Để An Toàn Hơn Các Giao Dịch Qua Mạng

Tình hình hiện nay, nhận thấy có quá nhiều scammer hoạt động, và đương nhiên nạn nhân cũng không ít.

Tuy đã có luật verify của BQT, nhưng hình như vẫn chưa khả thi lắm.
Bên cạnh đó là qua trung gian Mod, riêng cách này mình chưa hiểu rõ các bạn làm thế nào, nhưng xem ra cũng chẳng hiệu quả hơn, vì cam quýt vẫn được mùa..

Vậy nên hôm nay, cũng một phần do quá bức xúc vừa bị lừa 2 vụ liên tiếp, xin mạo muội trình bày cách thức này, theo ý mình. Nếu chưa từng áp dụng, xin hãy suy nghĩ, nếu đã tồn tại, hãy mạnh tay hơn!

Lâu nay chúng ta vẫn xem luật verify của BQT các forums là khá tin tưởng. Nhưng nó thường chỉ áp dụng ở services, hay những giao dịch lớn. Còn các giao dịch nhỏ hơn, như 5$, 10$.. Đa phần chúng ta mang suy nghĩ không cần quá đặt nặng số tiền nhỏ. Chính vì vậy, scammer đã nhận ra mảnh đất màu mỡ..

Ở đây, hãy áp dụng cách trung gian, BQT sẽ đứng ra đảm nhận.
Cụ thể, với tất cả giao dịch, thông thường buyer sẽ send tiền trước, chúng ta vẫn giữ nguyên tắc này. Nhưng trước khi nhận tiền, seller phải giao hàng cho BQT nắm giữ (đại diện uy tín nhất và phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trên danh nghĩa là người của BQT), có chứng nhận từ BQT đã tạm giữ hàng của giao dịch. Khi buyer đã send tiền và có hóa đơn đầy đủ, đồng thời bên bán cũng xác nhận đã nhận tiền, thì BQT giao hàng lại cho buyer, buyer xác nhận đã nhận hàng, hủy chứng nhận tạm giữ hàng của BQT, kết thúc giao dịch.

Không biết trước đây chúng ta đã áp dụng cách này chưa, nếu rồi thì hãy nghiêm khắc hơn nữa. Nghĩa là bất cứ member nào, khi thực hiện giao dịch cũng phải thông qua BQT theo cách trên, ai không làm theo mà tự giao dịch bên ngoài, nếu bị lừa thì khỏi than vãn cho mất công, hãy nghĩ đó là lẽ đương nhiên phải gặp.

Đây là vấn đề rất đáng quan tâm với tình trạng hiện giờ, và mình nghĩ cách vừa nêu là rất hiệu quả, nếu ta áp dụng thật nghiêm túc.
Nếu cần chi phí cho công sức của BQT, mình sẽ là người đầu tiên đóng góp, âu cũng muốn phần nào giúp anh em có một con đường ít chông gai hơn với thế giới MMO đầy phức tạp.

Last edited by a moderator:

OnlyC

Senior
Reactions
2,312
MR
0.000
Chat with me via Skype
Theo mình thì nên đặt mức verify gần sát theo quy mô giao dịch của Seller, hạn chế các giao dịch lớn với các seller chưa thực sự có uy tín, có thể băm nhỏ ra giao dịch nhiều lần.

Không biết dc quy mô kinh doanh của chủ dịch vụ là bao nhiêu cả. Quy mô lớn cỡ 10k$ thu 10k$ sao :-s

Upvote 0

talegas

Hero
Kindness
Reactions
940
MR
0.007
Call me! Call me! Chat with me via Skype
Haha ! Cách này cũng trùng với ý tôi nghĩ nhưng còn yếu về lý luận lắm... chưa đủ thuyết phục.
Bây giờ có 1 ý thế này Tại 2 địa điểm : TP HCM + Hà Nội. Tôi đã có sẵn 2 công ty lớn. Nếu exchange tại 2 nơi này sẽ có 2 cách sau :
1/ Cho mượn địa điểm exchange trực tiếp (tức là 1 người đến đưa "hàng" cho tôi - dĩ nhiên không thể 2 người vì nếu vậy thì gặp nhau bên ngoài cho rồi)
2/ Exchange gián tiếp : cách này 2 người ở đâu đó đều không tới được 1 trong 2 công ty này thì sẽ gửi toàn bộ "hàng".
Như vậy trung gian đã chắc chắn về địa điểm. Về pháp lý : Để tăng độ tin cậy tất cả những ai muốn xem qua 2 công ty này đều có thể đến và gặp trực tiếp tôi (nếu ở TP HCM) hoặc nhân viên.
Còn về khoản mọi người thắc mắc : Nếu trung gian "đói bụng".... ? :m061:
Để tránh tình trạng làm công không nảy ý tham sẽ có fee như sau: 1% tổng giá trị "hàng" (tức tiền + hàng) Ví dụ : mua 1 acc capt giá 3 USD -> tổng giá trị hàng là : acc 3 USD + 3$ tiền (LR, AP, PP...) = 6 USD. Fee sẽ là 6 cent :D
Thực ra tại đọc Report Scam nhiều quá mới nghĩ ra ý này chứ chẳng muốn lộ thông tin cá nhân nhiều làm gì. Ai vote thấy ok thì làm không thì coi như tôi chưa nói gì nhé . :m114:

Upvote 0
NẾU ko có ở 2 tp lớn thì sao nhỉ
Đành chịu thôi :d
Đùa chứ trước khi giao dịch còn 1 đống thủ tục rườm rà khác như : gọi điện confirm, yahoo, xem ảnh (nếu ở xa) .... Chứ mở 1 dịch vụ trung gian gần như free mà liên tỉnh thì cơ sở đâu ra ? :m197: Trước mắt cứ uy tín nằm ngay 2 TP to thế đã. Có mấy vụ exchange qua trung gian đâu ...

Upvote 0

DeeCapT

Senior
Reactions
177
MR
0.000
Không biết dc quy mô kinh doanh của chủ dịch vụ là bao nhiêu cả. Quy mô lớn cỡ 10k$ thu 10k$ sao :-s
Nếu đã giao dịch lớn như vậy thì chắc hẳn uy tín phải cao rồi :)
Ví dụ bảo hiểm 10$ thì chỉ nên giao dịch 15$ thôi. Mà cái này là ý kiến riêng thôi chứ nghĩ lại cũng không khả thi lắm :D

Upvote 0

chocon

Banned
Reactions
599
MR
0.000
ko phải ai cũng scam, cũng phải có lòng tin chứ các pác...
lúc chat giao dịch, nghe cách nói chuyện, có hiểu so so mà.. tìm cách cho nó lồi đuôi ra....
Như dark89 này, ăn lời cắt cổ lắm, cho làm trung gian dc đấy. :binhsua38:

Upvote 0

Links

Junior
Reactions
115
MR
0.001
Ý kiến của bạn talegas, trước hết cám ơn bạn đã chia sẻ!

Vấn đề đặt trụ sở, có thể sẽ khả thi hơn, nhưng nó sẽ chỉ hiệu quả khi người giao dịch ở gần đó.
Và ở đây, chúng ta cố gắng hoàn thiện một phương thức giao dịch hoàn toàn trên máy tính nhưng vẫn đảm bảo an toàn!

Đã đọc hết ý kiến của các bạn, hình như ai cũng có phần e ngại về tính khả thi cũng như cách thực hiện của phương án mình đề xuất.

Mình xin nói cụ thể hơn thế này. Trong cuộc sống thường nhật, chúng ta vẫn gặp những trường hợp tương tự, mà những người đi trước đã tìm ra cách giải quyết, đã được công nhận và áp dụng rộng rãi.

Ví dụ về mình luôn cho cụ thể nhé. Trước đây mình có mua một SIM điện thoại. lúc đó mình chưa về Sài Gòn, mà đang ở tận Đồng Tháp, nên không thể đến tận nơi.

Người bán hàng đã ra bưu điện gửi hàng đến địa chỉ mình, bưu điện đưa cho họ một biên nhận. Sau 1 ngày, bưu điện gọi mình ra, mình đưa tiền cho bưu điện rồi nhận hàng, bưu điện gửi lại tiền cho người đó, dĩ nhiên là đã hủy biên nhận và trừ chi phí.

Như vậy, bưu điện chính là người trung gian cho giao dịch này.
Tại sao chúng ta không áp dụng cách tương tự cho các giao dịch online? Đương nhiên hàng online và hàng thật không thể đánh đồng để áp dụng cùng cách, nhưng ít nhất vẫn có thể dùng với một số lĩnh vực. Ví dụ mua IDs Pix chẳng hạn, các bạn xem có gì khác biệt không?

Về vấn đề công sức và thời gian của của BQT. Đúng là ai mà làm việc không công. Vậy nên mình mới nói, nếu có thể hãy lập một quỹ, hoặc trích % cho mỗi giao dịch để chi trả công sức cho BQT làm việc này thật nghiêm túc.

Còn lòng tin mà đôi lúc các bạn nói vui rằng "lỡ Mod đói bụng". Cái này thì mình không ý kiến. Vì nếu BQT mà còn không thể gửi gắm niềm tin thì mình thật sự cũng chẳng biết tin ai..

Rất cám ơn những góp ý của các bạn. Đúng là nếu chỉ một người thì rất khó để sáng lập ra một phương thức có thể thay đổi cả cái gì lớn lao.
Nếu còn trăn trở với vấn nạn scam nở rộ như hiện giờ, các bạn hãy xem đây là topic để anh em cùng bàn luận tìm hướng giải quyết thật hoàn hảo nhé!

Last edited by a moderator:
Upvote 0

chiplove69

Hero
Reactions
756
MR
0.024
Theo tớ thấy trong 4r mình không phải không có những người ex uy tín, tớ có thể nêu ra ở đây 3 người mà tớ thấy uy tín và tin cậy nhất: bác "home" yh: caokyan, bác Dũng yh: svtcnh và bác Huy bip...Bản thân tớ đã giao dịch không ít lần, lẻ tẻ 5 -> $10 cũng có mà > $50 cũng có...tất cả đều nhanh chóng và rõ ràng, thuận mua vừa bán...Theo tớ nghĩ thì BQT cũng nên quan tâm và tạo nhiều điều kiện cho những exchanger đã tạo dựng được uy tín và tin cậy trong thời gian dài được members công nhận.(Bình chọn 5 người chẳng hạn).... Sau đó giới hạn cấp phép cho 1 số lượng exchanger nhất định đó thôi...Còn lại những ex và giao dịch tự do thì ai làm người đó phải chịu vậy......

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
423,791
176,240
Latest member
duchungkhang

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week