Help Cài đặt máy in qua lạng Lan. Các bác giúp em!

bangdt2

Junior
Reactions
45
MR
0.000
Chào cả nhà mình. Em post ở 4rum mình có thể không hợp lý tý nhưng mong các bạn giải đáp cho em với nhé. ;)
Tình hình cụ thể ntn ạ:
Em có 1 máy in Epson Stylys Photo R230 đằng sau máy không có cổng mạng Lan đâu nhé. Máy này cắm trực tiếp với máy Tính số 10 địa chỉ IP:192.168.1.110.
Tất cả các máy trong phòng đó đều kết nối in được rồi. Em là nhân viên mới của công ty, nay có 1 máy mới em muốn làm sao in được máy in đó.
Các bác lưu ý là ko dùng kiểu in Share đâu nhé, mà em thấy các máy kia là in qua máy 10 đó vs địa chỉ IP đó.
Em đọc các cách trên mạng mà vẫn chưa làm được, các bác HD em với.
Bình thường nếu đằng sau máy in đó có cổng mạng Lan thì em sẽ dễ hơn, đây lại ko có và em thấy các máy khác ở phấn Printer ấy thì có biểu tưởng máy in và có dòng: Epson Stylys Photo R230 on 192.168.1.110.
Lưu ý: Các bác giúp em kiểu in ko pải kiểu share đâu nhá.
Tks cả nhà

các máy kia in được là do máy số 10 đã share máy in, giờ máy nào muốn in cú kết nối máy số 10, sẽ thấy máy in, rồi conect đến máy in mà in thôi.
Đây là cách duy nhất

phán:

Join cái máy mới và cùng group với máy đang chạy máy in là connect vô tư

Chào cả nhà mình. Em post ở 4rum mình có thể không hợp lý tý nhưng mong các bạn giải đáp cho em với nhé. ;)
Tình hình cụ thể ntn ạ:
Em có 1 máy in Epson Stylys Photo R230 đằng sau máy không có cổng mạng Lan đâu nhé. Máy này cắm trực tiếp với máy Tính số 10 địa chỉ IP:192.168.1.110.
Tất cả các máy trong phòng đó đều kết nối in được rồi. Em là nhân viên mới của công ty, nay có 1 máy mới em muốn làm sao in được máy in đó.
Các bác lưu ý là ko dùng kiểu in Share đâu nhé, mà em thấy các máy kia là in qua máy 10 đó vs địa chỉ IP đó.
Bình thường nếu đằng sau máy in đó có cổng mạng Lan thì em sẽ dễ hơn, đây lại ko có và em thấy các máy khác ở phấn Printer ấy thì có biểu tưởng máy in và có dòng: Epson Stylys Photo R230 on 192.168.1.110.
Tks cả nhà
Không có cổng Lan mà bác lại không muốn in kiểu share local thì chỉ còn 1 cách là bác vác máy in đem cấm vào máy bác, in xong trả lại.

Không có cổng Lan mà bác lại không muốn in kiểu share local thì chỉ còn 1 cách là bác vác máy in đem cấm vào máy bác, in xong trả lại.
------------------------
Vậy là không có cổng Lan chỉ có cách là in kiểu share à bác.:D
Em mới nên hơi gà.:D

Tình hình cụ thể ntn ạ:
Tks cả nhà
Máy in mà muốn gắn cổng LAN thì phải gắn thêm 1 bộ thiết bị thu phát nữa.
Đằng này nó đã gắn trực tiếp với máy M10 rồi thì bạn chỉ việc vào đúng GROUP của máy M10 đó rồi Connect máy in thôi chứ đòi hỏi gì nữa cà ?!
Nều trường hợp bạn vẫn không kết nối được thì coi lại xem đã có đủ DRIVER cho máy in đó chưa he.

Trước tiên là. Nếu máy in có cổng LAN thì bạn vẫn cần có print server để nhiều máy có thể cùng in máy in đó. CÒn nếu ko thì chỉ còn cách là share local thôi. Giá của print server tầm khoảng 1 triệu. Tốt nhất là người ta làm sao mình làm vậy. Đừng khác người quá. Vô công ty mà vậy là abc liền.

CÒn nếu muốn dùng share local thì rất đơn giản. Bạn chỉ cần vào run: gõ \\192.168.1.110 . Nó sẽ trích tới máy (10). Sạu đó bạn set máy in trên máy 10 là default. Vậy là đc

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,773
170,863
Latest member
duy1326

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom