các pro máy tính vô đây hỏi xiu

hanoikiss

Newbie
Reactions
54
MR
0.000
cách đây 2 tuần mình có lắp thêm 1 thanh ram 1gb cùng loại nhé, 1thanh kingmax DDR II 1GB bus 800 và 1 thanh kingmax DDRII 1gb Bus 667 , xác nhận của nhân viên công ty máy tính Đăng khoa, trần anh là đều dùng được trên PC .

Mình mua về và lắp vào thì máy đã nhận ram 2GB chạy mượt hơn rất nhiều. và từ đó tới giờ mình không kiểm tra ram nữa. Tự dưng hôm nay thấy máy hơi lag, hơi cùi cùi mình kiểm tra lại thì chỉ thấy còn nhận 1 thanh ram,

Mình đã tháo ra để lắp lại vì nghĩ ram or chân cháy nhưng tất cả đều tốt. Mình cắm từng ram vào 2 chân ram thì máy vẫn nhận hết vẫn mở được từng ram, Nhưng khi lắp 2 thanh vào thì nó cũng chỉ nhận 1 thanh mà ko nhận 2 thanh như lúc mới mua về.

Help me! tks all :D

Bạn thử vào bios rồi load default xem sao? Nếu gắn nhiều thanh RAM mà khác bus thường thì sẽ lấy mặc định thanh RAM có cấu hình thấp nhất. Trong trường hợp của bạn thì sẽ lấy là 667. Nếu vẫn không nhận được cùng lúc 2 thanh thì mình nghĩ bạn nên đổi cho cùng bus.

Upvote 0
hôm trước mua cây 2g về cắm vô cắm ngược nhấn đầu nó vô thế là khét :binhsua46:
:m043:
Chém gió kinh thiệt, bác cắm vào được chắc cái khe cắm nó tét lét trước khi khét quá...

Upvote 0
Khởi động máy tính --> giữ fímm del chờ vào màn hình bios chọn vào muc load bios default rùi thử khởi động máy lại xem sao...

mình khởi động rồi ấn F2 để vào bios settup và ấn tiếp F9 để load default nó vẫn hiện 1028 GB chán thế........ :( 2 thanh mình vẫn dùng bình thường ở khe ram. nhưng cho vào cùng 1 lúc lại chỉ nhận 1. :( cách đây mấy ngày còn nhận 2gb mà hizz. HELP ME! PLEASE TKS ALL

Upvote 0
Bác dùng đĩa hirenboot test Ram xem sao, bỏ 2 thanh Ram vào test cùng lúc xem sao.

Upvote 0
mình khởi động rồi ấn F2 để vào bios settup và ấn tiếp F9 để load default nó vẫn hiện 1028 GB chán thế........ :( 2 thanh mình vẫn dùng bình thường ở khe ram. nhưng cho vào cùng 1 lúc lại chỉ nhận 1. :( cách đây mấy ngày còn nhận 2gb mà hizz. HELP ME! PLEASE TKS ALL
Vác cả cái máy ra chổ bán Ram kêu kỹ thuật check dùm, nếu ko được họ sẽ đổi cho con Ram khác, cách cuối cùng hợp lý nhất đó.

Upvote 0
Lâu ngày RAM nó nóng nên nở ra rùi, đem cưa bớt các cạnh đi cho vừa là lại nhận thui.

1 nhận xét mang tính kinh điển của chị 2
Cho dù nó có chạy thì chạy 2 ram khác bus trên 1 máy là không nên rồi. đem đi đổi cho chắc y

Upvote 0
Thì vẫn chạy ổn chứ có sao đâu.

ổn con khỉ ! ram khác bus chạy sẽ không ổn định, sẽ xảy ra tình trạng xung đột bus ram. và nếu main có hổ trợ Dual Ram thì sẽ không chạy đc tính năng Dual Ram này, tốt nhất là nên dùng 2 cây Ram cùng Bus tốc độ sẽ nhanh hơn nhiều, cứ hiểu thế này nếu 1 thằng chạy nhanh dắt theo 1 thằng chạy chậm thì cả 2 cùng chạy chậm mà nhiều khi còn vấp té nữa :))

Upvote 0
ổn con khỉ ! ram khác bus chạy sẽ không ổn định, sẽ xảy ra tình trạng xung đột bus ram. và nếu main có hổ trợ Dual Ram thì sẽ không chạy đc tính năng Dual Ram này, tốt nhất là nên dùng 2 cây Ram cùng Bus tốc độ sẽ nhanh hơn nhiều, cứ hiểu thế này nếu 1 thằng chạy nhanh dắt theo 1 thằng chạy chậm thì cả 2 cùng chạy chậm mà nhiều khi còn vấp té nữa :))

Chẳng có nhanh chậm gì cả. Khi mà chạy 2 thanh ram khác bus thì tốc độ của ram là bus thấp nhất.

Upvote 0
Chẳng có nhanh chậm gì cả. Khi mà chạy 2 thanh ram khác bus thì tốc độ của ram là bus thấp nhất.

Nhận xét hay quá, thế thì cả 2 cùng chạy chậm thì không đúng hở ?? :)) còn chưa nói đến chuyện sẽ không đc chạy Dual Ram :)

Upvote 0
Nhận xét hay quá, thế thì cả 2 cùng chạy chậm thì không đúng hở ?? :)) còn chưa nói đến chuyện sẽ không đc chạy Dual Ram :)
Thì cũng cấp nhận thui bạn ah, máy mình chạy 2 ram khác bus nè vẫn ầm ầm ko sao, Thớt đi đổi cây ram đi.

Upvote 0
Thì cũng cấp nhận thui bạn ah, máy mình chạy 2 ram khác bus nè vẫn ầm ầm ko sao, Thớt đi đổi cây ram đi.

Thì chưa đến lúc nó bị xung đột Ram :) với lại chạy ầm ầm là chạy thế nào ? chắc chắn sẽ chạy chậm hơn 2 thanh cùng Bus vì máy bạn sẽ không chạy đc tính năng Dual Ram

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
421,051
173,132
Latest member
fun88141

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week