• Guest, bạn sẽ được thưởng theo giá trị giao dịch tương ứng khi báo cáo [Scammer]:
    • Từ 50tr trở lên: thưởng liền 20 MR (~ $20)
    • Còn lại: thưởng liền 1 MR - 10 MR (~ $1 - $10)
    • Các trường hợp báo cáo [Warning] cũng sẽ được thưởng 1 MR (~ $1)
    • Báo cáo tại đây

Cách tránh scam 99,99% ( đọc xong làm theo bảo đảm k ăn scam )

trkgncmg

Newbie
Reactions
120
MR
0.000
trò cũ nhưng thấy anh em dính hoài à , khi giao dịch anh em chú ý mấy chữ cái này nhé , bọn nó lợi dụng mấy chữ na ná nhau để gây nhầm lẫn .

o = 0
g = q = p =cj
l = I ( i viết hoa ) = j
w = vv
n = ri = rj
ai biết bổ xung thêm nhé =))

Các bước bắc buộc trước khi giao dịch ( bắt buộc phải làm theo ko làm theo bị gì đừng có la um sùm nha =)) )

1. Trước khi giao dịch chú ý banh mắt ra xem cái nick nó đọc vào có ý nghĩa j ko vì thường là nó thay đỗi vị trí 1 vài chữ nên đọc chả hiểu j hết

2. Xem nick nó có mấy cái ký tự bên trên k . Nếu có thì anh em 90% phải đề phòng nhé

3. Hỏi nick mmo4vn của đối phương , tiếp theo : "nếu thực sự cần thì lấy nick forum vào topic mua bán confirm 1 phát với nội dung sau : đang mua ( bán ) - số lượng - sdt - TK bank ( or TK AP,LR,PP,v...v. )" . Sau câu này mà thấy nó biến luôn thì mấy bác hiểu rùi đó

4. Sau 3 bước trên thì vấn đề trung gian hay c b c d gì đó k còn quan trọng nữa , bước 3 ghi giao dịch với tk nào thì mình chỉ giao dịch với tk đó thôi , mọi thứ còn lại mình k chịu trách nhiệm .

AI luyện xong 4 bước này bảo đảm tránh đc 98% scam , 2% còn lại mà bác nào xui bị scam thì thôi khỏi report luôn đi là vừa ( ai kêu k làm theo =)) )

Hi vọng mod cho topic này lên sticky ở box trade và exchange

Last edited by a moderator:

svbkkimtien

Senior
Reactions
257
MR
0.000
kím ex có đóng phí add nick trực tiếp từ diễn đàn.có sdt thì add luôn..nick lạ pm miễn trả lời..nick nào chưa add thì biến..làm vậy sao ăn scam được
TỐi thấy có khi mấy bác bị scam mấy cái nick mà còn dấu + add nick,chả hiểu..nếu làm như vầy mà bị scam nữa.thì có 2 trường hợp
1..Thằng scam quá ư kiên nhẫn..nói chuyện làm quen vài tháng..giao dịch nhiều lần để rồi lần cưối cùng nó bay đi
2..Xuôi quá,bị scam đồng loạt ( ex phá sản,tiền phí bh MMO4vn không đủ trả )..

DungLy

Newbie
Reactions
32
MR
0.000
newbie vào đọc => chả hiểu gì => vẫn ăn cam đều :binhsua06:.
tâm lý của newbie và cả 1 số oldbie thường là tham lam, hay tham những số tiền nhỏ và scamer lợi dụng điều dó đánh vào lòng tham.
scam cũng có nhiều kiểu chứ ko phải chỉ là giao dịch mua bán đâu chủ theat chắc mới tốt nghiệp cấp 1 MMO :binhsua12:.

cocio112

Newbie
Reactions
349
MR
0.000
Chat with me via Skype
Cậu mới chỉ giải quyết được 1 vấn đề thôi, còn người được coi là uy tín, đúng nick đó rồi mà nổi hứng lên scam thì cũng ăn cám :))

Cậu mới chỉ giải quyết được 1 vấn đề thôi, còn người được coi là uy tín, đúng nick đó rồi mà nổi hứng lên scam thì cũng ăn cám :))
- Giao dịch là vấn đề tự nguyện 2 bên , trước khi giao dịch online chẵng lẽ k ai tính tới chuyện này hay sao mà bác phải nhắc :)
newbie vào đọc => chả hiểu gì => vẫn ăn cam đều :binhsua06:.
tâm lý của newbie và cả 1 số oldbie thường là tham lam, hay tham những số tiền nhỏ và scamer lợi dụng điều dó đánh vào lòng tham.
scam cũng có nhiều kiểu chứ ko phải chỉ là giao dịch mua bán đâu chủ theat chắc mới tốt nghiệp cấp 1 MMO :binhsua12:.

- Newbie đọc hiểu hay k e ko cần biết , đọc xong k làm theo ăn scam cũng đáng chứ đừng nói việc report la um sùm . Con ng ai mà chả có lòng tham nhưng mà tham ngu với tham khôn nó khác nhau nhiều lắm
- Bài này chỉ nói tới $ mà chỉ có mua bán mới dính với $ chứ bác . Thế bác có kiểu gì nữa nói e tiếp thu , em thì chưa tốt nghiệp khóa MMO nào kể cả cấp 1 oke

gacnchoeho

Senior
Reactions
174
MR
0.004
Trước khi giao dịch với bất cứ ai thì bạn phải vào profile xem thử. Copy yahoo người đó rồi paste vào. Mình thường làm vậy nên chưa dính scam kiểu này lần nào.

- Giao dịch là vấn đề tự nguyện 2 bên , trước khi giao dịch online chẵng lẽ k ai tính tới chuyện này hay sao mà bác phải nhắc
Tự nguyện sao bác? thế 0.01% còn lại là tùy vào người đó có muốn scam hay không à :))

hiepxp

Hero
Reactions
775
MR
0.000
cách của bạn chưa hiệu quả :|
cách hiệu quả khi mua bán là yêu cầu ng mua (bán) để lại nick yahoo, sau đó bạn buzz, sau khi giao dịch xong, yêu cầu người đó reply lại topic là đã giao dịch.
nếu ai bán cam thì có cái để đối chất, các bạn bị scam hầu hết là bị scam "mạo danh" pm, trong khi bản thân bạn cũng ko xác thực đc :|
chúc các bạn ăn ít cam :)

- Giao dịch là vấn đề tự nguyện 2 bên , trước khi giao dịch online chẵng lẽ k ai tính tới chuyện này hay sao mà bác phải nhắc :)

- Newbie đọc hiểu hay k e ko cần biết , đọc xong k làm theo ăn scam cũng đáng chứ đừng nói việc report la um sùm . Con ng ai mà chả có lòng tham nhưng mà tham ngu với tham khôn nó khác nhau nhiều lắm
- Bài này chỉ nói tới $ mà chỉ có mua bán mới dính với $ chứ bác . Thế bác có kiểu gì nữa nói e tiếp thu , em thì chưa tốt nghiệp khóa MMO nào kể cả cấp 1 oke
tham thì tham ngu hay tham khôn cũng chết hết. tham ngu thì chết nhanh còn tham khôn thì chết lâu hơn chút.
các kiểu scam :
1: scamer clone nick của các EX chỉ khác 1 ký tự như page1
cách này tuy cũ nhưng vẫn rất hiệu quả đối với newbie và cả oldbie vì :
newbie mới vào forum ko quen biết nhiều người ko thể hoặc ko biết nick của các EX vì chỉ khi nào có $ thì mới lên rao bán.
oldbie thì thường dính mấy bác chỉ chăm lo kiếm tiền mà ko chụi cập nhật thông tin.
cách thức scam rất đơn giản : cứ ngồi chầu chực như chó chực tát ao xem có con gà nào lập theat mua bán là dùng nick EX clone pm và nói chuyện. thường thì scamer nói chuyện rất ngọt và biết dẫn dắt vấn đề, chỉ cần bonus cho ít $ hoặc mua với giá cao hoặc bán với giá thấp là sập bẫy liền.
để tránh bị scam kiểu này thì cách thức giống như chủ theat nói.
2: scam bằng chính nick của mình cách này khó đỡ.
có 1 số nick lên pro sẵn sàng bỏ nick để cam 40-50$ điển hình trong forum này rất nhiều.
cái này thì khó đỡ có very kiểu gì cũng chết. ai gặp phải thì chỉ còn biết trách ông trời thôi.
3: tao uy tín để scamer
cách này muôn hình muôn vẻ và nguy hiểm nhất trong tất cả các cách scam. có thể nói là đỉnh cao trong nghệ thuật scam.
a. scam kiểu prokight9x :
bước 1: hoạt động sôi nổi trong foum như tham gia chát chit trên SB, lập 1 số topic tố cáo 1 số nhân vật nào đó làm nền cho mình, tạo topic mua bán nhỏ lẻ rất sòng phẳng thậm chí còn bonus để các con gà vào nói tốt cho mình (giống selzeek), tạo các topic tuyển ref ( như hồi còn là prokight9x thì tuyển mem gõ captcha và khi là uytinlagi thì tuyển ref ADC ), sau đó có thể lập topic vay tiền (prokight9x) và bán AP giá rẻ (uytinlagi) .
cách này hiệu quả cao và số tiền cam được cũng lớn hơn rất nhiều những cách khác nhưng đòi hỏi đâu tư thơi gian và công sưc rất nhiều, đặc biệt thằng scamer đã đạt trình độ đỉnh cao trong cách nói chuyện và thu hút người khác, những ai mà làm ref cho nó thì khó mà đỡ được, điển hình uytinlagi đã có rất nhiều người cảnh báo nó là scamer mà vẫn có người giao cho nó 10tr và sau khi nó scam còn có người lập topic thanh mình cho nó.
chỉ có sức đề kháng cao và đã uống nhiều vitamin C thì may ra mới tránh được còn ko thì vô phương cứu.
b: scam kiểu Vuamoney .
kiểu scam huyền thoại : ai cũng biết ko phải nói nhiều vì nó đã là huyền thoại rồi.
còn rất nhiều cách thức scam khác nhưng đơn cử 1 vài kiểu thế thôi : tham khảo thêm các vụ Gugubux - Haphuong - Zingzing ... để biết thêm chi tiết.

cách của bạn chưa hiệu quả :|
cách hiệu quả khi mua bán là yêu cầu ng mua (bán) để lại nick yahoo, sau đó bạn buzz, sau khi giao dịch xong, yêu cầu người đó reply lại topic là đã giao dịch.
nếu ai bán cam thì có cái để đối chất, các bạn bị scam hầu hết là bị scam "mạo danh" pm, trong khi bản thân bạn cũng ko xác thực đc :|
chúc các bạn ăn ít cam :)
cậu đọc kỹ bc 3 đi về hình thức đâu có khác cách của cậu . Đằng nào cũng phải bắt nó reply cái topic mua bán với nội dung đó mà . Mấy đứa scam k làm vậy đâu , vì nó làm gì có nick mà vào reply :) . Nói chung là mình nghiên cứu kỹ rùi đó cứ làm theo 4 bước trên thì khả năng ăn scam rất thấp . Còn cậu nào có cách lách đc mấy bước trên thì viết ra để mình bổ xung =))

cậu đọc kỹ bc 3 đi về hình thức đâu có khác cách của cậu . Đằng nào cũng phải bắt nó reply cái topic mua bán với nội dung đó mà . Mấy đứa scam k làm vậy đâu , vì nó làm gì có nick mà vào reply :) . Nói chung là mình nghiên cứu kỹ rùi đó cứ làm theo 4 bước trên thì khả năng ăn scam rất thấp . Còn cậu nào có cách lách đc mấy bước trên thì viết ra để mình bổ xung =))
lánh đc scamer, vãi bạn :))

bread159

Newbie
Reactions
276
MR
0.000
phải làm ăn cẩn thận thôi, chứ bị scam rồi thì có la trời la đất gì cũng thế, do mình chứ ko ai hết á

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
423,800
176,246
Latest member
33winpro

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week