Chat Chới với tuổi 40, mất định hướng hay không kịp trent thời đại

khoảng thời gian không công ty gọi , pvan không đạt với em đúng là thời gian khủng hoảng luôn anh ạ. Phải ra ngoài làm đủ thứ nghề để kiếm cơm hàng ngày. Nhưng quan trọng là không được bỏ cuộc. Nản thì vẫn phải tìm, mệt vẫn phải làm.
Em cứ nhớ việc nếu em bỏ cuộc có thể em thấy nhẹ đầu nhưng gia đình mình phía sau là người phải chịu khổ chịu thiệt nên em không có bỏ cuộc được sau tìm được việc lương thấp hơn vẫn phải cố mà làm rồi tìm công việc khác để đổi.
Cố lên anh, chúc anh sớm tìm được công việc như ý nha.
Cảm ơn em, khoảng thời gian này là áp lực nhất, căng thẳng nhất, vất nhất bởi không thể xác định dc tương lai mà nhất là ở tuổi nhỡ cỡ như anh, như em nói ta ko thể bỏ cuộc, có thời gian là phải làm bằng bất kỳ giá nào để có thu nhập và nhất là thời điểm xuy thoái như này, thời điểm này buông suôi là quay lại rất khó...

Cảm ơn em, khoảng thời gian này là áp lực nhất, căng thẳng nhất, vất nhất bởi không thể xác định dc tương lai mà nhất là ở tuổi nhỡ cỡ như anh, như em nói ta ko thể bỏ cuộc, có thời gian là phải làm bằng bất kỳ giá nào để có thu nhập và nhất là thời điểm xuy thoái như này, thời điểm này buông suôi là quay lại rất khó...
Tương lai mình không xác định được xa thì mình tự xác định ở gần thôi anh, làm tới đâu tính tới đó, lo cái qtrong nhất là miếng cơm cho gia đình trước thôi

Tiếng anh bổ sung phần nói là ok, còn hiện tại mình ngoài chạy xe ôm công nghệ thì mình có tham kiếm tiền từ adsense, ebay và etsy để có thêm thu nhập cho gia đình, nhiều người bảo sao ko làm mảng thương mại điện tử đi cho lành, thực chất những năm gần đây các sàn thương mại hay những platform họ bắt đầu thắt chặt các quy chế nên việc kinh doanh cũng bị ảnh hưởng.

mấy mảng bác chơi khó phết đấy chứ đâu dễ ăn, cơ mà làm đc thì kiếm ngon lành

Mình cũng 40t rồi, nhiều lần cũng định nhẩy việc khỏi nhà nước vì thu nhập thấp. Nhưng cũng đi PV bên ngoài nhiều và tạch nên đành yên vị với công việc cũ. Tuổi này thực sự rất khó thay đổi môi trường làm việc vì bên cạnh còn vợ con, gia đình với lại năng lượng làm việc của bản thân cũng suy giảm nhiều so với trước.

Thế mà tỷ lệ thất nghiệp thống kê có hơn 2% này các bác:

Mình cũng 40t rồi, nhiều lần cũng định nhẩy việc khỏi nhà nước vì thu nhập thấp. Nhưng cũng đi PV bên ngoài nhiều và tạch nên đành yên vị với công việc cũ. Tuổi này thực sự rất khó thay đổi môi trường làm việc vì bên cạnh còn vợ con, gia đình với lại năng lượng làm việc của bản thân cũng suy giảm nhiều so với trước.
Đúng đấy bạn, có công việc ổn định với mức thu nhập là điều tốt nhất, thu nhập dù ít hay nhiều nhưng nó cứ ổn là ok, giờ tuổi này cầm dc cái CV đi xin việc đến các cty đã là vượt qua mặc cảm từ bản thân lắm rồi .

Thế mà tỷ lệ thất nghiệp thống kê có hơn 2% này các bác:
View attachment 230645
Nói thế thôi bạn ơi, thực tế nó khác hoàn toàn trên tv hay báo trí, nếu bạn xem thời sự lúc 12h trưa đấy mới là thông tin chuẩn, anh chị mình trên quê cty ko có đơn hàng công nhân nghỉ nhà hơn 2 tháng nay rồi mà cả khu công nghiệp luôn ý.

Rất khó và khoai bạn à, mà nhất mình lại ở VN nên rất hay bị các sàn gây khó dễ cho việc hoạt động.

ads thì build site cạnh tranh từ khoá kiếm traffic khó lắm :D, 2 món kia thì chúng nó chặn vn dữ lắm :ami_fat_cat_046: . Ráng kiếm việc ngoài r làm thêm mmo thôi bác

Tuổi này mà CV vẫn dừng ở mức đó thì thực sự chỉ có chỗ quen biết nhận vào làm luôn ko qua phỏng vấn thôi, chứ kiểu gửi CV tự do thì tỷ lệ đc nhận gần như 0%.

Tuổi này mà CV vẫn dừng ở mức đó thì thực sự chỉ có chỗ quen biết nhận vào làm luôn ko qua phỏng vấn thôi, chứ kiểu gửi CV tự do thì gần như 100% ko nơi nào gọi.
Mình vào mấy trang tuyển dụng uy tín tìn job rồi contact với HR rồi mới đến, ngắc lỗi đến họ gọi bằng chú 🤣, công nhận tuổi này chỉ quen biết thì vào việc luôn chứ cv hơi vất.

Chào anh em, ở đây không biết có anh em nào ở cái tuổi 40 mà giống như tôi không, ôm CV đi xin việc các HR toàn từ chối CV vì quá tuổi tuyển dụng không ah :(, tôi chuyên về IT helpdesk, IT network, có ai đồng cảm cho tôi ít lời khuyên để vững vàng ôm CV đi tiếp :(.
xin việc , đó là cách mà chúng ta bị dạy ở trong trường , mà có thể gọi là cái trại của giới siêu giàu tạo ra , họ dạy chúng ta để sau này làm việc cho họ làm nô lệ công cụ vắt ra tiền cho họ , con cái nhà giàu nó học kiểu khác , anh phải thay đổi cái tư duy đi là sẽ khác ngay , thay vì phải đi xin người ta việc sao ko nghĩ đến tạo ra công việc cho mọi người , nhất là trong 4r này , nếu biết IT thì có thể làm web làm youtube hướng dẫn , tạo các diễn đàn thảo luận về IT từ đó có thu nhập ổn định từ đó ...............

quan trọng là cái tư duy , phải xoá bỏ cái bị nhồi nhét khi còn đi học , bỏ hẳn xem ba cái trên tivi đi , vì tất cả là định hướng làm người ta tư duy theo 1 hướng, chừng nào thoát đc là ổn thui , cái này người ta nói là "giác ngộ " đó . cứ thấy cái gì ngộ ngộ là vác zề , cái j xàm bắt suy nghĩ theo 1 hướng thì bỏ đi là xong :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037:

xin việc , đó là cách mà chúng ta bị dạy ở trong trường , mà có thể gọi là cái trại của giới siêu giàu tạo ra , họ dạy chúng ta để sau này làm việc cho họ làm nô lệ công cụ vắt ra tiền cho họ , con cái nhà giàu nó học kiểu khác , anh phải thay đổi cái tư duy đi là sẽ khác ngay , thay vì phải đi xin người ta việc sao ko nghĩ đến tạo ra công việc cho mọi người , nhất là trong 4r này , nếu biết IT thì có thể làm web làm youtube hướng dẫn , tạo các diễn đàn thảo luận về IT từ đó có thu nhập ổn định từ đó ...............

quan trọng là cái tư duy , phải xoá bỏ cái bị nhồi nhét khi còn đi học , bỏ hẳn xem ba cái trên tivi đi , vì tất cả là định hướng làm người ta tư duy theo 1 hướng, chừng nào thoát đc là ổn thui , cái này người ta nói là "giác ngộ " đó . cứ thấy cái gì ngộ ngộ là vác zề , cái j xàm bắt suy nghĩ theo 1 hướng thì bỏ đi là xong :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037: :ami_fat_cat_037:
Tạo kênh youtube hay web anh cũng đã làm, youtube thì anh chỉa sẻ các kiến thức hay cách fix lỗi những ứng dụng văn phòng, bên cạnh đó anh free chữa cho họ bằng remote đến văn phòng họ nếu là lỗi ứng dụng ko lấy đồng công nào, web thì anh đang có hệ thống craw dữ liệu nhưng đợt này gồ quét căng quá nên thu nhập ko đáng kể, nói tóm lại anh nghĩ mình cần có một công việc thực tế để sử dụng khả năng của mình tối đa, chứ mmo này nó ko hề ổn địng cho tương lai chút nào. Anh lên đây cũng chỉ để chia sẻ xem có ai đồng cảnh để thấy mình ko cô đơn :(( chứ mình phải tự tìm ra hướng riêng của mình.

Tạo kênh youtube hay web anh cũng đã làm, youtube thì anh chỉa sẻ các kiến thức hay cách fix lỗi những ứng dụng văn phòng, bên cạnh đó anh free chữa cho họ bằng remote đến văn phòng họ nếu là lỗi ứng dụng ko lấy đồng công nào, web thì anh đang có hệ thống craw dữ liệu nhưng đợt này gồ quét căng quá nên thu nhập ko đáng kể, nói tóm lại anh nghĩ mình cần có một công việc thực tế để sử dụng khả năng của mình tối đa, chứ mmo này nó ko hề ổn địng cho tương lai chút nào. Anh lên đây cũng chỉ để chia sẻ xem có ai đồng cảnh để thấy mình ko cô đơn :(( chứ mình phải tự tìm ra hướng riêng của mình.
làm nhìu vậy mà vẫn k đủ sống là sao , khó hiểu quá, thế mấy trông trên này làm web phim ngày thu vào 4-5 tr , làm hằng mấy năm rồi, thì bao nhìu tiền luôn , thấy lạ quá

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,661
170,752
Latest member
noithatbaolong
Back
Top Bottom