có những lý do sau
- Mod nỗi lòng tham => scam ko đoán dc
- Mọi việc có xảy ra sự cố gì => mod chịu trách nhiệm ( ví dụ giao dịch PP làm MOD bị limit ko chuyển tiền dc .v.v. => nói mod scam)
Còn một số vấn đề nữa nhưng mình post thế cho các bạn hiểu nhé :">
Vấn đề này BQT vẫn đang xem xét :)

Upvote 0
xin lỗi các bạn, vấn đề này đang là vấn đề nhức óc của BQT, BQT vẫn dang bàn luận về việc này
nhưng sỡ dĩ chưa làm vì có những lý do sau
- Mod nỗi lòng tham => scam ko đoán dc
- Mọi việc có xảy ra sự cố gì => mod chịu trách nhiệm ( ví dụ giao dịch PP làm MOD bị limit ko chuyển tiền dc .v.v. => nói mod scam)
Còn một số vấn đề nữa nhưng mình post thế cho các bạn hiểu nhé :">
Vấn đề này BQT vẫn đang xem xét :)
công nhận bác nêu ra mà thấy khó thiệt chứ
hik đặc biệt vu haphuong gi đấy nên có khi nhóm mod phải là bik nhau,có chơi với nhau mới đc

Upvote 0
cách này cũng k khả quan đâu
vì lằng nhằng rắc rối
tốt nhất là ...... k bán k mua gì hết
...đắp chăn đi ngủ cho khỏe :D

Upvote 0
Việc gd Trung gian qua BQT cũng có 1 số điểm không khả thi;
-Những Mod uy tín thì đều khá bận,đều đã có những cv cụ thể ở cả đây và cs(mình nghĩ thế )
-Những GD nhỏ lẻ thì khá nhiều không lẽ cứ phải đợi Mod.Cái này cũng làm Mod và member không chủ động được thời gian!
-Mình thấy việc này khả thi hơn khi BQT đưa ra một DS những Mod chỉ làm cv này-có verify thông tin cá nhân(anh em chặt chém nếu có vấn đề)-có lương-%từ các GD (cài này mình cũng chưa biết tính sao!)
Các member đóng góp thêm ý kiếm nhé!

Upvote 0
Hàng ngày có biết bao nhiêu giao dịch trên mạng. BQT không thể nào đảm nhiệm hết được. Họ cũng phải có công việc của họ.
Hơn nữa còn một số vấn đề như mod nhatquangnguyen đã nói bên trên.
Theo mình thì nên đặt mức verify gần sát theo quy mô giao dịch của Seller, hạn chế các giao dịch lớn với các seller chưa thực sự có uy tín, có thể băm nhỏ ra giao dịch nhiều lần.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,867
170,924
Latest member
hungbu2k

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week