ý nghĩa của ping với độ ổn định của ssh

nguyentung

Senior
Reactions
355
MR
0.000
hiện tại em đang dùng ssh để capt pix, em có dùng tool ssh pro của bác tunvit để check fresh ssh trước mỗi lần gõ , nhưng có điều các ssh có ping tầm 3000ms trở lên thì rất hay bị rơi vào trạng thái connect error, trong khi các ssh có chỉ số tầm 4000ms -10000ms thì lại sống rất khoẻ , hầu như không bị connect ,em tưởng ping càng thấp thì độ kết nối càng ổn định , mong các bác trợ trả lời giúp và có cách nào để tìm ssh có độ ổn định cao không

theo mình là ping thấp ping cao không liên quan gì đến tính ổn định của SSH.

Một SSH ổn định là khi thế này: (SSH 1)
1: 10000ms
2: 10000ms
3: 10000ms
4: 10000ms
....
n: 10000ms

Một SSH không ổn định là khi thế này: (SSH 2)
1: 1ms
2: 69ms
3: 1054ms
4: time out
5: 696ms
6: time out
...

ý của mình muốn nói là dù 1 SSH có thời gian phản hồi lâu (SSH 1) nhưng nó luôn giữ được lượng thời gian phản hồi đó trong một khoảng thời gian thì SSH đó sẽ ổn định hơn là 1 SSH có thời gian phản hồi nhanh (SSH 2) nhưng lúc lên lúc xuống, lúc phản hồi, lúc thì không phản hồi (time out) thì đó là SSH không ổn định :)

Thường thì các tool check SSH nó cho bạn biết thời gian phản hồi đó là thời gian tức thời thôi (tức là nó chỉ cho bạn biết thời gian phản hồi tại 1 thời điểm cực ngắn (1 giây chẳng hạn)), khi đó bạn chỉ biết thời gian phản hồi trong 1 giây đó thôi, còn các khoảng thời gian sau này thì không biết kết quả thế nào nên thường thì các tool sẽ không cho bạn biết được rằng SSH đó có ổn định hay không.

Hiện mình không biết tool nào có thể kiểm tra ping trong 1 khoảng thời gian nhất định nhưng mình biết cách kiểm tra bằng tay (cách này hơi dở vì mỗi lần kiểm tra bạn chỉ kiểm tra được 1 SSH :D ) đó là bạn hãy sử dụng SSH đó fake IP cho máy bạn -> vào cmd của windows để ping đến một trang web ổn định nhất (google chẳng hạn) -> sau đó bạn xem kết quả có chênh lệch nhau nhiều hay không, SSH nào cho kết quả chênh lệch càng nhiều thì độ ổn định SSH đó càng thấp :D

Last edited:
Upvote 0
hiện tại có cách nào để chúng ta kiểm tra độ ổn định của ssh không bác , check fresh chỉ cho biết ssh ấy có load wed được không mà thôi

Upvote 0
Rất khó biết độ ổn định của nó....chỉ biết tìm đúng nguồn ssh tốt thôi...ssh mà connect eror là ssh đã die.Tool của tunvit sẽ hiện ra login NO chính là die.

Upvote 0
Ping cao quá cũng dẫn tới hiện tựợng: Nhẹ thì delay, nặng thì lag đấy.

Upvote 0
hiện tại có cách nào để chúng ta kiểm tra độ ổn định của ssh không bác , check fresh chỉ cho biết ssh ấy có load wed được không mà thôi
như mình đã nói ở trên đấy, mình hiện tại không biết có tool nào hay không nhưng mình có cách kiểm tra tay (bạn lên trên đọc 2 đoạn cuối nhé)
mình nói kĩ hơn nhé:
1/ Fake IP máy bạn bằng SSH bạn muốn kiểm tra
2/ Start > Gõ cmd và Enter
3/ tại cửa sổ Command Prompt bạn gõ: ping google.com -t (nếu không có -t thì nó sẽ chỉ ping 4 gói thôi còn có -t thì nó sẽ ping đến khi nào bạn ngưng)
4/ So sánh độ chênh lệch về thời gian phản hồi giữa các gói

Upvote 0
bác này gõ pix mà...check tay vậy có mà vật vã....có tool đấy....tool check live.....lấy mà xài.....đảm bảo 100 con làm tốt 100 con.phải nắm dc đặc tính ssh thì bạn hiểu dc vì sao nó như vậy....ko cần quan tâm ping đó.

Upvote 0
bác này gõ pix mà...check tay vậy có mà vật vã....có tool đấy....tool check live.....lấy mà xài.....đảm bảo 100 con làm tốt 100 con.phải nắm dc đặc tính ssh thì bạn hiểu dc vì sao nó như vậy....ko cần quan tâm ping đó.
tại bác thủ thớt hỏi về độ ổn định của SSH nên mình trả lời liên quan đến độ ổn định của SSH, chứ gõ pix mà ngồi check từng cái SSH có mà khờ người :D, còn mình gõ pix thì thường chỉ check live thôi, một khi SSH đã live thì log vào làm thôi, ít khi nào bị trường hợp connect failed như chủ thớt nói lắm :D

Upvote 0
uk tớ cũng check live thôi ko check ping làm gì....
ping là để quyết định ID làm trên SSH đó có load nhanh hay không, đó là lý do vào topic cập nhật tình hình load xem tình hình và sau đó log vào làm thì đôi khi không đúng như tình hình mọi người đã cập nhật (do ping của mỗi SSH, Proxy của mỗi người khác nhau) :)

Upvote 0
nếu trên soft hiện connect error thì lỗi là do đâu , và ý nghĩa của lỗi đấy
hiện vậy là ssh die...tớ đã nói ở comment trên!ssh die bất kỳ lúc nào và sống lại bất kỳ lúc nào....:D cái hay ở đó và việc cần làm là check live hằng ngày trước khi làm để đảm bảo công việc tốt!thân!

Upvote 0
vấn đề của mình là ở đây sau khi check login và fresh xong , đem add vào soft thì tầm 5-10 phút bị connect error gần hết, đây là tình trạng của 2-3 ngày gần đây, đợt trước không bị thế mặc dù sử dụng cùng một đợt ssh mua cách đây hơn tuần, để khoảng nửa tiếng đem những ssh vừa bị connect error đó đi log lại thì vẫn bình thường nhưng tầm 10 phút sau lại rơi vào tình trạng tương tự, nghi ngờ lỗi do ssh mình đã thay ssh mới nhưng vẫn vậy, điều đáng nói là các ssh đó check login và check fresh vẫn được. Bây giờ mình đang muốn tìm nguyên nhân thôi

Upvote 0
vấn đề của mình là ở đây sau khi check login và fresh xong , đem add vào soft thì tầm 5-10 phút bị connect error gần hết, đây là tình trạng của 2-3 ngày gần đây, đợt trước không bị thế mặc dù sử dụng cùng một đợt ssh mua cách đây hơn tuần, để khoảng nửa tiếng đem những ssh vừa bị connect error đó đi log lại thì vẫn bình thường nhưng tầm 10 phút sau lại rơi vào tình trạng tương tự, nghi ngờ lỗi do ssh mình đã thay ssh mới nhưng vẫn vậy, điều đáng nói là các ssh đó check login và check fresh vẫn được. Bây giờ mình đang muốn tìm nguyên nhân thôi
cậu check live chưa...tool tunvit ko ăn thua.....nếu cậu nói vậy thì ssh cậu đang có vấn đề nhưng nếu cậu hỏi ssh bị connect error thì xuân đức trả lời ssh đó die.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,825
170,899
Latest member
laikocotk

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week